TIN TÀI TRỢ.

Tiết kiệm mỗi ngày nhé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 41K Lượt đọc
  • 363 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chia sẻ về vấn đề tài chính của các mẹ đơn thân đi ! các ông chồng cũ đóng góp nuôi con thế nào ? Tham gia nuôi dạy con ra sao ? Chứ một mình duy trì kinh tế cho ba mẹ con hoặc hai mẹ con giờ tốn quá. Thu nhập của các mẹ có đủ nuôi con ko ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 252 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Mình cũng đang quan tâm tới vđề này. Hiện nay mình đang ưng ý 1 căn hộ khá đắt đỏ nhưng phù hợp mọi tiêu chí của mình về trường lớp, không gian... Nếu thuê căn đó, thì lương của tớ mỗi tháng chỉ còn dư ra 12-13tr. Vẫn phải tính 1 khoản dự phòng tầm 1 chỉ vàng/tháng. Suy ra tớ chỉ còn tầm 8tr/tháng để chi tiêu - chắc là ok các mẹ nhỉ? Từ trước cũng số tiền đó, k phải thuê nhà, mình chi cho cả gia đình 3 ng lớn, 2 trẻ con còn đủ cơ mà. Tự nhủ vậy rồi bước tiếp con đường mình đã chọn...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Morning_Glory Xem bài viết
    Mình cũng đang quan tâm tới vđề này. Hiện nay mình đang ưng ý 1 căn hộ khá đắt đỏ nhưng phù hợp mọi tiêu chí của mình về trường lớp, không gian... Nếu thuê căn đó, thì lương của tớ mỗi tháng chỉ còn dư ra 12-13tr. Vẫn phải tính 1 khoản dự phòng tầm 1 chỉ vàng/tháng. Suy ra tớ chỉ còn tầm 8tr/tháng để chi tiêu - chắc là ok các mẹ nhỉ? Từ trước cũng số tiền đó, k phải thuê nhà, mình chi cho cả gia đình 3 ng lớn, 2 trẻ con còn đủ cơ mà. Tự nhủ vậy rồi bước tiếp con đường mình đã chọn...
    Gia đình 5 nguòi tieu 8 triệu sao giỏi quá mẹ nó ơi. Nhà mình ba nguời hết 10 trieu rui : 3 triệu các loại tiền học cho con + 5 trieu an uong,điện nuớc cáp net ... + 1 triệu biếu phụ mẫu mua thuốc + 1 triệu cho các nhu cầu cá nhân khác. Cố gắng để dành mõi tháng mua đuợc 1 - 2 chi vàng như mẹ nó. Thế mà biết có em kdoanh tháng lãi 200 trieu một tháng các mẹ ạ. Làm ăn hoàn toàn chân chính nhé. Nghe mà ngất ngây. Đúng là phi thuơng bất phú. Biết thế nhung ko năng động phải chịu thoi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenpham Xem bài viết
    Tiết kiệm là vì...tiết kiệm. Ngày còn sinh viên tiết kiệm là để sống sót. Đi làm gặp toàn Sếp tiết kiệm cùng với mớ lý thuyết không thể chê vào đâu được của họ về tiết kiệm. Đọc sách thấy những nhân vật mình ngưỡng mộ cũng đều sống tiết kiệm. Lâu dần, cái lối sống tiết kiệm nó ăn vào máu. In giấy phải in hai mặt, giấy mỏng không in được thì để một mặt còn viết nháp. Đồ đạc trong nhà toàn đồ tái sử dụng, đến cái lọ hoa cũng cắt từ hộp sữa, cái hộp cắm bút lọ mọ làm từ 5 lõi giấy cuộn rồi vẽ nhằng vẽ nhịt ra bên ngoài. Quần áo phần nhiều cũng dùng quay vòng của bạn thân, béo lên thì cho đồ chật đi, mà gầy đi lại xin đồ của đứa mập.
    Nhưng cũng có mấy thứ dù có tiết kiệm được thì cũng vật vã, đấu tranh khổ sở: đó là giầy, váy, sách, sổ tay. Bao nhiêu cũng thấy thiếu.
    Còn một thứ nữa không muốn tiết kiệm mà mà bị buộc phải thiếu thốn: một gã chồng :-D
    Mợ viết hay không thể tả được. Hâm mộ mợ quá cơ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi megachoi Xem bài viết
    Gia đình 5 nguòi tieu 8 triệu sao giỏi quá mẹ nó ơi. Nhà mình ba nguời hết 10 trieu rui : 3 triệu các loại tiền học cho con + 5 trieu an uong,điện nuớc cáp net ... + 1 triệu biếu phụ mẫu mua thuốc + 1 triệu cho các nhu cầu cá nhân khác. Cố gắng để dành mõi tháng mua đuợc 1 - 2 chi vàng như mẹ nó. Thế mà biết có em kdoanh tháng lãi 200 trieu một tháng các mẹ ạ. Làm ăn hoàn toàn chân chính nhé. Nghe mà ngất ngây. Đúng là phi thuơng bất phú. Biết thế nhung ko năng động phải chịu thoi.
    Giỏi quá!
    • 252 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi megachoi Xem bài viết
    Trước đây k mất tiền thuê nhà thì chi phí cao hơn con số đó nhiều chứ mẹ nó. Bgio chỉ còn 2 mẹ con, thì lại mất tiền thuê nhà. Tự nhủ là những thứ to tát hơn mẹ còn hi sinh được, thì bây giờ chuyện váy áo son phấn giày dép... trở thành những hi sinh quá vụn vặt. Tất cả dành cho con thôi. Chỉ thương đứa phải ở với bố...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 254 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bequick Xem bài viết
    Mợ viết hay không thể tả được. Hâm mộ mợ quá cơ!
    Cảm ơn bạn.

