Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Giá mà cuộc đời có “phím” Undo...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.7K Lượt đọc
  • 111 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 349 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chiều nay, một người bạn ghé đến chỗ hẹn, thần sắc chao dao, cả người toát lên vẻ mệt mõi, chán nản... lại gặp những điều không như ý...
    Một người của năm xưa gọi về từ một nơi rất xa xôi. Sau khi hỏi thăm vu vơ về sức khỏe, về cuộc sống, lại buông những câu nuối tiếc : Giá mà.... Phải chi...

Trong cuộc đời chúng ta, hầu như với bất cứ ai, dù tài giỏi đến đâu, dù cẩn thận đến đâu, cũng từng có những lần “trót lỡ...”. Người thì lập tức nhận ra ngay sau đó, nhưng cũng có người, sau bao nhiêu năm vô tư lự, một ngày nào đó giật mình thức tỉnh thì đã quá muộn màng,... nhưng có lẽ cũng đều không kịp lấy lại những gì đã trót gây nên....

Ngày xưa, mình thường buông câu : “Giá mà ... thì đã không....”. Nhưng từ hơn 10 năm nay, mình lại luôn mơ màng đến một điều mà trong cuộc sống gần như là không tưởng: Giá mà cuộc đời này có "phím" Undo...

Trên máy tính, lệnh Undo có giá trị khá tầm thường: hiệu chỉnh, hỗ trợ cho Delete hay Backspace – nôm na là phục hồi lại cái mà ta lỡ tay xóa đi mất.

Nhưng trong cuộc sống, nó là một phép thần ! Chỉ cần đưa tay nhấn phím, thế là mọi việc lại quay trở lại, như chưa từng xảy ra !

Thật vậy, khi đã là một VTK, và nhất là sau khi bước vào diễn đàn WTT, mơ ước ấy lại càng xuất hiện thường trực trong suy nghĩ. Các bạn cứ thử hình dung xem : nếu trong cuộc đời mỗi người chúng ta, có được 3 hạt dẻ thần - được 3 lần Undo – các bạn sẽ dùng nó như thế nào? Có chăng là để chọn lại nghề nghiệp? tìm lại bạn đời? làm một điểu gì đấy cho vui lòng cha mẹ, hay là lập tức đi thu hồi ngay hành động nông nổi đã dẫn đến chuyện làm ăn thất bại hoặc huỷ hoại cuộc sống ???? Hoặc lãng mạn hơn – chỉ để gặp lại 1 người, hay cho ai đó 1 cơ hội hoặc để tìm lại cho chính mình một cơ hội....

Theo mình thì nhiều lắm, nhiều đến độ 1 người không thể nào thấy hết được, bao quát hết được, hay thống kê, cân đo đong đếm được... Để sau đó, có thể trả lời rằng : thế giới này cần đến bao nhiêu lệnh Undo, để mọi người có thể sống vui và sống tốt hơn điều đang tồn tại ?

Trời đột nhiên mưa, mưa xuân rơi từng hạt nhỏ trên mái nhà. Khí trời dịu hẳn lại, mát hơn, dễ chịu hơn... Một chút khí lạnh lùa qua khe cửa len vào phòng. Bước hẳn ra ngoài balcon, ngửi một chút hơi đất xông lên, làm ẩm ướt bầu không khí khô lạnh từ đầu năm đến giờ. Trở vào phòng, nhìn sang màn hình máy tính, vẫn có người còn thức, vẫn còn member trên forum.Và biết đâu đấy, có người nào đó đang thầm mong ước những điểu vô cùng bình thường : có được 1 ngày thảnh thơi, 1 ngày sắp xếp lại mớ công việc đang rối tung hoặc 1 ngày chỉ để đi lang thang đâu đó xả stress....

Nhưng với người bạn đang mệt mõi và chán nản của tôi, tôi vẫn mơ được tặng bạn – nếu có thể được – 1 phím Undo. Và tin tưởng rằng, bạn sẽ tận dụng tối đa cơ hội này, quên đi hết những chuyện buồn chán đã qua... :LoveStruc:

Mình luôn muốn mơ rằng: những điều đang mong ước hôm nay sẽ có ngày trở thành hiện thực, luôn tự xoa dịu mình : Giá mà cuộc đời này có phím Undo...

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,546 Bài viết

• 18,028 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu có 3 lệnh Undo, em sẽ không dùng lệnh nào cả vì chính vì những mistake như thế mà em bây giờ mới chính là em.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 633 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Em muốn có một lần Undo để những đứa con của em không phải có sự lựa giữa cha và mẹ.
    • 216 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi breezy'sMom Xem bài viết
    Nếu có 3 lệnh Undo, em sẽ không dùng lệnh nào cả vì chính vì những mistake như thế mà em bây giờ mới chính là em.
    Câu này hay quá, chẳng có ai trong đời lại kô bị vấp ngã, quan trọng là sau mỗi cú ngã đứng dậy được thì cảm thấy mình mạnh mẽ hơn một chút, chứ không phải "ước gì mình đừng bị ngã" :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,951 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Có đôi khi mong có một phím undo trong cuộc đời, nhưng e rằng lại cần thêm một phím để undo lại nhừng điều mình mới undo...Chỉ mong sao mỗi khi quyết định điều gì mình sẽ luôn sáng suốt và không phải dùng đến phím undo. Thực ra thì con người ta thường mong ước cái khó có được, phím undo cũng vậy thôi...
    Mẹ yêu Tôm nhất trên đời :LoveStruc:
    Con yêu mẹ nhất trên đời :LoveStruc:
    • 633 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Bạn FN nói thật đúng với những suy nghĩ của mình. Mình vẫn thường nói với chồng rằng: Bản thân tôi có thể chịu được tất cả mọi chuyện nhưng tôi không thể chịu được khi nhìn con tôi khổ, bố mẹ tôi phải đau lòng vì tôi.
    Mình đã làm sai một điều để bây giờ những người thân của của mình phải chịu khổ là đã chọn nhầm bố cho những đứa con.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em ước mình có 1 "phím" Undo...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Câu này hay quá, Bạn viết như nhà văn ý, đôi khi mình cũng xít xoa giá như... nhưng mình nghĩ nếu có Undo trong cuộc đời này thì cũng thú vị đấy chứ, mình sẽ Undo lại bạn đời..
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nhím-Bin Xem bài viết

Chiều nay, một người bạn ghé đến chỗ hẹn, thần sắc chao dao, cả người toát lên vẻ mệt mõi, chán nản... lại gặp những điều không như ý...
    Một người của năm xưa gọi về từ một nơi rất xa xôi. Sau khi hỏi thăm vu vơ về sức khỏe, về cuộc sống, lại buông những câu nuối tiếc : Giá mà.... Phải chi...

Trong cuộc đời chúng ta, hầu như với bất cứ ai, dù tài giỏi đến đâu, dù cẩn thận đến đâu, cũng từng có những lần “trót lỡ...”. Người thì lập tức nhận ra ngay sau đó, nhưng cũng có người, sau bao nhiêu năm vô tư lự, một ngày nào đó giật mình thức tỉnh thì đã quá muộn màng,... nhưng có lẽ cũng đều không kịp lấy lại những gì đã trót gây nên....

Ngày xưa, mình thường buông câu : “Giá mà ... thì đã không....”. Nhưng từ hơn 10 năm nay, mình lại luôn mơ màng đến một điều mà trong cuộc sống gần như là không tưởng: Giá mà cuộc đời này có "phím" Undo...

Trên máy tính, lệnh Undo có giá trị khá tầm thường: hiệu chỉnh, hỗ trợ cho Delete hay Backspace – nôm na là phục hồi lại cái mà ta lỡ tay xóa đi mất.

Nhưng trong cuộc sống, nó là một phép thần ! Chỉ cần đưa tay nhấn phím, thế là mọi việc lại quay trở lại, như chưa từng xảy ra !

Thật vậy, khi đã là một VTK, và nhất là sau khi bước vào diễn đàn WTT, mơ ước ấy lại càng xuất hiện thường trực trong suy nghĩ. Các bạn cứ thử hình dung xem : nếu trong cuộc đời mỗi người chúng ta, có được 3 hạt dẻ thần - được 3 lần Undo – các bạn sẽ dùng nó như thế nào? Có chăng là để chọn lại nghề nghiệp? tìm lại bạn đời? làm một điểu gì đấy cho vui lòng cha mẹ, hay là lập tức đi thu hồi ngay hành động nông nổi đã dẫn đến chuyện làm ăn thất bại hoặc huỷ hoại cuộc sống ???? Hoặc lãng mạn hơn – chỉ để gặp lại 1 người, hay cho ai đó 1 cơ hội hoặc để tìm lại cho chính mình một cơ hội....

Theo mình thì nhiều lắm, nhiều đến độ 1 người không thể nào thấy hết được, bao quát hết được, hay thống kê, cân đo đong đếm được... Để sau đó, có thể trả lời rằng : thế giới này cần đến bao nhiêu lệnh Undo, để mọi người có thể sống vui và sống tốt hơn điều đang tồn tại ?

