TIN TÀI TRỢ.

Hội những người yêu thích môn Yoga

• 0 Lượt chia sẻ
  • 80.2K Lượt đọc
  • 483 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 594 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Ui, mình nhầm lẫn một chút; đĩa "Prenatal Vinyasa Yoga" chỉ dài gần 2h thôi :Smiling:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 256 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thân chào các bạn

Hiện nay trên sóng VTV3 vào lúc 6h15 sáng hàng ngày chương trình dạy Yoga và cuộc sống do CLB Yoga VN trực thuộc Hiệp hội Unesco đang dạy chương trình trung cấp, các bạn nào có thời gian thì tập theo hướng dẫn của Dada Utvel người Thụy điển nhé, chương trình rất hay và bổ ích, đặc biệt thích hợp với bạn nào không có điều kiện đến CLB hoặc những bạn nào ở những nơi chưa có CLB Yoga, Dada hướng dẫn chậm, chi tiết, nhiệt tình. Tuy nhiên, các bạn nào có điều kiện đến tập trực tiếp tại CLB vẫn hơn vì sẽ có GV hướng dẫn cụ thể và lưu ý ưừng thế tập phù hợp với thể trạng của từng người

Các bạn nào tập theo hướng dẫn trên VTV3 nên lưu ý post các thắc mắc của các bạn trong quá trình tập tại đây để các bạn tập lâu năm chia xẻ và giúp đỡ lẫn nhau, vì các bạn tập theo chương trình này sẽ kg có điều kiện trao đổi trực tiếp với GV

Mọi sự thay đổi của cơ thề cũng như những khó khăn sau mỗi thế tập chúng ta không nên bỏ qua mà nên trao đổi với GV hoặc các bạn trên diễn đàn này để điều chỉnh các thế tập cho phù hợp với từng người

Chúc vui
    Sống trong đời sống cần co' một TẤM LÒNG.
    Để làm gì, em biết không?
    Nguyen Tu`ng Qua^n - my angel
    a43b835
    • 94 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo Cu Jean Xem bài viết
    Thân chào các bạn

Hiện nay trên sóng VTV3 vào lúc 6h15 sáng hàng ngày chương trình dạy Yoga và cuộc sống do CLB Yoga VN trực thuộc Hiệp hội Unesco đang dạy chương trình trung cấp, các bạn nào có thời gian thì tập theo hướng dẫn của Dada Utvel người Thụy điển nhé, chương trình rất hay và bổ ích, đặc biệt thích hợp với bạn nào không có điều kiện đến CLB hoặc những bạn nào ở những nơi chưa có CLB Yoga, Dada hướng dẫn chậm, chi tiết, nhiệt tình. Tuy nhiên, các bạn nào có điều kiện đến tập trực tiếp tại CLB vẫn hơn vì sẽ có GV hướng dẫn cụ thể và lưu ý ưừng thế tập phù hợp với thể trạng của từng người

Các bạn nào tập theo hướng dẫn trên VTV3 nên lưu ý post các thắc mắc của các bạn trong quá trình tập tại đây để các bạn tập lâu năm chia xẻ và giúp đỡ lẫn nhau, vì các bạn tập theo chương trình này sẽ kg có điều kiện trao đổi trực tiếp với GV

Mọi sự thay đổi của cơ thề cũng như những khó khăn sau mỗi thế tập chúng ta không nên bỏ qua mà nên trao đổi với GV hoặc các bạn trên diễn đàn này để điều chỉnh các thế tập cho phù hợp với từng người

