TIN TÀI TRỢ.

Có cần phải cho con bú đủ 24 tháng ko ạ??

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.4K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mình đang nuôi con nhỏ, thằng cu 2 tuần nữa là tròn 12 tháng tuổi. Mình cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ tới 5 tháng và 6 tháng thì cho căn dặm, bú sữa công thức (giống như cách Cm trên WTT tư vấn ), chỉ bú thêm sữa mẹ vào ban đêm 1 lần trước khi đi ngủ.

Nhg đọc tin trên net thấy toàn nói phải cho con bú sữa mẹ tới 24 tháng thì mới tốt! bản thân mình thấy sau 6 tháng sữa mẹ ít đi rất nhiều và nhìn trong chứ ko trắng đục như trước nữa mặc dù mình ăn uống rất đầy đủ (bằng chứng là sau sinh con thừa 10kg bây giờ vẫn "vũ như cẩn" chẳng xuống gam nào. hic..). Nếu cứ cho con ti tới 24 tháng thì sữa mẹ còn gì ko??? chắc giống nước lã pha đường phèn hỉ??? vây có nên tiếp tục cho con bú ko ạ? nếu tới 1 tuổi mà mình cai sữa luôn cho con thì thằng cu có sao ko?? có bệnh gì ko nhỉ? Có bs bảo là bú sữa mẹ mà lại uống sữa công thức thì sữa mẹ mất hết tác dụng!! đúng ko ạ??

Mẹ nào đang nuôi con nhỏ như mình cho ý kiến với nhé. Cảm ơn nhiều :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,515 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

mẹ nó nên cho con bú đến 18 tháng hoặc hơn càng tốt vì heo mình không phải ngẫu nhiên mà bs khuyến khích nên cho trẻ bú hoàn toàn bằng sữa mẹ và khuyên cho trẻ bú đến 2 tuổi.tuy bạn cảm nhận là sữa như không còn chất gì nhưng thật ra nó được chắt lọc từ những thức ăn người mẹ ăn vào nên đầy đủ chất đấy bạn ah.cai sữa từ 1 tuổi thì con nhỏ tội cho con mà tuổi này bé dễ bệnh tật ,ăn uống kém,sữa mẹ sẽ giúp bé bổ sung đầy đủ chất.nếu không có lý do gì thì bạn nên cho bé bú thêm,chẳng hạn như chị mình bé bú nên ti mẹ bị cắt cổ gà chảy máu không chịu được thì mới phải cai cho bé lúc 1 tuổi.
    về sữa công thức thì mình không rành nhưng theo ý kiến cá nhân của mình thì cho bé uống bổ sung là tốt sao lại mất hết tác dụng sữa mẹ được nhỉ.chúc bé khỏe mạnh-mẹ lấy lại vóc dáng xưa nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,781 Bài viết

• 11,390 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Bú bao lâu tùy em thôi, nếu BS gia đình của em khuyên vậy thì em nên theo. Kinh nghiệm của chị là khi nào con bú mà ngậm rồi cườihoặc bú 1 chút rồi bắt đầu nhay nhay rồi chơi với núm thôi thì lúc đó là lúc cai. Có nhiều người bảo rằng phải cho con bú 24 tháng thì tốt đi làm về rửa sạch cho con ngậm 1 cái cho mẹ đỡ ghiền, con cũng đỡ ghiền chứ chả có miếng sữa nào chảy ra. Bản thân em bíêt khi nào con bú được nhiều sữa và khi nào sữa em ít hẳn đi. Chị cai sữa cho con đầu lúc 8 tháng ở VN, thằng cu thứ 2 thì không thèm sữa chị cai luôn 3.5 tháng nhưng nói về sức khỏe của con thì trong 5-7 năm đầu con bệnh đếm được trên đầu ngón tay.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Liên ạ! thằng cu nhà em nó bú ngon lành lắm, chứ ko phải chơi chơi đâu. No bụng mới chịu thôi đấy! chứ nếu nó nhơ nhơ ti thì em cho thôi ngay.
    Vì con gần 1 tuổi rồi và em nghĩ có thể cho con ăn thức ăn ngoài cũng đủ chất, đủ dinh dưỡng. Thêm sữa tươi, sữa chua, pho mai, .. thì chắc sữa mẹ ko cần phải bú thêm nữa.
    Em cũng sợ cảnh con bệnh mà mẹ thì lại chẳng có kinh nghiệm gì, nếu cho con bú lâu hơn mà có thể tránh được phần nào bệnh tật thì em sẽ tiếp tục vậy.
    • 240 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cho bé bú mẹ đến 21 tháng,bé khỏe ít bệnh hơn.16 tháng chạy tắm mưa với ngoại luôn.những khi khám bệnh chích định kỳ về là bé chỉ bú mẹ nhiều hơn sữa công thức .không thấy bé sốt hay bệnh vặt.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 855 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

