TIN TÀI TRỢ.

Bé hay bị đàm bên trong và thở khò khè - Chuyên gia đã trả lời

• 2 Lượt chia sẻ
  • 11.6K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Mình lại có cô bạn thân, con cô ấy từ lúc sinh ra tới bây giờ hơn 2 tuổi mà lúc nào cũng thở khò khè. Bé chẳng có bệnh gì cả chẳng qua mẹ bé đã cho con uống sữa ko đúng! Tối trước khi đi ngủ lên giường bé phải ôm bình sữa vừa ti vừa ngủ, lôi bình sữa ra là thức dậy khóc ko chịu!!! cứ như vậy thì làm sao cho bé uống nước tráng miệng được, nên cặn sữa lúc nào cũng có trong miệng, rồi có khi sữa còn trong miệng mà bé khóc thì lại lên mũi. Cuối cùng thì con cứ khè khè suốt mà mẹ ko trị được!!!!! Nếu tình trạng này kéo dài thì sẽ ko tốt cho mũi, họng của bé.
    Oh, quá đúng với trường hợp của em chị ơi. Nhưng khi bé thả bình sữa thì em có đút nước cho bé, chỉ được khoàng 2-3 muỗng thôi. Em cũng đang tìm cách sao cho bé bỏ bình sữa đây. hic

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhocmiumiu Xem bài viết
    Bé không bị dị ứng nhưng tôm là món rất hay tạo đàm. Bé bị đàm mẹ đường cho uống nước cam nữa. Mẹ có cho bé uống thuốc tan đàm chưa? Bé nhà có hay bị ói không ? Khi bé đi tiêu bạn để ý trong phân có đàm không nha . Vì còn nhỏ quá bé chưa khạc đàm như người lớn nên chỉ ra bằng đường khác thôi . Đúng là qua đốt 3 tuổi bé sẽ khỏi mẹ cứ yên tâm nhé .
    Hic, 3 tuổi cơ à? Vậy là còn khoảng 16 tháng nữa. :Crying:
    Thuốc tan đàm thì lúc nào bác sĩ cũng cho uống hết và dặn em vỗ lưng cho bé vì như các chị nói thì bé còn nhỏ nên chưa khạc đàm được. Con em thì ko ói. Chỉ thỉnh thoảng thôi chứ ko phải khò khè hay ho là ói.
    Em thấy ko dị ứng nên ko kiêng cữ cho bé gì hết. Vậy là phải cữ cam, tôm. Còn các loại hải sản khác có phải cữ ko chị? Như là cua, ghẹ, ốc, ..?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,150 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Sao các mẹ không dùng quả la hán nhỉ, quả này vừa an toàn vừa dễ uống vì có vị ngọt mát lại vừa dễ nấu, cho 1 quả với 2 lít nước đun 10 phút là uống cả ngày luôn, quả này tiêu đờm tốt lắm đấy!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt07 Xem bài viết
    Sao các mẹ không dùng quả la hán nhỉ, quả này vừa an toàn vừa dễ uống vì có vị ngọt mát lại vừa dễ nấu, cho 1 quả với 2 lít nước đun 10 phút là uống cả ngày luôn, quả này tiêu đờm tốt lắm đấy!
    Em thấy có bán ở các hiệu thuốc đông y, dạng cục vuông pha uống liền. Vậy có tan đờm ko chị? hay phải nấu từ quả tươi? Bé 1 tuổi uống được ko chị?
    • 158 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Hôm qua mình có đọc bài báo nói về các triệu chứng ho, khò khè có đàm không sốt rất hay kê toa là VTPQ và VPQ. Đó là triệu chứng của hen suyễn. Các Bác sỹ bây giờ cứ thấy triệu chứng vậy là kê vô VPQ uống kháng sinh liều cao không, uống hoài hết được vài ngày lại tái lại nữa . Bé mình trước bị chẩn đoán VPQ uống cả 1 năm trời thuốc kháng sinh, người gầy rọc sót cả ruột . May có bác sỹ kê đúng thuốc bây giờ hết rồi nếu thấy hơi khò khè mình cho uống OPC ho thôi . Mẹ Sonic cho bé qua bv Y Dược khoa hô hấp đo nhịp thở bé thử xem.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 712 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Bé nhà mình 10 tháng Bs bảo tập cho bé bỏ bú đêm đi, cho bé ngủ tới sáng luôn nếu đêm có đòi ăn thì đưa bình nước. Mình cũng đang tập mà bé khóc quá. Nếu bỏ được cữ đêm chắc bé sẽ ko còn đàm trong họng nữa đâu mẹ Sonic ạ. Hy vọng là thế! vì bé nhà mình bị nôn khan vào sáng sơm, CM bảo cũng do cặt sữa gây ra đó.:Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Bé nhà mình 10 tháng Bs bảo tập cho bé bỏ bú đêm đi, cho bé ngủ tới sáng luôn nếu đêm có đòi ăn thì đưa bình nước. Mình cũng đang tập mà bé khóc quá. Nếu bỏ được cữ đêm chắc bé sẽ ko còn đàm trong họng nữa đâu mẹ Sonic ạ. Hy vọng là thế! vì bé nhà mình bị nôn khan vào sáng sơm, CM bảo cũng do cặt sữa gây ra đó.:Sad:
    9 tháng là Sonic ko bú nửa đêm nữa nhưng giờ trước khi ngủ vẫn phải bú cho no. Cữ này ko thể bỏ chị à. Em đang cố gắng giảm lượng sữa để nếu bé có thèm bú thì cho bú thêm nước. Ví dụ bt bú 150ml trước khi ngủ thì giờ cho 120ml thôi, còn lại 30ml thì cho uống nước. Mấy ngày nay vặn vẹo thì thiếu sữa, cho nước bé cứ đẩy ra. Tối qua thì có vẻ khả quan hơn chút. Chắc em phải cố tập cho uống ly rồi ngủ. Giờ mọc răng nhiều rồi, e lại lo con sâu răng nữa chứ
    • 206 Bài viết