Chúc vui
    Xin chào cả nhà, cho em nhập hội với nhé! Em là lính mới hoàn toàn, em mới tập được hơn 1 tháng thôi nhưng sức khỏe tăng lên rõ rệt. YOGA thật tuyệt!
    :Kiss: :Kiss: :Kiss: mẹ yêu DIN + THỎ nhất trên đời!:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 155 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Cho mẹ cháu nhập hội với. Mình hiện đang học ở Đặng Thái Thân. Lớp vui lắm, nhiều người học đi học lại không biết chán. Mình cũng học vài khóa rồi nhưng vẫn ẹ lắm vì ít có thời gian tập ở nhà.
    Mình thấy tập yoga rất tốt nhưng phải kiên trì tập luyện đều đặn mới có kết quả. Nếu không thì chỉ giống leo cột mỡ thôi.:Crying:
    Mình thấy thầy hướng dẫn bảo rằng nếu không có thời gian chỉ cần nhảy kaoshiki, tập chào buổi sáng hàng ngày cũng là rất tốt rồi. Đối với phụ nữ thì tập 3 tư thế đầu tiên rất tốt cho sức khỏe.
    Hàng ngày mình ngồi thiền đều đặn vào buổi tối trước khi đi ngủ. Cứ ngồi không biết là thời gian bao lâu đến khi thật buồn ngủ thì chui vào chăn làm một giấc, thường là ngủ rất ngon. Có lẽ nhờ thế mà chữa được bệnh khó ngủ/ mất ngủ trước đây chăng?:Laughing:
    Hồi mình sinh đứa thứ nhất cũng mập ú, nhưng tập yoga chỉ hai- ba tháng kết hợp giảm ăn là sụt cả 10 kg. Không hiểu tại sao cứ chăm tập tành là lại không muốn ăn nhiều và nhất là không muốn ăn thịt, dù mình không cố ý và hoàn toàn không phải người ăn chay nên thường sụt cân. Có ai giống như mình không?rooling:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metaoquan Xem bài viết
    Hồi mình sinh đứa thứ nhất cũng mập ú, nhưng tập yoga chỉ hai- ba tháng kết hợp giảm ăn là sụt cả 10 kg. Không hiểu tại sao cứ chăm tập tành là lại không muốn ăn nhiều và nhất là không muốn ăn thịt, dù mình không cố ý và hoàn toàn không phải người ăn chay nên thường sụt cân. Có ai giống như mình không?rooling:
    Đúng là nếu chăm chỉ tập, em cũng thấy nhu cầu gắp thịt gắp cá nó cũng giảm trông thấy, hệt như metaoquan nhé. Nhưng tập trong 2-3 tháng mà chị giảm những 10kg thì quả là đáng nể đấy. Chắc là chị phải tập thêm một môn thể thao nào đó nữa chứ (théc méc quá). Ấy thế nhưng có việc gì bỏ tập mất 1-2 tuần là lại đâu vào đó.

Chẹp chẹp, chị em nào 1 tháng chẳng phải bỏ mất dăm bảy buổi cơ chứ. Biết làm sao đây.

Thôi, tuần sau em lại phải hạ quyết tâm đi mới đuợc.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 291 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bo Cu Jean ơi, Mình hỏi chút
    Nếu không có điều kiện tập ở câu lạc bộ, mà lại bỏ qua phần sơ cấp trên TV rùi thì mình có thể tự tập theo tài liệu nào được? và nếu tự tập thế thì có được không? vì mình bị cao huyết áp (150/100)
    • 118 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

cho phép em làm thành viên ví ạ.
    Em mới chỉ có ý định đi học thôi ạ, nhưng sự lười thì em là nhất,
    khổ nỗi em bị bệnh khó thở! không đi thì em chỉ có tiều tụy dần đi.
    nên em đây quyết tâm! (dưng mà khó quá.)
    nhà em mạn cuối Tây Hồ, có bố mẹ nào biết chỗ nào chỉ cho em đi tập với.
    Có mẹ nào ở mạn ấy tập chưa, cho em rủ rê với cho nó vui, lấy thêm tinh thần.
    (Em mới check được ở Xuân Diệu có 1 đ/c nhưng tập 2 buổi sáng trong tuần, khó xin nghỉ quá)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khánh minh Xem bài viết
    cho phép em làm thành viên ví ạ.
    Em mới chỉ có ý định đi học thôi ạ, nhưng sự lười thì em là nhất,
    khổ nỗi em bị bệnh khó thở! không đi thì em chỉ có tiều tụy dần đi.
    nên em đây quyết tâm! (dưng mà khó quá.)
    nhà em mạn cuối Tây Hồ, có bố mẹ nào biết chỗ nào chỉ cho em đi tập với.
    Có mẹ nào ở mạn ấy tập chưa, cho em rủ rê với cho nó vui, lấy thêm tinh thần.
    (Em mới check được ở Xuân Diệu có 1 đ/c nhưng tập 2 buổi sáng trong tuần, khó xin nghỉ quá)

