TIN TÀI TRỢ.

Bé hay bị đàm bên trong và thở khò khè - Chuyên gia đã trả lời

• 2 Lượt chia sẻ
  • 11.7K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Vì điều kiện ko cho phép nên từ 6 tháng bé đã ko còn bù mẹ, phải bú sữa ngoài . Từ đó em thấy kháng thể của bé yếu hẳn, hay bị sổ mũi, ho và thở khò khè do có đàm bên trong cổ họng .
    Em tìm hiểu và cố gằng hết sức bảo vệ bé như là ra ngoài thì mặc ấm, lấy vải voan che mặt để tránh bụi vào mắt và mũi, quấn khăn cổ, ... Thức ăn thì cho ăn theo chế độ dinh dưỡng mà bác sĩ dinh dưỡng khuyên, sau khi tham gia diễn đàn thì cho con ăn theo khẩu phần của bảng biểu mà webtretho đăng .Vậy mà ko hiểu sao bé cứ hay bị khò khè . Giờ ho thì ko ho nhiều, sổ mũi cũng ít mà cứ nghe đàm ở đâu cứ nghẹn nghẹn bên trong . Bác sĩ khuyên đặt bé nằm sấp, đầu thấp hơn lưng và mông, chụm tay vỗ từ thắt lưng tới gần cổ để giúp bé tống đàm . Em làm hết mà thấy cũng chẳng ăn thua gì ? Khoảng 10 ngày mà con ko khò khè là em mừng lắm, rồi lại tái lại . lại phải đi khám và cho uống thuốc .
    Tiền dùng cho con chẳng tiếc, tiếc là sao ko thể dùng để mua đồ ăn thức uống hay đồ dùng đẹp cho con mà lại phải đi mua thuốc hoài . Nhờ chuyên gia và CM giúp em với .

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 241 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Bé nhà mẹ được mấy tuổi rôi? bé mình cũng hay bị khò khè lắm, mình thường cho uống nước chanh. Bé bạn có bị dị ứng thức ăn (đồ biển chẳng hạn) không nếu có mẹ hạn chế cho bé ăn nha. Khi bị kéo đàm mẹ cũng không cho uống nước cam luôn vì cam kéo đàm dữ lắm . Mẹ yên tâm đi chừng 1 thời gian là hết thôi. bé nhà mình bây giờ hết hẳn rồi .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có người bạn là Thạc sĩ Hóa học. Bạn ấy nói nếu bị ho mà kèm theo có đàm thì mua hoa lẻ bạn (hoa của cây lẻ bạn đấy) về dập hơi hơi cho mềm rồi cho ít đường phèn vào chưng cách thủy cho tan đường. Xong rồi lượt lại lấy nước cho bé uống. Ngày uống 3 lần khoảng 3 ngày là hết.

Mình cũng làm rồi, thấy cũng hiệu quả lắm đấy. Bé nhà MeSonic nhỏ quá, không nên cho uống thuốc tây nhiều quá. Vả lại, thuốc tây rất khó uống, người lớn còn sợ huống chi là con trẻ.

MeSonic áp dụng thử đi nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhaHoaGiay Xem bài viết
    Bé nhà mẹ được mấy tuổi rôi? bé mình cũng hay bị khò khè lắm, mình thường cho uống nước chanh. Bé bạn có bị dị ứng thức ăn (đồ biển chẳng hạn) không nếu có mẹ hạn chế cho bé ăn nha. Khi bị kéo đàm mẹ cũng không cho uống nước cam luôn vì cam kéo đàm dữ lắm . Mẹ yên tâm đi chừng 1 thời gian là hết thôi. bé nhà mình bây giờ hết hẳn rồi .
    Bé nhà em 14 th rồi chị à. Bé ko bị dị ứng đồ biển gì cả. Cái gì ăn vào cũng ngon lành hết. Giờ em mới biết là nước cam kéo đàm đấy chị àh. Em hay cho con uống nước cam lắm. Mà lúc đàm nhiều thì cho uống chanh nóng hoặc là tắc chưng mật ong. Khi nào thì bé hết vậy chị? Em sợ chuyển sang suyễn quá. Nghe nói qua đốt 3 tuổi thì bé sẽ đỡ nhiều thứ bệnh. Hic, sao mà em thấy lâu quá.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Mình có người bạn là Thạc sĩ Hóa học. Bạn ấy nói nếu bị ho mà kèm theo có đàm thì mua hoa lẻ bạn (hoa của cây lẻ bạn đấy) về dập hơi hơi cho mềm rồi cho ít đường phèn vào chưng cách thủy cho tan đường. Xong rồi lượt lại lấy nước cho bé uống. Ngày uống 3 lần khoảng 3 ngày là hết.