Mình viết kiểu độc thoại, lẩm bẩm một mình bên chén trà. Tự dưng được khen, không có ai nhìn mà cũng thấy lúng túng, lướt sang bài khác rồi lại quay lại đọc lời khen, cũng thích vì lâu lắm rồi, dễ có từ thời học sinh, chẳng được nghe một lời khen vô tư từ người lớn mấy :-D

Quay lại chuyện cơm áo gạo tiền, đọc những dòng của Morning Glory viết, rằng: "váy áo son phấn giày dép trở thành hy sinh quá vụn vặt" bỗng thấy thương cho phụ nữ nghèo. Dầu biết là "không có phụ nữ xấu, chỉ có phụ nữ không biết làm đẹp", nhưng khi còn phải "giật gấu vá vai" thì nhu cầu làm đẹp trở thành thứ xa xỉ nhỉ.

Tuy là vậy, nhưng kiểu gì thì kiểu, mình đi làm hay ra ngoài đường vẫn nhất định son phấn, váy vóc, giầy dép, tiền nào thì dùng hàng ấy; có tiền thì Made in Việt Nam; hết tiền thì Made in anh bạn phương bắc, chả biết có đẹp hay không, chỉ biết dù có chăm sóc cho cha mẹ, con cái hay cho ai đi nữa thì vẫn dành cho bản thân một chỗ...vừa phải :-D, đủ để yêu đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn.

Mình viết kiểu độc thoại, lẩm bẩm một mình bên chén trà. Tự dưng được khen, không có ai nhìn mà cũng thấy lúng túng, lướt sang bài khác rồi lại quay lại đọc lời khen, cũng thích vì lâu lắm rồi, dễ có từ thời học sinh, chẳng được nghe một lời khen vô tư từ người lớn mấy :-D
    Quay lại chuyện cơm áo gạo tiền, đọc những dòng của Morning Glory viết, rằng: "váy áo son phấn giày dép trở thành hy sinh quá vụn vặt" bỗng thấy thương cho phụ nữ nghèo. Dầu biết là "không có phụ nữ xấu, chỉ có phụ nữ không biết làm đẹp", nhưng khi còn phải "giật gấu vá vai" thì nhu cầu làm đẹp trở thành thứ xa xỉ nhỉ.

Tuy là vậy, nhưng kiểu gì thì kiểu, mình đi làm hay ra ngoài đường vẫn nhất định son phấn, váy vóc, giầy dép, tiền nào thì dùng hàng ấy; có tiền thì Made in Việt Nam; hết tiền thì Made in anh bạn phương bắc, chả biết có đẹp hay không, chỉ biết dù có chăm sóc cho cha mẹ, con cái hay cho ai đi nữa thì vẫn dành cho bản thân một chỗ...vừa phải :-D, đủ để yêu đời.
    Mợ rất chuẩn đấy, nhưng Em cứ thắc mắc là cái vụ giầy, váy, sách, sổ tay. 3 cái đầu Em thấy có lý, còn cái sổ tay thì Em chả hiểu được, chắc mợ làm nghề phiên dịch à?
    • 252 Bài viết

