TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ giúp vợ chồng mình với???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.89K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hiện nay cháu nhà mình đã 6 tuổi, cháu vẫn phát triển bình thường.Nhưng không hiểu sao dạo này cháu chỉ thích ăn rau và chan nước canh với cơm, cháu không chịu ăn thịt, cá và các chất khác. Bắt cháu ăn thì cháu khóc và không chịu ăn. Cho ăn cơm chay thì lại ăn rất bình thường và ngoan. Vợ chông tôi sợ ảnh hưởng đến sự phát triển của cháu,Mong mọi ng cho lời khuyên????

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ đừng lo lắng quá! Chỉ sợ bé không chịu ăn rau dễ bị thiếu vitamin và khoáng chất thôi, chứ ko chịu ăn thịt cá thì mẹ thay thế đạm bằng các loại sản phẩm chiết xuất từ đậu như đậu hủ, mì căng,.... Và cho bé uống sữa, ăn phô mai bổ sung thì không còn lo gì bé bị suy dinh dưỡng nữa!

Mình nghĩ bé nhà bạn không thích ăn thịt chắc có chướng ngại tâm lý gì đấy! Có thể bé đã vô tình nhìn thấy người ta làm gà hoặc giết mổ heo, bò chăng? Vợ chồng bạn nên cố dỗ dành và tìm hiểu nguyên nhân giúp bé khắc phục nhé!

Chúc cả nhà vui và bé vượt qua chướng ngại này!
    • 2,028 Bài viết

• 1,897 Được cảm ơn

Bạn hãy tìm hiểu xem sao con lại chỉ thích ăn rau như vậy, chỗ mình làm cũng có một chị có con chỉ thích ăn rau mà không ăn thịt cá, đến lúc gặng hỏi mãi bé mới nói là có người bảo bé béo lắm đừng ăn thịt cá sẽ không bị béo và xấu, thế là bé nghe lời. Khi tìm hiểu ra được nguyên nhân thì vợ chồng bạn sẽ có hướng giải quyết. Nhưng bé thích ăn rau cũng rất tốt, sau khi tìm hiểu được rồi thì hàng ngày ngoài bổ sung thêm thịt cá cho bé, vợ chồng bạn không phải lo ép bé ăn rau nữa rồi. chúc cả nhà luôn vui vẻ!
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 64 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình nghĩ là nếu con ko thich ăn thịt thì mình thay bằng những thứ khác có hàm lượng đạm tương đương cũng được mà.
    • 5,194 Bài viết

• 1,917 Được cảm ơn

Chị ơi không ăn thịt lợn thì có trứng, tôm, cua , cá.... bao nhiêu thứ thay thế. Chị cứ đổi cho con dần dần đi ạ.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 811 Bài viết

• 983 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng đồng ý với ý kiến của mẹ muctieu, bạn đừng quá lo lắng. Mình thấy điển hình là nhà mình có 2 đứa cháu ngày bé một đứa rất thích ăn thịt và ăn rất tốt, còn 1 đứa chỉ ăn rau và chỉ chan nước canh k ngoài ra k biết nhai thịt (chế độ sữa hai đứa uống gần như ngàng nhau) thế mà bây giờ 2 đứa 15 tuổi thì khác nhau hẳn, bé ăn nhiều thịt sinh tháng 1 (đầu năm) lại thấp hơn bé chỉ ăn rau và chan canh sinh tháng 12 (cuối năm) và 2 bé phát triển thể chất khá tốt. Còn bây giờ thì cũng đến lượt bé nhà mình cũng chỉ thích ăn cơm trộn canh, nếu được vậy thì ăn rất nhanh và phấn khởi, lúc đầu mình cũng suốt ruột nhưng bây giờ thì cũng bình thường vì chứng kiến 2 đứa cháu như vậy. Chỉ có điều cố gắng bổ sung cho con bằng nhiều hình thức khác vậy.
    Để gió cuốn đi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,861 Được cảm ơn

Mình nghĩ là nên để các con có thể ăn tốt nhiều loại thực phẩm và đa dạng (ko kiêng, ko sợ cái nào). Điều này ko chỉ liên quan đến sự phát triển của bé (chiều cao, cân nặng, thông minh...) mà còn liên quan đến 1 thứ quan trọng hơn nhiều đó là sự thích ứng trong cuộc sống. Bé quen ăn uống khó ở gia đình, cần thực đơn riêng đến khi lớn hơn ra ngoài sẽ khó thích ứng được, chưa kể ăn uống như vậy sẽ khiến bé khó hòa đồng tập thể khi lớn. Ngoài ra mỗi khi đi đâu mà ko thể có được đồ ăn như ý bé sẽ ko thoải mái và bực bội.

Tuy nhiên vì hiện giờ bé nhà bạn đã ăn như vậy rồi thì theo mình bạn thử các biện pháp sau xem thế nào nhé
    - Tìm hiểu xem nguyên nhân vì sao tự nhiên bé ăn như vậy (thông thường thì điều này thường đến từ người lớn xung quanh một cách vô tình). Mình có đọc 1 cuốn sách "dạy con trước tuổi lên 3" có nói là khẩu vị của con trẻ là tinh khiết vì vậy người lớn tuyệt đối ko nên có những nhận xét thiếu tích cực về đồ ăn trước mặt con. Cái này tưởng đơn giản nhưng mà ko đơn giản đâu vì nhiều khi vô tình chúng ta vẫn nói mà o để ý.
    - Bạn đừng ép bé, vì trẻ con đã 6 tuổi đã bắt đầu có cá tính và có chút mong muốn độc lập, vì vậy càng ép bé sẽ càng kháng cự lại đó. Hãy làm như vô tình hướng những gì bé thích vào chuyện ăn VD như bé thích học múa thì sẽ làm sao cho bé thấy phải ăn đủ chất như thế nào mới có thể múa được vv...
    - chuyện này cũng khó có công thức chuẩn, bạn cứ nương theo tính cách, sở thích của con rồi điều chỉnh từ từ là được, quan trọng là mình phải thực sự sâu sát với con thôi.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,005 Bài viết

• 1,526 Được cảm ơn

con bạn vẫn chơi ngoan , học tốt , ngủ ngon chứ ?? nếu câu trả lời là có thì bạn có gì phải lo lắng nào. con mình 6 tuổi hầu như không ăn thịt cá chỉ vì nó không thích nhai thịt , bây giờ lại đang thay răng nữa nên răng rất lỏng lẻo nên nó càng không chịu ăn thịt, nó cũng chẳng ăn rau nữa cơ , chỉ thích cơm với xì dầu và trứng . Mình không biết mẹ khác thế nào chứ mình không nuôi con theo sách vở hoặc một công thức nào hết , mình cũng chẳng biết ăn đủ chất là phải ăn những gì nữa . một bát cơm đầy đủ chất nhưng con nhất định không chịu ăn và khóc lóc mẹ thì bực tức ....với một bát cơm rau mà bé vui vẻ ăn no thì mẹ chọn cách nào ??
    :Rose:I am not perfect and I don't do a lot of things right, but when I look into the eyes of my two beautiful children I know I did at least two things perfectly:Rose: