TIN TÀI TRỢ.

Cho con đến trường - Xin gọi con bằng tên khai sinh của con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.68K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,424 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Nấm nhà mình học trường công. Trước khi đi học (hồi 30 tháng), mình cũng bỏ ra 1 tuần để nhắc con tên thật, như vậy con cũng nhớ được mình có 2 tên. KHi ở trường mình gọi con bằng tên, khi ở nhà mình gọi bằng tên ở nhà, được cái gọi bằng gì ( Nấm, tên thật, cục cưng, bé, em...) con cũng dạ hết.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thằng bé nhà mình cũng nhiều tên lắm, hồi còn chút xíu mẹ cháu hứng lên là gọi: bé gà con, gà con, cục cưng.... bé dạ tuốt, nhưng vẫn gọi thường tên : bé Đăng (Hải Đăng Danny). Nhiều lúc nựng anh chàng là : cún còi của mẹ nữa, vậy mà bé vẫn thích được mẹ gọi : cún còi của mẹ. Trước khi đi học vợ chồng mình mới nói tên : Danny cho bé biết, vậy mà vô trường cô giáo hỏi tên gì ưỡn ngực dõng dạc nói: con tên là Danny. Rồi bé nói luôn tên Việt Nam của con là : Hải Đăng. Đến khi cô giáo cho bé chọn biểu tượng của riêng mình, bé chỉ ngay vô ngọn Hải Đăng rồi nói cô giáo: cái này là tên con tiếng VN đó, con muốn cái này.

Chẳng là mình và ba bé vẫn hay kể chuyện chọn tên tiếng Việt, ox rất thích ngọn hải đăng nên một hai sanh con trai sẽ đặt tên đó còn mình thì không muốn, bởi vậy đến lúc leo lên bàn sanh rồi vẫn chưa thống nhất đươc tên gọi, mà sanh xong mệt quá ox nói tên gi cũng ừ cho xong.
    Nói chung trẻ con rất nhanh nhạy chủ yếu là ba mẹ dù gọi con bằng tên nhà nhưng vẫn nhắc để bé nhớ tên thật thì không vấn đề gì đâu.

Như ox mình tên ở nhà là : thoòng (vì là người Tàu) nên MC và mấy anh em vẫn gọi như vậy khi đến nhà, mình và ox quen rồi không ý kiến vậy mà bé chỉnh từng người một : ba con tên Long chứ không phải tên thoòng, bà nội đừng có gọi ba con vậy nghen. Riết rồi không ai dám gọi tên ở nhà của ox nữa vì bé chỉnh không được là cáu ầm ầm ĩ lên có vẻ quan trọng hóa dữ lắm hoặc bị mọi người chọc gọi tên ba hoài là khóc inh ỏi liền.
    [SIGPIC][/SIGPIC]Con trai yeu qui cua ba me !!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,321 Bài viết