Trời đột nhiên mưa, mưa xuân rơi từng hạt nhỏ trên mái nhà. Khí trời dịu hẳn lại, mát hơn, dễ chịu hơn... Một chút khí lạnh lùa qua khe cửa len vào phòng. Bước hẳn ra ngoài balcon, ngửi một chút hơi đất xông lên, làm ẩm ướt bầu không khí khô lạnh từ đầu năm đến giờ. Trở vào phòng, nhìn sang màn hình máy tính, vẫn có người còn thức, vẫn còn member trên forum.Và biết đâu đấy, có người nào đó đang thầm mong ước những điểu vô cùng bình thường : có được 1 ngày thảnh thơi, 1 ngày sắp xếp lại mớ công việc đang rối tung hoặc 1 ngày chỉ để đi lang thang đâu đó xả stress....

Nhưng với người bạn đang mệt mõi và chán nản của tôi, tôi vẫn mơ được tặng bạn – nếu có thể được – 1 phím Undo. Và tin tưởng rằng, bạn sẽ tận dụng tối đa cơ hội này, quên đi hết những chuyện buồn chán đã qua... :LoveStruc:

Mình luôn muốn mơ rằng: những điều đang mong ước hôm nay sẽ có ngày trở thành hiện thực, luôn tự xoa dịu mình : Giá mà cuộc đời này có phím Undo...

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FN_ Xem bài viết
    Phím undo, cần, không phải cho riêng mình!
    :Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 101 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Lúc này thấy mình cần lắm 1 lệnh undo

Hôm qua bạn bảo mình: Cậu đang ở thế " Mũi tên giương lên cung, ko thể ko bắn"

Mình sai rồi, sai lắm rồi, mà vẫn muốn lao vào hư không......

Giá mà mình có 1 lệnh Undo....
    Một ngày mới, một ngày đang tới
    Too sweet to be forgotten!
    • 752 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Memina Xem bài viết
    Lúc này thấy mình cần lắm 1 lệnh undo

Hôm qua bạn bảo mình: Cậu đang ở thế " Mũi tên giương lên cung, ko thể ko bắn"

Mình sai rồi, sai lắm rồi, mà vẫn muốn lao vào hư không......

Giá mà mình có 1 lệnh Undo....
    Nếu mà có phím undo em chắc chị cũng ko dùng.
    • 4,546 Bài viết

• 18,028 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giờ thì em đã có baby rồi. Nhìn con muỗi cắn vào môi trên của con mà chỉ muốn giết chết nó luôn nhưng lại chỉ đẩy nhẹ để đuổi đi vì sợ con đau. Xoa cho con xong là tìm cho bằng được để giết, tự nhiên thấy mình buồn cười.

Một mình loanh quanh trong nhà với đủ thứ việc dù mới sinh xong chưa được 2 tuần. Vậy mà con quấy suốt đêm cũng chỉ biết khóc theo con luôn vì kiệt sức, vết mổ hơi sưng, giờ thì đau chết được, cuối cùng vẫn cố gượng dậy để bồng con, không nỡ để con khóc khan cả tiếng.

Chợt nghĩ tới sau này một mình, không biết có thời gian chăm sóc con thế này không, hay vì để có tiền nuôi con mà phải giao con cho bảo mẫu hay người giúp việc gì đó, lại thấy nhói nhói trong tim.

Có lẽ chị FN nói đúng. Phím Undo nếu có em sẽ chỉ dành cho con em mà thôi. Người em thương yêu ư, tời giờ này thì .... chưa thấy ai xứng đáng với tình yêu của em dành cho họ cả, kể cả mẹ. Nhưng Breezy thì khác, con có vẻ hiểu và cũng thương em lắm, bé nghe được những gì em nói đó... hihihi... Nhớ lại thấy sướng hẳn, chả sợ gì nữa!!!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chao ban,
    Minh la thanh vien moi tham gia.Minh duoc doc bai cua ban tren forum,minh tham gia bai viet voi ban nhe.Than ai
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nhím-Bin Xem bài viết

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

minh da doc xong bai viet cua ban,minh cung dong cam voi ban day.Con trai cua minh da duoc 5 thang ruoi roi.Khi nao ban online,ban add nick minh vao nhe.Nick cua minh la meyeucon2509@yahoo.com.vn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi breezy'sMom Xem bài viết
    Giờ thì em đã có baby rồi. Nhìn con muỗi cắn vào môi trên của con mà chỉ muốn giết chết nó luôn nhưng lại chỉ đẩy nhẹ để đuổi đi vì sợ con đau. Xoa cho con xong là tìm cho bằng được để giết, tự nhiên thấy mình buồn cười.

Một mình loanh quanh trong nhà với đủ thứ việc dù mới sinh xong chưa được 2 tuần. Vậy mà con quấy suốt đêm cũng chỉ biết khóc theo con luôn vì kiệt sức, vết mổ hơi sưng, giờ thì đau chết được, cuối cùng vẫn cố gượng dậy để bồng con, không nỡ để con khóc khan cả tiếng.

Chợt nghĩ tới sau này một mình, không biết có thời gian chăm sóc con thế này không, hay vì để có tiền nuôi con mà phải giao con cho bảo mẫu hay người giúp việc gì đó, lại thấy nhói nhói trong tim.

Có lẽ chị FN nói đúng. Phím Undo nếu có em sẽ chỉ dành cho con em mà thôi. Người em thương yêu ư, tời giờ này thì .... chưa thấy ai xứng đáng với tình yêu của em dành cho họ cả, kể cả mẹ. Nhưng Breezy thì khác, con có vẻ hiểu và cũng thương em lắm, bé nghe được những gì em nói đó... hihihi... Nhớ lại thấy sướng hẳn, chả sợ gì nữa!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 101 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Vĩnh biệt em tôi

Hôm qua, "cô" em gọi cho chị vào giữa trưa, nhờ chị liên lạc gấp với người bạn bên Mỹ, chị đang ở ngoài và đang bận 1 chút việc nên từ chối rất vô tư, nhưng "cô" cúp máy, giọng thảng thốt, chị chỉ nhận ra sau khi máy phát tút tút tút...

Trưa nay, chị nhận được 1 tin nhắn từ "cô" em : "Bé H mất bên Mỹ rồi!", chị nghe tin này từ tối qua, nhưng là 1 tin chưa biết có chính xác hay không, nên không dám gọi cho "cô" em để hỏi - vì biết hỏi thế nào hả em?

Thương quá em ơi, tim chị như ngưng lại khi đọc dòng tin nhắn đó, em ra đi, khi mới tròn 21 tuổi xanh - cái tuổi tràn ước mơ và hy vọng. Ở nơi xa ấy, em chỉ có 1 mình, lạc lõng, bơ vơ, ai ở bên em lúc này???

Chị gặp ở Sing khi em đoạt được 1 học bổng du học từ cấp 3, em hồn nhiên gọi chị là chị khi bạn chị thì em gọi là "cô" - tiếng "cô" thay cho tiếng Mẹ và ở nhà em cũng còn 1 người "ba" ngoài Bố của em. Em có hạnh phúc hơn người khác không em khi em được cả 2 bố và 2 mẹ thương yêu?

Em của chị hồn nhiên và cá tính, em học giỏi và lại có học bổng đi học tiếp, chị mừng cho em quá, mừng cả vì em vẫn sống thật tốt khi hoàn cảnh của em không trọn vẹn như hầu hết những đứa trẻ khác, vậy mà sao thế này em ơi? Em đã ra đi mãi mãi trên đường đi học về...... sao không về với người thân của em, em ngoan ơi?

Giá mà cuộc đời cho chị chỉ 1 phím "undo" thôi, chị sẽ tặng nó cho em, cho 1 tíc tắc em băng ngang đường đó muộn lại, cho em vẫn còn vui cười bên bạn bè em, người thân của em... thương quá em ơi, tương lai của em còn tươi sáng thế, vậy mà....

Em nằm bên xứ người, cô đơn quá em nhỉ, ba mẹ mong ngóng em bên này lắm em có biết không em. Chị cứ thắc mắc 1 điều, nếu ba mẹ em có phím undo đó, họ sẽ dùng nó khi nào? khi nào? em nhỉ?

Vĩnh biệt nhé em................

Nơi em về, trời xanh không em?
    Nơi em về, ngày vui không em?...
    Một ngày mới, một ngày đang tới
    Too sweet to be forgotten!
    • 1,913 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

@ All:

Tớ cần cà 100 phím Undo đây, nhưng biết chắc là chẳng ai tặng và cũng chẳng sử dụng đuợc!

Thôi thì cứ trôi theo dòng đời vậy!
    YM & Skype: thubinhnd1
    ĐTDĐ: 0933. 986.275
    Email: thubinhnd1@khuongbinh.com
    • 1,913 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

@ All:

Bây giờ thì tớ suy nghĩ lại rồi... và quyết định: tớ chỉ cần 1 phím Undo thôi.

Chỉ cần 1 phím để sử dụng vào 1 chuyện duy nhất, đó là tớ sẽ ko để cho ba tớ gặp đuợc mẹ tớ --------->>> và như vậy sẽ rất vui vì sẽ ko có tớ trên cõi đời này!
    YM & Skype: thubinhnd1
    ĐTDĐ: 0933. 986.275
    Email: thubinhnd1@khuongbinh.com
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 379 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Giá như có được phím undo mình sẽ làm tốt hơn mọi việc để ai cũng được vui vẻ.
    • 349 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyentoan Xem bài viết
    Xin chao ban,
    Minh la thanh vien moi tham gia.Minh duoc doc bai cua ban tren forum,minh tham gia bai viet voi ban nhe.Than ai
    :Smiling: :Smiling: :Smiling:

Welcome bạn ! Mình rất vui khi có người cùng chia sẻ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gui Mẹ nhím buồn
    Bài viết rất sâu sắc
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6