Mình cũng làm rồi, thấy cũng hiệu quả lắm đấy. Bé nhà MeSonic nhỏ quá, không nên cho uống thuốc tây nhiều quá. Vả lại, thuốc tây rất khó uống, người lớn còn sợ huống chi là con trẻ.

Em có làm vụ này rồi chị à, cho bé uống cả tuần cây lẻ bạn ấy chứ, thấy có đỡ chứ ko hết hẳn, rồi chưng tắc đường phèn, tắc mật ông, cây rau tần dày lá, ... ai chỉ gì em cũng là mà thấy bé chẳng hết, lại uống thuốc tây vì tình trạng ngày càng tồi tệ, có khi lì cả tháng ko cho uống thuốc tây từ khi bị tái khò khè thì bé ho sụ sụ, kết quả là chích cho 1 tuần. hic
    Mà giờ uống hoài bé thấy thuốc là thích chí lắm, cứ "ạ" liên tục đòi thuốc, giống như thèm thuồng lắm, ko biết có "nghiện" ko nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSonic Xem bài viết
    Em có làm vụ này rồi chị à, cho bé uống cả tuần cây lẻ bạn ấy chứ, thấy có đỡ chứ ko hết hẳn, rồi chưng tắc đường phèn, tắc mật ông, cây rau tần dày lá, ... ai chỉ gì em cũng là mà thấy bé chẳng hết, lại uống thuốc tây vì tình trạng ngày càng tồi tệ, có khi lì cả tháng ko cho uống thuốc tây từ khi bị tái khò khè thì bé ho sụ sụ, kết quả là chích cho 1 tuần. hic
    Mà giờ uống hoài bé thấy thuốc là thích chí lắm, cứ "ạ" liên tục đòi thuốc, giống như thèm thuồng lắm, ko biết có "nghiện" ko nữa.
    Cái hoa lẻ bạn, có công dụng hơn nhiều lá lẻ bạn đấy Mesonic ạ! Mà bé nhà chị dễ uống thuốc thế nhỉ? Hai cô bé nhà mình mỗi lần uống thuốc là ọe lên ọe xuống rất bực mình nên cứ có bài thuốc nào ngọt mà hiệu quả thì mình áp dụng ngay.

Mà trẻ con cũng đừng đi chích nhiều quá, dễ bị áp xe lắm đấy! Bé uống thuốc mà mừng rỡ là không sao đâu! Nếu thuốc uống đúng chỉ định của Bác sĩ thì không có vấn đề gì!

MeSonic xem lại bé có bị viêm mũi dị ứng ko? Như mình đây chẳng hạn cứ mỗi khi trở trời hoặc gặp mùi lạ, khói bụi,... là lỗ mũi khịt khịt hoài mà còn kéo theo đàm nữa, nhưng khi khạc được đàm ra là hết ngay. Nếu đúng là bé bị viêm mũi dị ứng thì không cần uống thuốc, chỉ cần uống nước chanh hoặc nước cam vào mỗi buổi sáng để tăng cường đề kháng cho cơ thể và MeSonic cố giúp con khạc đàm ra chắc sẽ hết!
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Cái hoa lẻ bạn, có công dụng hơn nhiều lá lẻ bạn đấy Mesonic ạ! Mà bé nhà chị dễ uống thuốc thế nhỉ? Hai cô bé nhà mình mỗi lần uống thuốc là ọe lên ọe xuống rất bực mình nên cứ có bài thuốc nào ngọt mà hiệu quả thì mình áp dụng ngay.

Mà trẻ con cũng đừng đi chích nhiều quá, dễ bị áp xe lắm đấy! Bé uống thuốc mà mừng rỡ là không sao đâu! Nếu thuốc uống đúng chỉ định của Bác sĩ thì không có vấn đề gì!