Bạn ơi cho mình cái địa chỉ này đi vì mình lại chỉ muốn/có thể tập vào giờ đó thôi. Các trung tâm yoga lại thường bắt đầu vào lúc 5h30 , 6h (để tiện cho các mẹ đi làm về tập luôn) Giờ đó thì mình lại bận tối mắt.
    Thankssssss nhiều nhiều
    Mẹ Motilium

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 594 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi embeti Xem bài viết
    Bo Cu Jean ơi, Mình hỏi chút
    Nếu không có điều kiện tập ở câu lạc bộ, mà lại bỏ qua phần sơ cấp trên TV rùi thì mình có thể tự tập theo tài liệu nào được? và nếu tự tập thế thì có được không? vì mình bị cao huyết áp (150/100)
    Thôi em trả lời trước Bo Cu Jean vậy :Battin ey:

Theo ý em nếu trong người mình có vấn đề về sức khỏe (như bác bị cao HA), thì không nên tự tập, vì tài liệu rất đa dạng, có những tài liệu sẽ phân tích kỹ các động tác mà khi mình bị đau đầu, chóng mặt, cao huyết áp ..v.v.. không được tập (hoặc đợi đến lúc trình độ cao, và bệnh của mình giảm thì mới được bắt đầu); tuy nhiên cũng có rất nhiều tài liệu chẳng nói gì cả :Sad:

Nên vậy, bác cố gắng theo được CLB thì tốt hơn và cũng nên chú ý những CLB có uy tín, có thầy giỏi. Đến khi bác nắm vững cái căn bản rồi, bác có thể ở nhà tự tập sau.

Nếu bác vẫn muốn tham khảo TLiệu thì bác xem kỹ trước khi mua nhé :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 291 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Motilium Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình cái địa chỉ này đi vì mình lại chỉ muốn/có thể tập vào giờ đó thôi. Các trung tâm yoga lại thường bắt đầu vào lúc 5h30 , 6h (để tiện cho các mẹ đi làm về tập luôn) Giờ đó thì mình lại bận tối mắt.
    Thankssssss nhiều nhiều
    Số 1 Giang Văn Minh chỗ bảo tàng tư lệnh thông tin ấy có dạy Yoga ban ngày đấy
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Thanks embeti nhe. Mình sẽ đến hỏi xem. mong là giờ học phù hợp vì muốn học lâu rồi mà...
    Mẹ Motilium

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 819 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

Mình cũng học Yoga được mấy năm rồi nhưng lười tập quá. Bố cu Jean và các bố mẹ khác có kinh nghiệm gì không? Mọi người thường tập vào thời gian nào trong ngày? Mình chỉ cố gắng thiền đều mỗi ngày, cho dù mỗi lần thiền cũng chỉ vài phút.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 273 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cám ơn người lập nên topic này nhé, mình cũng là một đệ tử của Yoga đây.
    Mục đích tập lúc đầu của mình chỉ là để nâng cao sức khoẻ, nhưng rồi tập miết bỗng thấy nghiền và không thể sống thiếu Yoga. Cái hay là mình cứ tập đi tập lại, sau một thời gian lại thấy thêm những kinh nghiệm thú vị và lợi ích tuyệt vời từ những động tác Yoga trông tưởng chừng như đơn giản nhẹ nhàng ấy. Còn về tâm trí, Yoga là cách luyện tập rất tốt để cân bằng tâm trí và cơ thể, hướng tâm trí đến sự thanh bình, tĩnh tại và tràn ngập tình thương yêu.
    Hiện nay ở 140 đường Láng có phòng tập có giảo viên dạy cả ngày đấy, mẹ nào muốn tìm lớp Yoga có thể đến đó tập, giảng viên phần lớn là các giáo viên cũ của CLB Yoga Hà Nội.
    Yoga vì sức khoẻ và hạnh phúc!­
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 273 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tekka Xem bài viết
    Mình cũng học Yoga được mấy năm rồi nhưng lười tập quá. Bố cu Jean và các bố mẹ khác có kinh nghiệm gì không? Mọi người thường tập vào thời gian nào trong ngày? Mình chỉ cố gắng thiền đều mỗi ngày, cho dù mỗi lần thiền cũng chỉ vài phút.
    Thời gian tập Yoga tốt nhất là 5-7 giờ sáng và chiều. Theo mình, quan trọng nhất là phải tập đều đặn, mỗi ngày nên cố gắng dành ít nhất 30 phút để tập. Nếu có thể hãy dậy sớm hơn nửa tiếng, bạn đã có đủ thời gian để tập rồi. Thiền đều hàng ngày rất tốt, vài phút thiền cũng được, nhưng hãy cố gắng tập trung tâm trí sâu vào bài thiền.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 819 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tigermum Xem bài viết
    Thời gian tập Yoga tốt nhất là 5-7 giờ sáng và chiều. Theo mình, quan trọng nhất là phải tập đều đặn, mỗi ngày nên cố gắng dành ít nhất 30 phút để tập. Nếu có thể hãy dậy sớm hơn nửa tiếng, bạn đã có đủ thời gian để tập rồi. Thiền đều hàng ngày rất tốt, vài phút thiền cũng được, nhưng hãy cố gắng tập trung tâm trí sâu vào bài thiền.
    Cám ơn mẹ Tiger đã chia sẻ. Mình cũng đang cố dậy sớm nhưng mà khó quá. Mình lười ghê, buổi tối có thể thức rất khuya (đến 2 - 3h) nhưng sáng mà dậy trước 5h30' thì là một cực hình với mình. Mà dậy trễ hơn 5h30' thì không thể tập được rồi vì còn phải lo cho 2 bé.

Vẫn biết rằng mình phải cố gắng rèn luyện nhưng sao mà khó quá mẹ Tiger ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 291 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn nào muốn tự tập Yoga tại nhà thì tớ xin thông báo là có đĩa Yoga tiếng việt nhé. ( 7N/đĩa x 2 đĩa)
    Cái chương trình này do Trung quốc dựng.
    Con tớ nhỏ quá nên không thể nào đi học các lớp được, đành quyết tâm tự học ở nhà thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 273 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi embeti Xem bài viết
    Bạn nào muốn tự tập Yoga tại nhà thì tớ xin thông báo là có đĩa Yoga tiếng việt nhé. ( 7N/đĩa x 2 đĩa)
    Cái chương trình này do Trung quốc dựng.
    Con tớ nhỏ quá nên không thể nào đi học các lớp được, đành quyết tâm tự học ở nhà thôi.
    Tự tập theo đĩa không tốt đâu bạn ạ - kể cả chương trình Yoga đang phát trên VTV3 ấy, chỉ là để giới thiệu về Yoga thôi chứ không phải là một bài tập hoàn chỉnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 291 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tigermum Xem bài viết
    Tự tập theo đĩa không tốt đâu bạn ạ - kể cả chương trình Yoga đang phát trên VTV3 ấy, chỉ là để giới thiệu về Yoga thôi chứ không phải là một bài tập hoàn chỉnh.
    có vấn đề gì phải lưu ý không hả bạn?
    Tớ cũng nghe mọi người bảo thế, nhưng mà mình eo hẹp thời gian quá, chỉ tập được lúc 10h khi cả hai đứa nhỏ đi ngủ cả. Nhà mình có một em bé mới 5 tháng mà ông xã đi công tác nên khó đi lắm
    • 256 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Chào mẹ Tekka, mẹ embeti, mẹ Tiger và tất cả các bạn thân yêu

Yoga là một nghệ thuật, nghệ thuật tạo sự cân bằng trong cuộc sống, Yoga là hạnh phúc bởi tập Yoga là 1 quá trình cảm nhận, khám phá bản thân mình để mình tự điều chình những khiếm khuyết, những sai lầm trong cách sống, để từ đó giúp đẩu lùi bệnh tật và giúp chúng ta sống thoải mái, khỏe mạnh và yêu đời hơn

Nói như thế để chúng ta thấy rằng, việc luyện tập Yoga không nên là 1 trào lưu, và đối với những bạn tập Yoga lâu năm thì việc luyện tập Yoga hằng ngày đã trở thành 1 thói quen, 1 sở thích và đôi khi còn trở thành 1 việc không thể không thực hiện trong ngày, giống như việc sáng ngủ dậy phải đánh răng, đến giờ phải ăn cơm vậy, 1 ngày không tập sẽ thấy ..bứt rứt khó chịu

Tập Yoga đều đặn sẽ đem lại cho bạn 1 sự cân bằng tâm trí tuyệt vời, điều đó thực sự hữu ích với cuộc sống của chúng ta ngày nay, nhưng lợi ích thì ai cũng nhận thấy nhưng khi bảo lên lịch tập thì ai cũng có lý do, lý trấu, hehehehe, đừng nói chi các mẹ, ngay cả các bố cũng có muôn vàn lý do để ...viện cớ không tập được, mà lý do muôn thửo là ...no time!. Hehe, này nhé, chúng ta làm việc 1 ngày 8-10 tiếng, gọi là working time, nhưng thời gian tập Yoga thì hoàn toàn không trùng vào working time, mà chỉ mong các anh chị nhín chút thời giờ ..ngủ vàng ngọc của mình mà luyện tập thôi, 1 ngày giậy sớm 30 phút tranh thủ tập còn rẻ chán so với số tiền thuốc mà sau này chúng ta sẽ bỏ ra để chữa bệnh, thật đấy các bạn ạ

Bây giờ tôi phân tách việc phân bổ thời gian nhé, với các bà mẹ, đa số lý do là sáng phải lo cho bọn trẻ đến trường, nhưng này, không có đứa trẻ nào thức dậy lúc 5h-5h30 cả, và không có bà nào phải lo cho con cái vào giờ đấy cả, em nào thức dậy sớm lắm cũng 6-6h30, vậy thì thời điểm 5-5h30 có phải chúng ta đang tranh thủ....nướng không?, khoa học chúng minh thời điểm ấy là chúng ta đang nướng chứ không phải ngủ, vì giấc ngủ sâu chúng ta đã làm lúc 1-3h sáng rồi, và ngủ sâu trong 2-3 tiếng đồng hồ là quá đủ rồi, đừng lo mất ngủ các mẹ ạ . Còn với các ông thì không thể thanh minh thanh nga gì cho cái sự lười biếng dậy sớm cả, tập buổi chiều từ 5h30 đến 7h30 thì đa số chúng ta bận chuyện nhưng tập buổi sáng như tôi nói trên đây thì theo tôi đa số chúng ta có thể sắp xếp được

Phần tiếp theo (sau khi đã kéo các anh chị dậy sớm đơợc rồi, áp dụng cho cả người mới tập và người tập lâu) tôi muốn chia xẻ là các bài tập theo thời gian rảnh, đa số chúng ta ai cũng tranh thủ đơợc 30 - 45 phút sáng mỗi ngày thi tôi khuyên các bạn nên duy trì 3 tư thế cơ bản gồm chào Yoga, chào dài và rắn hổ mang. Đây là 3 tư thế tốt cho toàn bộ hệ cơ xương sống, giúp chúng ta làm dẻo dai cột sống sau 1 đêm ngủ dài, đồng thời giúp cho hơi thở sâu, cung cấp oxy cho máu, giúp ổn định nhịp tim và huyết áp, giữ và tập cho hơi thở sâu sẽ giúp chúng ta luôn cảm thấy nhẹ nhàng và thoải mái, đầu óc thanh thảnh