• 769 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bequick Xem bài viết
    Mợ rất chuẩn đấy, nhưng Em cứ thắc mắc là cái vụ giầy, váy, sách, sổ tay. 3 cái đầu Em thấy có lý, còn cái sổ tay thì Em chả hiểu được, chắc mợ làm nghề phiên dịch à?
    Có lẽ là do thói quen, sở thích Mình thì không thể "cai nghiện" được sổ tay, vòng tay bằng gỗ và đồ gốm trang trí. Sổ tay là vì công việc, vì thói quen (trong ví có 1 cuốn bé tẹo, ghi đủ thứ lặt vặt giá rổ khi đi chợ; trong túi xách có 1 cuốn lớn hơn, dày hơn cũng ghi đủ thứ nhưng mà ghi vào cuối ngày, trc khi đi ngủ; trong cốp xe có 1 cuốn A4 dùng cho công việc). Vòng tay gỗ là vì mình thích phối đồ phụ kiện cá tính nhưng vẫn dịu dàng; giá chấp nhận được và mình bị dị ứng kim loại; đồ gốm trang trí là vì thích cắm hoa và nấu ăn. Vậy nên luôn dành cho mình 1 khoản để "yêu bản thân" khi đứng trước những cám dỗ rất bé bỏng đấy (Mỗi lần sa ngã chắc là dưới 200k thôi, có khi vài tháng mới sa ngã 1 lần).
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 254 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mưa to quá! Có cần phải mưa to thế không nhỉ. Lại còn sấm chớp đì đùng nữa. Mình nghe thấy sấm còn sợ rúm người thì làm sao mà dạy con không sợ sấm :-D

Ho rũ rượi vài ngày rồi. Ho một lúc lại ngồi ôm ngực, dựa vào tường thở dốc. Tự dưng liên tưởng tới hình ảnh mấy cụ già cô đơn không nơi nương tựa trong phim :-D. Sợ quá không dám ôm ngực nữa, ngồi thẳng, vuốt tóc. Giờ đang ngồi nhấm mật ong pha chanh: 1 thìa mật ong, 1 thìa rượu, 10 giọt chanh.

Tháng 4 thành công với việc tiết kiệm, không tiêu quá tay cái gì, không mua cái váy nào. Tháng 5 tiếp tục tiết kiệm vì còn phải mua nhiều quà 1.6. Tiết kiệm phải đi đôi với việc tìm thêm nguồn thu. Mục tiêu đặt ra là thêm một nguồn nhỏ nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 254 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thử tải tài liệu này lên xem, nhỡ có ai cần. Mình sẽ post tiếp cách can thiệp lên sau.
    Hình đính kèm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,633 Bài viết

• 4,860 Được cảm ơn

Cố gắng tiết kiệm mà cũng chả bớt đc khoản nào.
    Tiết kiệm bản thân thì đc ,chứ bảo tiết kiệm của con thì chả đc. Mà con gái thì cần váy xinh áo điệu.
    Mua váy hoa mẹ thích,thì lại muốn mua mầu xanh con yêu ! hazzzz!!!
    Chung tay giúp đỡ bệnh nhi nghèo mắc bệnh EB - ly thượng bì bọng nước
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...ai-da-1575532/
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 254 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    22h24: ngồi lỳ trước ti vi, mắt mở mà không nhìn, tai nghe mà không thấy, lọ hoa trước mắt héo khô mà chưa buồn vứt, chỉ có cái cốc cỏ dại trước ti vi là vẫn tươi nguyên.

Bạn bảo mình: A loser, mình bảo chả phải: A woman

Hờ hững bỏ một tờ vừa nhận được vào cái xắc để đầu giường - bao giờ mới đủ tiền nhà:-) Bắt đầu thích căn nhà này, từ ngày ở đây luôn có cảm giác muốn về khi mệt mỏi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 204 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Tiết kiệm không phải là bóp mồm miệng, cũng không phải là không tiêu tiền,trở thành "kẹo ", mà là tiêu tiền một cách hợp lý.Đúng mục đích,đạt hiệu quả,đảm bảo kế hoạch,không lãng phí.Nếu nói về tiết kiệm thì chủ đề này khó hơn đối với các ông bố,mình cũng sắp xếp lại cách dùng tiền cho hợp lý thôi chứ không thể tiết kiệm kiệm theo kiểu " không ăn,không tiêu" được. Ở hà nội có 1 câu nói rất hay đó là : " không ăn,không tiêu, cầu bươu rẽ phải" gì đó. Không nhớ chính xác là rẽ phải hay rẽ trái, vì đó là hướng ra nghĩa trang văn điển,chỉ biết vậy thôi.
    Ai nên khôn chẳng dại đôi ba lần
    Tôi đã dại nên giờ đang học khôn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 254 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    :-D

Hôm qua vui đến mức sà vào hàng gối mua một chiếc ghế lười, gần 500 bạc. Cả ngày ngồi lê la chờ đợi, mua không biết hết bao nhiêu tiền đồ ăn, thức uống. Ngồi trên ghế, chân xếp bằng, người dựa vào hai túi đồ, tay không rời cái điện thoại, ngủ ngon lành, thỉnh thoảng lại giật mình thức dậy vì đầu gật xuống quá tư thế an toàn; tóc cắt gần hết, mặt mũi mệt mỏi, căng thẳng, bỏ cái kính ra thì trông chẳng khác gì dân buôn hàng chuyến. Bảo sao chả bát tình.