hic, con mình 17 tháng ùi, sữa mình thì có rất ít (lúc trước thì nhiều lắm lắm luôn), ko đủ để lưng bụng bé chứ đừng nói là no, vậy mà con ghiền ti ghê lắm, ko có là ko chịu ngủ :Crying: giờ mình muốn cai mà ko cai dc, bé cũng biết mẹ muốn cai sữa cho con nên đâm ra bé cứ sợ bị mẹ bỏ rơi, dạo này bé bám mẹ ghê lắm :Crying: tội con quá mà ko biết làm sao trong khi bình sữa mình pha thì nhất định ko bú, cứ phải đút muổng thôi.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khin80 Xem bài viết
    hic, con mình 17 tháng ùi, sữa mình thì có rất ít (lúc trước thì nhiều lắm lắm luôn), ko đủ để lưng bụng bé chứ đừng nói là no, vậy mà con ghiền ti ghê lắm, ko có là ko chịu ngủ :Crying: giờ mình muốn cai mà ko cai dc, bé cũng biết mẹ muốn cai sữa cho con nên đâm ra bé cứ sợ bị mẹ bỏ rơi, dạo này bé bám mẹ ghê lắm :Crying: tội con quá mà ko biết làm sao trong khi bình sữa mình pha thì nhất định ko bú, cứ phải đút muổng thôi.
    Sữa mình giờ cũng chỉ đủ cho con bú buổi tối thôi, nên cả ngày mình cho con uống sữa tươi, ăn sữa chua, ..
    Hic.. cũng vì thấy con thích ti quá, thương con nên mình cũng chưa quyết tâm cai sữa, bây giờ lại thấy CM tư vần nên cho con bú tiếp nên mình tiếp tục vậy.
    Còn chuyện con ko chịu bú bình cũng giống thằng cu nhà mình, nhg mình tập con uống bằng ly từ lâu rồi, đỡ phải súc bình sữa mẹ nó ạ. Thằng cu cứ cầm ly mà uống, ngon lành và khéo lắm, ko đồ tí nào. Mẹ nó nên tập cho con uống ly hay ống hút luôn đi, bé lớn rồi đấy với mình nghĩ ko chịu bú ti giả do ti giả ko mếm và hấp dẫn bằng ti mẹ.
    • 571 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng gần 18 tháng rồi, đang trên đường học hỏi cách cai sữa cho con. Không biết con hiểu được những gì nhưng tự nhiên dạo này bà và mẹ hay nhắc đến vụ cai sữa, mình lại thấy con bám mẹ dữ lắm, trước đây không vậy. Hễ thấy mẹ là theo, là đòi, thành ra lại thôi để từ từ....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,195 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Mình đây, con sốt, bác sỹ bảo tích cực cho bú mẹ, lúc đó cu con sốt cao. Ngày nào mà ăn các loại thịt có đạm cao thì sữa nhiều & màu trắng đục. Các mẹ thử chân dê hầm & thịt gà xem sao. Mình thấy có hiệu quả ngay. Cu con còn 1 tháng nữa la 24 tháng đây
    • 678 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Mình thì ủng hộ cho con bú đến 24 tháng. Mình cứ tiếc mãi là không thực hiện được ý định này. Lúc bé 19 tháng thì mình bị tai nạn giao thông phải uống kháng sinh nên không thể cho con tiếp tục bú được, sau 1 tuần thì mất sữa. Cho đến trước khi bé thôi bú thì sữa mình vẫn về rất nhiều, cứ đi làm đến chiều về là 2 bên căng sữa, chỉ kịp rửa sạch là bé con ôm lấy bú một cách thỏa mãn. Đến bây giờ đã 7 tuổi rồi vẫn là "con mọt sữa" hi hi, sữa gì cũng uống, trước khi ngủ mà không có sữa thì không chịu ngủ.
    Thời gian còn cho bé bú, ai gặp cũng bảo: nó lớn rồi, thôi bú đi. Nhưng mình nhất định không chịu, vẫn hướng đến mục tiêu cho bú đến 24 tháng, vậy mà ... hix
    https://zaodich.com/forum/f2935/thanh.../#post28968169
    Giọng bé líu lo tựa chim non
    Bàn chân tí hon chạy lon ton

Jky9p9
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Mình lại cho rằng không cần thiết phải cho con bú đến 2 tuổi. Con nhà mình cũng cai ti mẹ lúc 12 tháng mà cũng khỏe và không ốm đau mấy. Mình thấy bú đến 2t không biết lợi ích như nào nhưng việc cai sữa vất vả là thấy rõ nhất.
    OX4Bp7dJuUp7
    • 217 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 13 tháng, tự nhiên mấy hôm nay vạch ti ra cười cười rồi quay đi, hic, không biết có phải tự cai không nữa. Mình trước cũng nhiều sữa lắm, toàn phải vắt bỏ đi( giờ nghĩ lại mới thấy tiếc), đến khi đi làm cho con ăn sữa ngoài cũng ít rồi. Giờ con mà cai thì chắc cũng OK rồi, vì thực tế có còn sữa đâu. Nhưng theo mình bạn nên ướm ý con, đợt trước mình định cai nhưng thấy con vẫn tha thiết wa ( nên thôi. giờ nó tự cai luôn.
    My little girl