Sau khi đã duy trì việc luyện tập 3 tư thế cơ bản trong khoảng 1-3 tháng thì tôi hy vọng các bạn đã tạo được thói quen dậy sớm và nhận thấy việc luệyn tập của mình là cần thiết và cảm thấy thích thú với những kết quả mỉnh thu được, thì tôi xin các bạn gia tăng thêm khoảng 15-30 phut nữa, có nghĩa là ta dành trọn 1 tiếng đồng hồ cho việc tập, lúc này ta vẫn duy trì 3 tư thế cơ bản nêu trên, đồng thời tập thêm hoặc luân phiên 1 trong 2 tư thế sau đây: tư thế từ tay đến chân (tập 8 lần) và tư thế Hành động (tập 8 lần), đây là 2 trong những tư thế theo tôi là tốt nhất cho việc luyện tập vào buổi sáng, giúp chúng ta khởi động toàn thân, làm nóng và mềm các cơ từ bả vai đến chân, giúp chúng ta hồi phục sự ngái ngủ, giúp tỉnh táo, sảng khoái và toàn thân đều được căng giãn theo từng động tác, nói theo cách thông thường là tập xong tư thế này nó ...đã cái lưng và cảm thấy hết uể oải, mỏi mệt ngay, tôi thường gọi đây là viên Enervon C tự nhiên

Tới đây chúng ta đã có được 1 bài tập gồm 5 động tác, nếu cứ duy trì chỉ với 5 động tác này hàng ngày, tôi tin và chắc chắn rằng các bạn sẽ có được những kết quả sau đây, chỉ cần tập chăm chỉ hàng ngày trong vòng 3 tháng:

- Giảm cân: dành cho những người thừa cân
    - Vòng bụng giảm, săn chắc
    - Huyết áp đều, nhịp tim đều
    - Tinh thần luôn sảng khoái
    - Hơi thở chậm và sâu, không còn thờ gấp gáp như trước
    - Đầu óc nhẹ nhàng, ít nóng giận cáu gắt

Nếu ai tin tôi, hãy tập từ nay đến qua Tết, nếu không đạt được những kết quả trên, tôi xin hủy topic này và lui về ...nghiên cứu tiếp, hehehe

Mong nhận được đóng góp và chia xẻ thêm của tất cả chúng ta

Cheers
    Sống trong đời sống cần co' một TẤM LÒNG.
    Để làm gì, em biết không?
    Nguyen Tu`ng Qua^n - my angel
    a43b835
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 năm
    • 3,542 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Mình cũng tập yoga, khong phải theo trào lưu đâu mà đã làm đủ mọi cách chống đau lưng nhưng không cải thiện. Bố mình tập yoga lâu lám rồi và ông khuyên mình thử. Mình mới theo khảong 5 tháng, 2 buổi/tuần. Thấy đỡ lắm, chưa hết hẳn nhưng khá đến 70 phần. Có cô bạn tập yoga rất lâu, mình quen cô ta trong lớp yoga này, nhìn cô ta trẻ tươi tắn lắm. Không ngờ cô ta bằng tuổi mình, nhìn lại mình thấy già quá. Mình hay đùa là chác do tập yoga mè đẹp thế. Mình theo tập, chưa thấy trẻ ra, chỉ thấy bớt đau lưng là cũng vui lắm rồi, còn nếu may mắn được trẻ ra thì là bonus. Trứoc tiên là sữc khỏe. À mà có thai cũng tập yoga ngon lành, mình thấy nhiều mẹ có thai vẫn tập dưới sự đồng ý và quan sát của hướng dẫn viên.