Sáng nay giặt giũ dọn dẹp hết 1 tiếng rưỡi, làm đồ ăn sáng nữa là tròn 2 tiếng. Chẳng quá thảnh thơi nhưng có một buổi sáng ngồi làm việc ở nhà, ngồi trên cái ghế mới, nhâm nhi cốc cà phê đen loãng, ăn mỳ xào, âu cũng là hạnh phúc !
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 204 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

:-D

Hôm qua vui đến mức sà vào hàng gối mua một chiếc ghế lười, gần 500 bạc. Cả ngày ngồi lê la chờ đợi, mua không biết hết bao nhiêu tiền đồ ăn, thức uống. Ngồi trên ghế, chân xếp bằng, người dựa vào hai túi đồ, tay không rời cái điện thoại, ngủ ngon lành, thỉnh thoảng lại giật mình thức dậy vì đầu gật xuống quá tư thế an toàn; tóc cắt gần hết, mặt mũi mệt mỏi, căng thẳng, bỏ cái kính ra thì trông chẳng khác gì dân buôn hàng chuyến. Bảo sao chả bát tình.

Sáng nay giặt giũ dọn dẹp hết 1 tiếng rưỡi, làm đồ ăn sáng nữa là tròn 2 tiếng. Chẳng quá thảnh thơi nhưng có một buổi sáng ngồi làm việc ở nhà, ngồi trên cái ghế mới, nhâm nhi cốc cà phê đen loãng, ăn mỳ xào, âu cũng là hạnh phúc !
    Đọc cái stt này cuả mẹ nó mình cũng thấy một cảm giác nhẹ nhàng lây,có lẽ đó là điều mình muốn chăng !.Chúng ta cố gắng làm cho cuộc sống của mình thật nhẹ nhàng,dễ chịu nhưng đôi khi nó vẫn nằm ngoài tầm với.Thôi thì chỉ còn biết cố gắng nhiều hơn vậy !, chúc tất cả các bố mẹ đơn thân luôn mạnh khỏe và sống vui vẻ.
    Ai nên khôn chẳng dại đôi ba lần
    Tôi đã dại nên giờ đang học khôn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 254 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Coi như mọi thứ về mo, về âm thì đúng hơn, làm lại từ đầu.

Hôm nay nghe mẹ T phổ biến cho cái quỹ khẩn cấp và quỹ tiết kiệm, bắt đầu làm từ quỹ khẩn cấp. Cơ bản - 6 tháng.

Chiều nay chạy xe từ Bưởi - Giáp Bát - ở 1h rồi lại Giáp Bát - Bưởi ở 2h rồi lại Bưởi - Vĩnh Tuy ở 2 giờ, lát nữa lại Vĩnh Tuy - Bưởi ở qua đêm :-D

Out: Một bình xăng, bụi đầy người, mắt đỏ đục, nước mắt giàn dụa
    In: Vài bình xăng
    • 871 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Bác Jen nói tiết kiệm mỗi ngày mà chưa thấy tiết kiệm gì hết nè/ Từ ngày đọc cái tiêu đề của Top em cho tý nhà em tích kiệm, thế mà cũng đã cho mẹ được bao nhiêu là xèng. Cho mẹ tiền mua xe máy nè, cho mẹ tiền mua máy giặt nè, năm nay lại có xèng đóng học phí nữa đấy.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà cứ phải hờ hững~~
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 254 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bác chỉ mới tiết kiệm những phút tiêu tiền theo hứng thú. Còn lại chưa có cái gì giảm được cái gì :-D.
    Mục tiêu trước mắt là è ra đi cày để còn trả tiền nhà. Trót mở rộng không gian sống thì phải kéo dài thời gian làm việc.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 254 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Học trò làm bài. Cô vừa làm bài vừa wtt vừa ăn tối. Bữa tối của cô hôm nay là một cốc trà + một cái bánh dẻo+ một ít đu đủ còn lại từ hôm qua.