gMZAp7

My second baby

Yfzcp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 855 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Lâu rùi ko vô topic này, giờ con mình đã hoàn toàn cai dc sữa mẹ, nhưng bé thix sờ tí mẹ lắm, ko có là ko chịu ngủ :Laughing: nhất định tập 2 mình sẽ quyết tâm cho con bú đến 24 tháng luôn, mình sẽ ko để ai tác động vào chuyện này lần nữa :Sad:
    • 182 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Các mẹ này sướng thiệt, cho con ti đến hơn 1 tuổi. Còn mình thì mẹ tự hết sữa, con bú hoài mỏi miệng mà k no nên chẳng thèm bú nữa, con tự cai chứ mẹ chẳng phải cật lực để cai. Con mới 8 tháng, nhưng cũng thấy ít bệnh lắm, giờ thì bú sữa ngoài hoàn toàn, ăn dặm thêm, lâu lâu đưa ti ngậm thử, cũng nút, nhưng nhả ngay lập tức hoặc là cắn ti.

Nhưng theo quan điểm của mình, thì sữa mẹ là chất lượng nhất trong 6 tháng đầu và dần giảm chất lượng, tuy nhiên nếu mẹ nào còn nhiều sữa vẫn cho bú, nhưng cũng nên dặm thêm sữa công thức ở ngoài, vì con càng lớn nhu cầu dinh dưỡng càng cao, sữa mẹ nhìu khi không đủ tất cả dưỡng chất cho con đâu
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình sinh con ra cho cháu bú được 2 tháng là tịt sữa , bé nhà mình vẫn phát triển khỏe mạnh , mỗi tội cứ trở trời là ho thôi , ngoài ra cháu ăn tốt ngủ tốt Nghe người ta nói nên cho bú đến 18tháng thì tốt hơn , có sức đề kháng hơn .
    • 5 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cho con bú đến đúng 24 tháng theo sách vở, nhận thấy: con phát triển cân bằng (chả lo béo phì hay không đủ chất), tình cảm mẹ con khắng khít gắn bó...túm lại là rất ok. Cai sữa cũng như thiên hạ, trét son đỏ lên, Cu cậu thấy sợ quá, nghỉ bú, tuy nhiên bé sẽ cáu gắt khoản gần 1 tuần (vì thói quen đã bị thay thế).
    Tuy nhiên theo mình nghĩ, cũng tùy theo điều kiện của từng mẹ thôi, không nhất thiết phải cho bú đủ 24 tháng. Phải tùy theo con mình nữa. Nhiều nhóc mới mấy tuần tuổi đã k chịu bú mẹ rồi.
    Bạn mình, thấy các chị gái cho con bú mẹ cực quá, nên ngay từ khi mới sinh con, đã uống thuốc cai sữa, xác định cho con bú bình luôn cho khỏe! Vậy mà bé bây giờ thấy hơn 1 tuổi cũng khỏe mạnh, thông minh như ai. Mình tự nghĩ, nếu như em bé ấy mà được bú sữa mẹ thì sẽ như thế nào nhỉ!
    • 4,045 Bài viết

• 1,769 Được cảm ơn

Minh vote cho ý kiến nuôi con bằng sữa mẹ càng lâu càng tốt. vì những lúc bé ốm, ko ăn được, chả gì thay được sữa mẹ. mẹ nào chăm con ốm, ko ăn cả sữa ngoài lẫn cháo/ bột thì biết rồi đấy. Còn chất lượng sữa thì không phải thay đổi đâu, chỉ tại khẩu phần ăn của mẹ giảm đi cả về chất lượng và số lượng, lại làm việc và suy nghĩ đầu óc mệt nhọc nữa nên ko như những ngày đầu mới sinh bé thôi. chúc các mẹ nuôi con tốt, dạy con ngoan nhé.
    • 2,772 Bài viết

• 1,457 Được cảm ơn

Bé nhà em 18 tháng rồi, cũng đang định cai sữa vì bé vẫn bú đêm. Nhưng chưa biết cai thế nào, tách bé ra ngủ với bà thì em nhớ nó lắm, hic.
    • 4,045 Bài viết

• 1,769 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lai Phuong Thuy Xem bài viết
    Bé nhà em 18 tháng rồi, cũng đang định cai sữa vì bé vẫn bú đêm. Nhưng chưa biết cai thế nào, tách bé ra ngủ với bà thì em nhớ nó lắm, hic.
    Kệ nó đi em, nó chỉ bú đêm và bú chiều lúc e đi làm về thôi, như giải khát ấy mà, chả hiểu sao chị thích nhìn nó lúc nó bú lắm nhé.
    Đứa thứ 2 nhà c phải cai lúc 2 tuổi vì mẹ đi mổ mũi, chứ ko thì cứ từ từ.
    • 332 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

ngoài sữa mẹ bạn cho bé ăn đầy đủ chất vậy là tốt rồi đấy nhưng vẫn nên duy trì cho bé bú đến ngoài 20 tháng sẽ rất tốt đấy bạn ạ .bé nhà mình 22 tháng mới cai mà vẫn thấy thương ghê .
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2