MeSonic xem lại bé có bị viêm mũi dị ứng ko? Như mình đây chẳng hạn cứ mỗi khi trở trời hoặc gặp mùi lạ, khói bụi,... là lỗ mũi khịt khịt hoài mà còn kéo theo đàm nữa, nhưng khi khạc được đàm ra là hết ngay. Nếu đúng là bé bị viêm mũi dị ứng thì không cần uống thuốc, chỉ cần uống nước chanh hoặc nước cam vào mỗi buổi sáng để tăng cường đề kháng cho cơ thể và MeSonic cố giúp con khạc đàm ra chắc sẽ hết!
    Ồ, vậy tách riêng hoa thôi hả chị? Tại em toàn nhờ người hái, về rửa sạch rồi đập dập, xắt ra, gồm cả hoa và lá luôn. Đợt này nếu bị lại em sẽ làm thử hoa thôi xem sao. Em cám ơn chị nhé.
    E ko thấy bé dị ứng mũi mà chỉ hay khò khè khi thở, mũi sạch, dễ ngũ, mà khi thức em áp tai vào lưng thì nghe "khọt khọt". Bé còn nhỏ ko biết khạc đàm nên em chỉ làm theo cách bác sĩ và mọi người chỉ là vỗ lưng thôi.
    Cũng may là bé dễ uống thuốc. Chứ ko thì chắc em mệt mỏi lắm đây. hihi.
    Bữa trước em nhớ có đọc comment của mẹ nào rằng nếu bé khó uống thuốc thì cho thuốc vào bánh tráng mỏng, loại gói kẹo để bé dễ nuốt và ko bị đắng cổ họng đó chị.
    • 1,805 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Bé Sony cũng bị khò khè hơn 3 tuần nay.khám bv NHI Đồng bs nói là viêm phế quản.nhưng bé không ho,ko sốt.chơi bt.bs kê toa kháng sinh nhiều quá.nào là thuốc ho nào là sốt.cái thuốc trị VPQ rất khó uống.Sony cứ bị ọe rồi nôn ra hết.nên mình ko dám cho Sony uống.nhưng ko cho uống lại thấy lo.mình tìm đọc tài liệu nói VPQ là kèm theo ho và sốt.Sony ko ho.ko sốt mà cũng VPQ ? CM nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình nha..e mong chuyên gia sớm chia sẻ cho mẹ Sonic và e yên tâm.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmai081 Xem bài viết
    Bé Sony cũng bị khò khè hơn 3 tuần nay.khám bv NHI Đồng bs nói là viêm phế quản.nhưng bé không ho,ko sốt.chơi bt.bs kê toa kháng sinh nhiều quá.nào là thuốc ho nào là sốt.cái thuốc trị VPQ rất khó uống.Sony cứ bị ọe rồi nôn ra hết.nên mình ko dám cho Sony uống.nhưng ko cho uống lại thấy lo.mình tìm đọc tài liệu nói VPQ là kèm theo ho và sốt.Sony ko ho.ko sốt mà cũng VPQ ? CM nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình nha..e mong chuyên gia sớm chia sẻ cho mẹ Sonic và e yên tâm.
    Con em cũng ít sốt khi khò khè lắm chị ạ. Mà nghe nói uống kháng sinh nhiều con cũng chậm lớn. Ôi em lo quá!
    • 1,152 Bài viết

• 1,234 Được cảm ơn

Hay quá. Nhưng mà chị ơi! hoa lẻ bạn còn có tên gọi là gì nữa hok vậy chị? . có phải là hoa sống đời không? nếu biết được hoa này em cũng sẽ áp dụng mỗi khi bé nhà mình bị ho thử xem sao? chứ mỗi khi thay đổi thời tiết ku cậu nhà em cũng hay bị ho có đàm lắm. chứ như bé lớn nhà em khi nhỏ uống thuốc tây nhiều quá ,giờ em thấy răng bé bị vàng rùi đó
    • 1,152 Bài viết