• 816 Được cảm ơn

Chuyện này không có gì quan trọng cả, gần như ở các TP thì trẻ em gần như đứa nào chả có 2 tên: tên khai sinh và tên thân mật, và các tên này còn theo đến khi trưởng thành.
    Cuộc sống rất cần sự nhẹ nhàng :Rose: và bạn hãy thể hiện điều đó trong gia đình thân yêu của mình
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 62 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Oài, hồi xưa đi học tớ lại bất ngờ khi cô giáo gọi tên thật, thấy thú vị lắm rồi dần dần cũng quen với nó à
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Uhm, đúng là các bé cần làm quen với tên thật của mình trước. Việc có cả 2 tên khá là thú vị, thú vị cả khi bé phát hiện ra bạn mình cũng có 2 tên
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Bên họ nhà mình mới hài hước về tên của cháu , Ở nhà cháu nó tên gọi là Thộn , ông bà ngoại già rồi quen gọi cháu là Thộn và ko biết tên thật của cháu là Hoàng . Cháu nó 12 tuổi bị xe đâm nằm viện , ông bà ngoại lên viện thăm cháu mà cứ tìm bệnh nhân tên Thộn cả ngày ko tìm được cháu lại xách làn đi về . Đến khổ vì cái tên ở nhà với tên khai sinh
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ôi trời tên thân mật là chỉ để gia đình và bạn bè kêu thôi còn ngoài xh và trường học thì phải xử dụng tên trong ks chứ, phải dạy cho con hiểu chứ, mình là người lớn phải giải thích cho bé hiểu
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,877 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Đầu năm thây topic của mình rộn ràng vui quá. Cám ơn các mẹ đã cùng chia sẻ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 123 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng tên Chip, ngày còn nhỏ có ai hỏi cũng trả lời tên con là chip, nhưng sau đó mẹ nhắc lại tên con là Bảo KHanh, chỉ vài lần là bé nhớ, năm nay vào lớp 1 mình cũng có ý định gọi tên thật của con nhưng toàn quên, nhiều khi con còn phải nhắc: sao mẹ bảo gọi con là Bảo Khanh? Nhưng nói thật mình cũng muốn giữ tên gọi này, vẫn gọi tên thật nhưng không lãng quên tên thân mật.
    Khi nào con đẻ em bé, con cũng sẽ yêu em bé của con!!!
    Mẹ phải yêu con chứ vì con là con của mẹ mà!!!
    Mẹ phải luôn luôn ở cạnh con nhớ???
    :LoveStruc::LoveStruc:
    • 167 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Ehehe...umh, con mình đi học lúc 18thang và mình cũng nói cho bé biết tên con là H.N. Từ đó ai hỏi bé tên gì bé luôn nói là H.N. Bây giờ là 2 tuổi thì bé biết bé có 2 tên rùi. Khi hỏi ngược lại là H.N là ai ta? Bé biết chỉ vào ngực và nói: Su nè. Gọi tên nào bé cũng biết là mình hết í. Các mẹ dont worry.
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Con của cô mình lúc 18tháng ở nhà hay gọi là Bơ , tên khai sinh là Bảo Trân . Bố mẹ hỏi Bảo Trân đâu ?, bé liền chỉ tay vào chân bé Dạy cháu mãi cháu mới biết tên cháu là Bảo Trân
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 62 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

uh, phải gọi băng tên khai sinh chứ. Cái tên sẽ làm thay đổi một cuộc đời đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,649 Bài viết

• 833 Được cảm ơn

Bé nhà mình ở nhà vẫn gọi là Tôm, đi học vì có nhiều bạn Tôm nên các cô gọi là Tôm càng Tên thật con là Duy Anh, ở lớp các cô cũng dạy các con tên thật là gì. Bây giờ hỏi là con tên là gì, thì con trả lời Di Anh (vẫn nói ngọng lắm), thế các cô gọi con là gì, con nói Tôm càng. Gọi Tôm ơi hay Duy Anh ơi thì vẫn dạ ngoan lắm. Ở lớp con cũng biết các bạn tên là gì, ví dụ hỏi bạn Tít tên thật là gì, con nói Hiếu, bạn Nhím tên là gì, nói Thu Nga... Mình nghĩ là bố mẹ hoặc các cô nên dạy các con thì các con sẽ biết í mà.
    • 686 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Hehe... Ở nhà mình vẫn hay chọc con nhà mình tên là Quốc Heo, bé không chịu, bé nói: con là Quốc An.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 379 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Hai bé nhà mình cũng không gặp vấn đề gì trong việc gọi tên thân mật hay tên khai sinh khi đến trường hết. Nhưng bé lớn, năm nay học lớp Chồi, khi được mẹ hỏi: Con thích mẹ gọi con là Bé Susu hay Bé Khuê thì trả lời ngay: Con thích mẹ gọi con là Bé Khuê. Còn bé nhỏ, chiều qua khi đang chơi với chị, được chị gọi tên Trang (tên này là do chị nghĩ ra) liền chạy lại bên mẹ, chỉ vào ngực mình và nói: Con là Rốt - Phương Lam mà. (Ở nhà Bé tên Carot). Mẹ phải giải thích cho em hiểu và cứ mỉm cười vì Bé lớn đang tưởng tượng (đôi khi còn đóng vai là Bố, Mẹ, Cô Vân ...) nên Bé nhỏ chưa theo kịp chị... Quan trọng là các con thích được gọi bằng tên nào, Bé nhỏ thì thích mẹ gọi là Em bé của Mẹ và hay nũng nịu dụi mặt vào ngực mẹ mỗi khi được gọi như vậy.
    XRHfdVzLp7

