Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên cho con ngủ chung với cha mẹ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.61K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 231 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Truyền thống Việt Nam, con cái thường ngủ chung với cha mẹ đến tuổi đi học thậm chí có thể hơn. Đằng sau câu chuyện ngủ chung hay ngủ riêng của bé, còn là cách cha mẹ giáo dục con để bé phát triển lành mạnh, có tính tự lập và trưởng thành về tình cảm.

Con mình 3 tuổi rồi, vẫn ngủ với bố mẹ. Các mẹ khác có thể cho mình vài lười khuyên về việc này được không? :Rose::Rose::Rose:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Theo mình thì bé đã 3 tuổi thì bạn nên để cho bé ngủ riêng giường với bố mẹ, trước tiên nếu bạn chưa yên tâm về bé thì có thể để cho con nằm giường riêng nhưng vẫn cùng phòng với bố mẹ, sau thời gian thì có thể để bé ngủ riêng một phòng và thỉnh thoảng thì mình lại sang xem con ngủ thế nào, có cần tắt quạt, điều hoà hay đắp thêm chăn không. Cho con ngủ riêng sẽ tăng khả năng tự lập của con, nếu bạn đã có bé lớn rồi thì cho bé nhỏ ngủ chung phòng với bé lớn cũng được nhưng vẫn riêng giường.
    Bé nhà mình 13 tháng và mình cũng bắt đầu cho bé ngủ riêng giường( vẫn chung phòng với bố mẹ).
    Đây là ý kiến chủ quan của mình, có gì bạn tham khảo thêm nhé.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Con ròm sanh xong thì đã nằm riêng vào cotbed, và 6 tháng thì cho riêng phòng luôn nên giờ khuyên ai đó ngại lắm. Con càng lớn càng gian nan vì không phải ai cũng thản nhiên tỉnh bơ để nghe tiếng khóc xé ruột của con khi xa mẹ. Nhiều mẹ đau lòng quá nên đã give up, nhưng nếu hiểu được vì sức khỏe cho con mà nuốt ngược nước mắt vào lòng để cho con khóc thì sẽ tốt hơn.

Một chuyện khác nữa đó là chuyện "múa lân" của bố mẹ cũng sẽ chập chờn và biết đâu con lớn con biết con thấy nữa thì sao. Có nguyên 1 topic trong WTT về chuyện "ấy" của bố mẹ khi ngủ cùng con và bị con thấy kìa. :cool:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Khánh Chip cũng ngủ riêng từ lức mới sinh. Chứ bé lớn rồi như nhà Hoa bi rồi thì bố mẹ gặp chuyện gian nan đây. Đành giải thích và động viên con vậy. Nói với bé nhiều lần rồi bé sẽ hiểu: "Bé được ngủ riêng sẽ thích hơn".
    Có thế những ngày đầu mẹ ngủ cùng con. Tiến tới thời gian thưa dần. Và cuối cùng mẹ chỉ xuất hiện với vai trò là người kể chuyện cho bé trước khi đi ngủ thôi. Mẹ phải kiên trì nha. Có khi mất hàng tháng bé mới quen được. Chứ từ nhỏ tới giờ ngủ chung với bố mẹ rồi, bây giờ đùng 1 cái cho bạn ý ngủ riêng, bạn ý không chịu đâu. Mà mẹ cũng không yên tâm. Theo cách của mình thì cả 2 mẹ con đều ko bị "sốc". Bọn 3 tuổi là ngủ một giấc ngon lành đến sáng rồi nên mẹ cũng không phải lo lắng nhiều đâu!

Chúc mẹ toại nguyện nhé! Để còn sinh thêm em nữa cho Tit nhỉ.
    • 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Bé nhà mình khi ngủ rất hay giật mình và có khi ngồi nhổm dậy sau đó lại nằm xuống; có khi mở mắt ra không thấy ai là khóc liền chứ nếu thấy có người thì lại ngủ tiếp. Mà tối qua trong lúc ngủ bé bị chảy máu mũi không biết có phải máu cam không làm mình lo quá các mẹ ạ. Cu nhà mình không biết lúc nào thì nên cho ngủ riêng đây nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo y học Phương Tây thì trẻ sơ sinh cần được ngủ riêng với người lớn có khoảng cách. Vì phổi trẻ sơ sinh rất yếu, nếu nằm ngủ bên cạnh người lớn dễ hít phải khí thải (Cabonat) của phổi người lớn đưa ra, có thể gây ngạt thở cho bé hoặc làm phổi bé bị nhiễm độc. Vì thế, các bác sĩ khuyên nên cho trẻ sơ sinh nằm trong nôi, nếu ngủ chung phòng thì phòng rộng và bé ngủ phải có khoảng cách với người lớn ít nhất 2 mét. Còn nếu ngủ phòng riêng thì phải đặt dụng cụ theo dõi như camera quan sát, bộ đàm, đồng hồ báo thức khoảng 2h một lần...v...v... để quan sát/ nghe động tĩnh của trẻ nếu như trẻ có tỉnh giấc và đòi bú sữa hoặc trẻ có sự cố gì thì người lớn sẽ biết được ngay.