• 755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSonic Xem bài viết
    Vì điều kiện ko cho phép nên từ 6 tháng bé đã ko còn bù mẹ, phải bú sữa ngoài . Từ đó em thấy kháng thể của bé yếu hẳn, hay bị sổ mũi, ho và thở khò khè do có đàm bên trong cổ họng .
    Em tìm hiểu và cố gằng hết sức bảo vệ bé như là ra ngoài thì mặc ấm, lấy vải voan che mặt để tránh bụi vào mắt và mũi, quấn khăn cổ, ... Thức ăn thì cho ăn theo chế độ dinh dưỡng mà bác sĩ dinh dưỡng khuyên, sau khi tham gia diễn đàn thì cho con ăn theo khẩu phần của bảng biểu mà webtretho đăng .Vậy mà ko hiểu sao bé cứ hay bị khò khè . Giờ ho thì ko ho nhiều, sổ mũi cũng ít mà cứ nghe đàm ở đâu cứ nghẹn nghẹn bên trong . Bác sĩ khuyên đặt bé nằm sấp, đầu thấp hơn lưng và mông, chụm tay vỗ từ thắt lưng tới gần cổ để giúp bé tống đàm . Em làm hết mà thấy cũng chẳng ăn thua gì ? Khoảng 10 ngày mà con ko khò khè là em mừng lắm, rồi lại tái lại . lại phải đi khám và cho uống thuốc .
    Tiền dùng cho con chẳng tiếc, tiếc là sao ko thể dùng để mua đồ ăn thức uống hay đồ dùng đẹp cho con mà lại phải đi mua thuốc hoài . Nhờ chuyên gia và CM giúp em với .
    BTC chương trình Kỹ năng sống cho trẻ nhỏ gửi đến mẹ MeSonic câu trả lời của chuyên gia dinh dưỡng nha:
    (Câu trả lời của chuyên gia PGS.TS.BS Đỗ Thị Kim Liên hiện đang công tác tại Hội Dinh dưỡng Việt Nam, Bs nguyên là trưởng Khoa Dinh dưỡng Học đường và Ngành nghề, Viện Dinh dưỡng Quốc gia Việt Nam.)

Chăm sóc để bé hết ho và đờm và phòng bệnh viêm họng cho cháu bé chị cần thực hiện các biện pháp sau:
    - Tiếp tục cho bé bú mẹ và chế độ ăn hợp lý đủ dinh dưỡng để bé có sức khỏe và khả năng miễn dịch.
    - Bảo đảm vệ sinh môi trường cho bé: nơi ở của bé thông thoáng sạch sẽ, không có khói bụi, khói thuốc lá, đun bếp…
    - Cho bé mặc quần áo thóang về mùa hè, ấm về mùa đông và mặc quần áo rộng thóang khi đi ngủ. Nếu bé bị ra mồ hôi cần lau khô ngay và thay quần áo cho bé.
    - Chăm sóc mũi họng cho bé: Thường xuyên lau rửa mắt mũi và nhỏ nước muối sinh lý 9%o vào mắt mũi cho bé ngày 2-3 lần. Cho bé tráng miệng sau khi ăn giữ miệng họng sạch sẽ.
    - Tránh cho bé tiếp xúc với người bị bệnh để tránh lây nhiễm.
    - Khi bé bị ho nên dùng các thuốc ho dân gian như mật ong hấp với quất, chanh làm giảm ho và sạch họng.
    - Khi bé bắt đầu có triệu chứng bị viêm đường hô hấp trên như ho, sổ mũi, sốt… thì cần cho bé đi khám bác sỹ để điều trị kịp thời.
    - Bảo đảm vệ sinh ăn uống, vệ sinh thân thể. Tắm cho bé hàng ngày, sau khi tắm cần lau khô ngay và mặc quần áo.
    - Thực hiện tiêm chủng cho bé đầy đủ.
    - Cho bé tắm nắng mỗi ngày 15 phút vào trước 9h sáng và thướng xuyên cho bé ra chơi ngoài trời.

Nước cam cung cấp nhiều vitamin đặc biệt là vitamin C vì vậy giúp trẻ giải nhiệt, khỏe mạnh, tăng sức đề kháng. Nước cam không phải nguyên nhân gây đờm. Trẻ có đờm là do bị viêm nhiễm đường mũi họng.

Thân mến chào chị,
    BS. Đỗ Thị Kim Liên

Chúc mẹ MeSonic và bé Sonic luôn khỏe mạnh và vui vẻ nhen!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Xin cảm ơn chuyên gia đã trả lời giúp em . E sẽ cố gắng thực hiện các biện pháp phòng chống trên, nhưng tiếp tục cho bú mẹ thì ko thể nữa rồi
    Thế là nước cam cũng được giải oan
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

me khanhlytrinh oi. cho minh dien thoai di. be minh hay bi giong nhu me noi lam. minh muon biet me kham bac si nao
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2