TIN TÀI TRỢ.

Con nói nhiều quá - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.33K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 57 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Nếu bé nói quá nhiều, hỏi liên tục thì các mẹ xử lý sao? Mình muốn nổ tung đầu luôn về thời lượng nói của bé....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ jacki thử chơi trò: thi cùng bé im lặng mỗi ngày, 2 mẹ con không nói gì, ai nói trước người đó chịu thua 1 cây kem hoặc một thứ gì mà bé thích... Bé sẽ im lặng cho mẹ xem, chắc chắn mẹ là người thua thôi!
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ jacki Xem bài viết
    Nếu bé nói quá nhiều, hỏi liên tục thì các mẹ xử lý sao? Mình muốn nổ tung đầu luôn về thời lượng nói của bé....
    Bé được bao nhiêu tuổi rồi bạn? Có khi bé đang tuổi học hỏi tìm hiểu và khám phá thế giới..Có con thông minh thế, mẹ nên tự hào....hehehhe :LoveStruc:
    • 642 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Hi hi chúng mừng chị , có đến 80 % bé sẽ trở thành nhà khoa học xuất chúng ....:Rose:
    Trúc xinh trúc mọc đầu đình , em xinh em đứng một mình vẫn xinh:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nói nhiều chứng tỏ bé rất hiếu động, ham tìm hiểu, sau này sẽ rất ham học chị à
    • 57 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi romdx Xem bài viết
    Bé nói nhiều chứng tỏ bé rất hiếu động, ham tìm hiểu, sau này sẽ rất ham học chị à
    Hic, mình biết vậy, nhưng bé nói thiên thu bất tận, từ lúc mẹ về đến nhà, bé mà thấy mẹ 1 cái là: "Mẹ ơi, con thấy....", nhiều lúc mệt quá, mình cáu gắt với bé luôn. Lúc ấy thấy xót xa lắm, nhưng đúng thật là nhức đầu lắm.
    • 1,246 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Mình có đứa cháu cũng nói nhiều mà còn nói to nữa, mỗi lần nghe nó nói là nhức luôn cả đầu. Mà ku cậu đụng chuyện gì cũng nói, nói nhiều đến nỗi chẳng biết nó nói gì nữa. Mỗi lần nó đến phòng mình chơi thì y như rằng mình tìm cách để cho nó ra ngoài chứ nghe nó nói mình chịu không nổi.:Laughing:
    • 1,450 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Đấy là chuyện bình thường thôi mà bạn,bé nào rồi cũng đến gia đoạn học hỏi và khám phá thế giới xung quanh.Sóc nhà mình mới gần 3 tuổi mà mình đã thấy chóng hết cả mặt,chỉ mỗi mẹ đeo từ trường mà hát liên tục về đến nhà thì thôi.May có ông bà nội nên cũng được san sẻ thắc mắc của Sóc.
    hít vào tâm tĩnh lặng thở ra miệng mỉm cười
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thích những bé nói nhiều.Nói nhiều thì cười nhiều thấy dễ thương lắm ấy.Bé nhà mình dạo này ít nói lắm mình thấy lo lo.nói nhiều thì hay quá mình chẳng phải lo.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 180 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeu_be_nhat Xem bài viết
    Bé nhà mình dạo này ít nói lắm mình thấy lo lo.nói nhiều thì hay quá mình chẳng phải lo.
    Mỗi bé có sự phát triển và tâm lý khác nhau mà chị. Em nghĩ việc nói nhiều cũng là một phần tính cách của bé. Nên cũng không quá lo đâu chị.
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Nuôi con đúng là khó, trăm ngàn thứ để lo lắng. Vấn đề này theo t k có j đáng lo quá đâu bạn à
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 736 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Con nhà tớ thì nói nhiều mà lại nghịch luôn tay luôn chân.Vừa rồi mệt mỏi quá phải đưa bé đi khám và bác sĩ kết luận là có sóng tăng động.Bé nhà bạn ngoài nói ra có nghịch ngợm ko?
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Sóng tăng động là sao hả bạn? có nguy hiểm hay ảnh hưởng j đến bé k?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé mới gần 2 tuổi à chị muctieu oi, thích gì thì bé làm nấy à, làm sao mà nói bé cùng thi im lặng với mẹ được ???
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé mà im lặng thì mới đáng lo chị ơi. Nhà mình thì lại rất thích nghe bé nói. Không biết sao chứ mình thấy đứa trẻ nào nói cũng dẽ thương hết. Bé nhà mình được 3 tuổi rồi. Bé biết hiểu câu nói của người lớn rồi diễn đạt lại theo ý của bé. Có khi bé thích gì nói đó, những câu tự phát, suy luận làm cả nhà cười no luôn đó .
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Bé nói nhiều, nhưng phải nói có mục đích mới tốt, chứ bé nói nhiều mà k đâu vào đâu thì cũng đáng lo thật
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 870 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rucon_ngannam Xem bài viết
    Bé nói nhiều, nhưng phải nói có mục đích mới tốt, chứ bé nói nhiều mà k đâu vào đâu thì cũng đáng lo thật
    Bé nói nhiều kiểu như cứ nói các chuyện lung tung chả đâu vào đâu(siêu nhân Rika, abc...), đang chuyện nọ lại xọ chuyện kia thì có sao không các mẹ? Gần nhà mình có bé khoảng hơn 3t, đi học về là nói đủ chuyện, mà các chuyện linh tinh, chả ra đầu ra cuối ý! Nhưng mình thấy bé ngoan, biết nghe lời, tóm lại là nhận thức tốt!
    • 829 Bài viết