Nhưng thông thường các bà mẹ ở Việt Nam thường cho con ngủ chung từ lúc mới sinh. Vì thế, các mẹ nên lưu ý những điều sau đây:

- Chụp mùng riêng cho bé, để phòng chống được muỗi, cũng như tạo khoảng cách giữa mẹ và con để giảm thiểu thán khí khiến bé hít phải

- Người lớn hít thở đều đặn và nhẹ nhàng. Tránh cho bé ngủ gần người hay ngủ ngáy (vi những người này sẽ tạo tiếng ồn khiến bé khó ngủ và hơi thở của những người này khá mạnh, ảnh hưởng sức khỏa của bé)

- Kê gối nằm cho bé để khí thở trong phổi bé dễ lưu thông. (người lớn thường xuyên khẽ thức để chỉnh sửa lại tư thế nằm của bé)

- Cho bé nằm ngửa, tránh nằm sấp gây ngạt thở.

- Dùng hai gối ôm lớn chận hai bên người bé để bé không lăn qua lại và chuyển tư thế nằm.

- Khi bé nằm cạnh người lớn, không nên cho đầu của bé nằm ngang hàng với đầu người lớn. Nên cho đầu bé thấp dưới cằm của người lớn. Tránh thán khí phả trực tiếp vào mặt bé.

Trên đây là một số kinh nghiệm của mình đã áp dụng, các mẹ nào có ý kiến bổ sung thì comment thêm để mình học hỏi nhé! Xin cám ơn!
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 231 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Ôi cám ơn các mẹ nhen. Mình đã về tập dần dần cho con được mấy bữa.
    Ban đầu cháu cũng không chịu vì quen. Cũng may là nhà có cậu nữa (lại yêu cháu, nên trước khi đi ngủ cậu kể chuyện cho cháu nghe rồi cho cháu qua giường riêng của cháu ngủ)
    Mình cũng mới mua giường đẹp cho con rùi ^^
    Được mấy hôm cũng ổn rồi.
    Cám ơn các mẹ nhìu lắm nha :Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 613 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Nhà mình cũng bê bối vụ này lắm, mong học hỏi các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,818 Bài viết

• 1,328 Được cảm ơn

Mình đang dụ mãi mà cô con gái 7 tuổi còn chưa ra ngủ riêng đây. Thế là người bị đuổi cổ ra ngủ riêng là ... bố còn 3 mẹ con ôm nhau ngủ trên chiếc giường 2m. Bố thì hình như "bị" ngủ riêng lại khoái vì có thể xem phim thông đêm mà ko có ai cằn nhằn.
    0kTYm7
    https://lilypie.com/Fifth_Birthday_codemini.php
    Với mẹ các con là cả thế giới.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thế còn trường hợp con không muốn ngủ chung với bố mẹ, mà chỉ muốn ngủ với bà thôi thì sao hả các mẹ? Bố mẹ thì rât mong con ngủ cùng, đi làm cả ngày rồi, nhớ hơi con, vậy mà nó lại không chịu. Có hôm dỗ được đi ngủ cùng bố mẹ, thì nửa đêm khậm khịch đòi xuống giường bà cơ. (Lúc chơi, thì vẫn quấn quýt mẹ).

Các mẹ cho mình biết ý kiến với. Cảm ơn nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 516 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Ui, phải học tập vụ ngủ riêng này rồi. Mình vẫn chưa đủ can đảm xa con. Hic. Ngủ cạnh nhìn thấy con, ôm con một cái cũng đủ thích. Giờ mà con ngủ riêng chắc buồn lắm. :Crying:
    :Rose::Rose::Rose:
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 48 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

nuôi con vất vả thật, hết chuyện này lại đến chuyện khác. có lẽ công trình và sự huấn luyện để đào tạo nên một đứa con như mong muốn là một thành quả lao động vô cùng lớn lao của các bậc cha mẹ, còn hơn cả công trình kiến trúc Ai Cập! nhưng con trẻ nào có hiểu, khi con hiểu ra thì bố mẹ lại gần đất xa trời. tự nhiên thấy có một trách nhiệm nặng nề với con và một nghĩa vụ lớn lao với ba mẹ mình quá!