• 1,234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huong999 Xem bài viết
    Hay quá. Nhưng mà chị ơi! hoa lẻ bạn còn có tên gọi là gì nữa hok vậy chị? . có phải là hoa sống đời không? nếu biết được hoa này em cũng sẽ áp dụng mỗi khi bé nhà mình bị ho thử xem sao? chứ mỗi khi thay đổi thời tiết ku cậu nhà em cũng hay bị ho có đàm lắm. chứ như bé lớn nhà em khi nhỏ uống thuốc tây nhiều quá ,giờ em thấy răng bé bị vàng rùi đó
    Em định hỏi có fai là cây rau tần hok? nhưng mà ghi lộn là sống đời
    • 1,805 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Hoa lẻ bạn có mà tím.e ra chợ tìm chỗ bán cây nấu nước mát .
    Em định hỏi có fai là cây rau tần hok? nhưng mà ghi lộn là sống đời
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hình của cây lẻ bạn
    sieuthiNHANH2010071519528y2mxowywzm76046
    sieuthiNHANH2010071519528njhhywzjmj8359
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 89 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên cho bé chụp phim X-Quang xem bé có bị tuyến hung to không? Hồi tầm đấy tuổi bé nhà mình cũng hay thở khò khè, ran phổi. Mình cho bé đi viện Nhi chụp phim X-Quang, bác sĩ bảo là bé bị tuyến hung to rồi cho uống thuốc gì đó mình quên mất rồi, uống 6 tuần là tuyến hung teo liền, bé không bị khò khè nữa.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhim01042008 Xem bài viết
    Theo mình bạn nên cho bé chụp phim X-Quang xem bé có bị tuyến hung to không? Hồi tầm đấy tuổi bé nhà mình cũng hay thở khò khè, ran phổi. Mình cho bé đi viện Nhi chụp phim X-Quang, bác sĩ bảo là bé bị tuyến hung to rồi cho uống thuốc gì đó mình quên mất rồi, uống 6 tuần là tuyến hung teo liền, bé không bị khò khè nữa.
    Em có chụp cho bé 2 lần do bác sĩ chỉ định để xem bé bị VPQ có chuyển sang viêm phổi chưa thôi .Để em sắp xếp đi Nhi Đồng hỏi chụp tuyến hung mà chị nói xem (vụ này em chưa biết bao giờ). Em cám ơn chị nhé:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình gửi cho chị xem hình ảnh của hoa đó nhé! Nhưng nếu chị muốn mua thì ra nhà thuốc nam hoặc những nơi bán lá (nấu nước mát, mía lau) ở chợ đấy! Mà chị nhớ mua hoa lúc chưa nở nhé! Vì nếu nở rồi thì nhụy và nhị hoa sẽ có phấn hoa rất nhiều! Không tốt cho bé nếu bé bị dị ứng phấn hoa!

sieuthiNHANH2010071519528odc5ogzlmt14968

sieuthiNHANH2010071519528yjrmmzrlnj26555
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,515 Bài viết

• 1,548 Được cảm ơn

chỗ em thấy mọi người dùng mật khỉ cho bé uống để chữa ho các mẹ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Mình lại có cô bạn thân, con cô ấy từ lúc sinh ra tới bây giờ hơn 2 tuổi mà lúc nào cũng thở khò khè. Bé chẳng có bệnh gì cả chẳng qua mẹ bé đã cho con uống sữa ko đúng! Tối trước khi đi ngủ lên giường bé phải ôm bình sữa vừa ti vừa ngủ, lôi bình sữa ra là thức dậy khóc ko chịu!!! cứ như vậy thì làm sao cho bé uống nước tráng miệng được, nên cặn sữa lúc nào cũng có trong miệng, rồi có khi sữa còn trong miệng mà bé khóc thì lại lên mũi. Cuối cùng thì con cứ khè khè suốt mà mẹ ko trị được!!!!! Nếu tình trạng này kéo dài thì sẽ ko tốt cho mũi, họng của bé.
    • 95 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSonic Xem bài viết
    Bé nhà em 14 th rồi chị à. Bé ko bị dị ứng đồ biển gì cả. Cái gì ăn vào cũng ngon lành hết. Giờ em mới biết là nước cam kéo đàm đấy chị àh. Em hay cho con uống nước cam lắm. Mà lúc đàm nhiều thì cho uống chanh nóng hoặc là tắc chưng mật ong. Khi nào thì bé hết vậy chị? Em sợ chuyển sang suyễn quá. Nghe nói qua đốt 3 tuổi thì bé sẽ đỡ nhiều thứ bệnh. Hic, sao mà em thấy lâu quá.
    Bé không bị dị ứng nhưng tôm là món rất hay tạo đàm. Bé bị đàm mẹ đường cho uống nước cam nữa. Mẹ có cho bé uống thuốc tan đàm chưa? Bé nhà có hay bị ói không ? Khi bé đi tiêu bạn để ý trong phân có đàm không nha . Vì còn nhỏ quá bé chưa khạc đàm như người lớn nên chỉ ra bằng đường khác thôi . Đúng là qua đốt 3 tuổi bé sẽ khỏi mẹ cứ yên tâm nhé .
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamdong Xem bài viết
    chỗ em thấy mọi người dùng mật khỉ cho bé uống để chữa ho các mẹ ạ
    Mật của con khỉ hả chị? Em thiệt nghe lạ quá! Nhưng chữa ho thôi hay chữa cả đàm nữa chị? Chị chia sẻ với em và CM chi tiết thêm được ko chị? Như là cách làm, cách dùng.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2