• 828 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Moitim Xem bài viết
    Bé nói nhiều kiểu như cứ nói các chuyện lung tung chả đâu vào đâu(siêu nhân Rika, abc...), đang chuyện nọ lại xọ chuyện kia thì có sao không các mẹ? Gần nhà mình có bé khoảng hơn 3t, đi học về là nói đủ chuyện, mà các chuyện linh tinh, chả ra đầu ra cuối ý! Nhưng mình thấy bé ngoan, biết nghe lời, tóm lại là nhận thức tốt!
    Chắc là k sao đâu, do bé chưa ý thức được vấn đề bé nói, dạy bé cách hệ thống lại nội dung bé cần nói là ok. 3T là tuổi bé mới học nói được khoảng 1 năm, nên bé sẽ rất muốn nói, nói nhiều, giống như khi có đồ chơi mới bé sẽ thích và chơi đồ chơi mới nhiều hơn đồ chơi cũ thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 246 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Nhà mình cũng có 1 đồng chí con trai gần 4 tuổi, khoảng hơn 2 tuổi đến giờ cứ nói liên tu bất tận, trừ khi bé ngủ thì thôi, còn lại là nói và hoạt động luôn tay luôn chân. Nhưng bé không nói lan man mà là hay hỏi, thấy gì cũng hỏi và khi được trả lời thì bé sẽ tự nhắc lại câu trả lời của mình cho đến khi thuộc lòng

Bé rất thích trò chuyện và hay thắc mắc, thậm chí vặn vẹo người lớn khi người lớn chỉ trả lời qua loa. Đi học về đến nhà là nói cho tới lúc ngủ , đang ăn cũng tranh thủ nói, xem hoạt hình thì cứ phải kéo người lớn đến bên để cùng... bình loạn các nhân vật. Nói chung nhiều khi cũng nhức đầu, đặc biệt trong lúc ba mẹ trò chuyện bé cứ chen vô để lôi kéo mình vào nội dung câu chuyện của bé, lúc í muốn quát con lắm mà phải ráng kiềm lại.

Cuối cùng mình phát hiện ra một cách để cho bé bớt hoạt động và bớt nói là mình... chủ động trò chuyện, lôi bé vào chủ đề của mình, đọc sách cho bé nghe (bé thích sách nên nghe chăm chú lắm). Để những lúc bé bắt đầu nói thì đặt câu hỏi về nội dung truyện cho bé trả lời.

Nhà mình có ông bà nên chia nhau ra.. lắng nghe và trò chuyện với bé chứ đôi khi cũng điên lắm
    Nhưng nhà có bé hay hỏi, hay nói cũng thú vị lắm bạn à, bé có những phát hiện và những sáng tạo ngôn ngữ đôi khi làm mình ngẩn ngơ, trẻ con và dễ thương lắm
    Con trai cuả mẹ, nghĩa là tình yêu
    Nghĩa là tất cả, là muôn vạn điều

Nhà của con:https://my.opera.com/DANGGIATHINH/blog/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 775 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Con ko nói thì lo, nói nhiều lại đau cả đầu. Bé nhà mình chưa đc 2t nhưng động đến vấn đề bé thích thì bé nói liên tục, nếu mình chỉ cười gật gật thì bé ko chịu, bắt mẹ cg phải thể hiện hành động thích thú hưởng ứng với bé cơ. Lúc nào bé muốn cái gì đó thì yêu cầu liên tục, đến khi đạt được mới thôi. Ôi, nhiều khi mất hết kiềm chế! Chỉ sợ con trai mà nói nhiều quá ko hay :Sigh:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2