RE00Taq6p7

AJFnL7skL7Cp7
    • 397 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thường khi bé mới đi nhà trẻ, cô giáo bao giờ cũng tâm lý gọi bé bằng cả hai tên để bé dần quen và thích nghi với tên ở trường chứ, mình thấy cô giáo toàn thế mà.
    RwmcrB7Rwmcp7
    Z3Xdu45Z3Xdp7
    bkPiggcbkPip7

lisa-misa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ôi lại kể chuyện tên ở nhà và đi học.... Em gái em tên ở nhà là Chanh, đến lúc đi học mẫu giáo thì bố mẹ cũng dạy nên nó cũng biết tên mình là Phương nên không có vẫn đề j hết.. Một hôm nó đi mẫu giáo bị đau bụng, cô giáo mới gọi điện cho bố em để thông báo. Cô nói qua điện thoái : "Xin lỗi anh có phải phụ huynh cháu Phương không, cháu đang bi đau bụng, gia đinh đến đón cháu về". Bố em đang ngủ trưa lại trả lời cô là:" Xin lỗi chị nhâm máy rôi, tôi không có đưa con nào tên là Phương cả".. Xong dập máy ngủ tiếp, lúc sau mới giật mình nghĩ ra gọi điện lại cho cô giáo.... Bi h nhà em kể lại chuyện vẫn buồn cười lăn lộn
    • 1,536 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Đúng rồi nickname còn theo mình đến tận bây h này, khi mà đã có 2 nhóc rồi, 2 nhóc nhà mình cũng có nickname luôn mà mình yêu cái nickname của mình lắm cợ, eo ôi 31t rồi mà nhà vẫn goi là hạt mít với nấm lùn, tận 2 nickname cơ đấy .Nhớ ông nội quá, ông đặt tên thật lẫn tên ở nhà cho mình nhưng mà ông mất rồi, hic!
    Người với người sống để yêu thương
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng là các bé có những suy nghĩ rất ngây thơ, không thể tự phân biệt được tên ở nhà và tên đi học... Mình cũng thấy rất nhiều "sự cố" đã xảy ra xung quanh những cái tên, như cháu trai mình, ngày đầu tiên đi học lớp 1 về, mếu máo khóc với mẹ là cu cậu hôm nay đi học ngồi nhầm lớp... Mẹ cũng tá hỏa theo con, vì lớp của cháu gần như chuyển thẳng từ lớp mẫu giáo lên lớp 1, sao có chuyện nhầm được. Hóa ra... cũng vì là lớp chuyển thẳng nên mới có chuyện... Từ mẫu giáo, các cô gọi cháu theo tên ở nhà là Bông, khi học chữ ở lớp mẫu giáo lớn, cô giáo cũng dạy cháu viết tên bằng tên ở nhà. Ngày đầu tiên đi học, cô giáo lớp 1 muốn kiểm tra xem các cháu đã nắm được chữ cái đến đâu nên mới yêu cầu các cháu ghi họ tên của mình vào một mảnh giấy coi như điểm danh lần đầu tiên trong năm học. Cu con đáng yêu ghi rất rành mạch mỗi chữ "Bông" vào giấy, khi cô giáo kiểm tra, biết là cháu có sự nhầm lẫn, nhưng rất khó để biết tên cháu vì có tới 8 cháu không nhớ tên khai sinh của mình. Hỏi từng tên một xem cháu có nhớ tên nào không, thì cu cậu hoảng quá, òa khóc, và bảo là "con tên Bông"... rồi sau buổi học về nhà, mếu máo với mẹ là hôm nay đi học bị ngồi nhầm lớp, ôi trẻ con :X
    Bây giờ thì cả nhà rút kinh nghiệm rồi, lúc nào cũng cho các con nhớ hết cả 2 tên, và còn hướng dẫn cho các con, tên nào là tên gọi vui, tên nào là tên lên lớp, trẻ con hiểu những điều này nhanh lắm nhé mọi người. Cho các con hiểu rõ sự khác biệt của 2 loại tên, để nhỡ các con đi lạc, còn biết dùng cả 2, chứ nhiều khi, mọi người xung quanh chỉ biết con tên thế này mà không biết tên thế kia.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2