TIN TÀI TRỢ.

Em muốn làm Single Mom

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.85K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 188 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Em năm nay 27t, hiện đang làm Quản lý phòng Dịch vụ khách hàng, công việc tương đối ổn định, thu nhập ở mức bình thường. Em vừa chia tay người yêu. Công việc hàng ngày của em cũng không bận rộn lắm, nhưng em không có thói quen đọc báo hàng ngày, mà chỉ nghe lời kể về các mục "Tâm sự" của các chị em trong phòng khi nói chuyện với nhau, em thấy toàn là "Chồng/vợ ngoại tình" "Hôn nhân là địa ngục",.... Nên thật sự trong lòng em không có hi vọng hay xem hôn nhân là "màu hường".

Em cũng không vội kết hôn, vì nói thật vì em hơi nhỏ con nên nhìn còn rất trẻ, tính em lại năng động, thích sự tự do và vẫn còn ham chơi lắm. Nhưng em không vội nhưng mọi người xung quanh và đặc biệt là Ba Mẹ thì "đã vội", vì con gái sắp 30 rồi nên sợ con thuộc hàng "gái ế". Nên mọi dịp Lễ, Tết,... là dịp để mọi người "hỏi" và em "tránh". Các Mẹ nào từng hoặc đang ở hoàn cảnh của em sẽ hiểu được, nó mệt mỏi đến chừng nào

Em chưa có ý định kết hôn, em không có niềm tin ở hôn nhân, và cũng có thể vì thật sự em chưa tìm được người có thể cùng em đi đến cuối con đường, nhưng thật sự em rất thích 1 đứa con, mà phải là con em. Em muốn làm 1 Single Mom, tất nhiên là em phải "chọn cha" cho con em rõ ràng, không quơ đại 1 người nào đó, chắc chắn chỉ là 1 đứa con và em không ràng buộc người đó.

Em biết phụ nữ càng lớn, càng khó sinh con và có thai lúc lớn tuổi có thể ảnh hưởng đến con nên em mới có ý định này. Các SM/SD góp ý cho em với ah? Và những gì em cần chuẩn bị trước khi bước vào cuộc sống của SM ạ?

Em không dự định trình bày vấn đề này với Bố Mẹ, em dự định sẽ nói dối về 1 chuyến công tác nước ngoài nào đó 1-2 năm, qua thời gian đó, em sẽ về nhận lỗi cùng Bố Mẹ, vì Bố em thật sự là 1 người rất gia trưởng và độc tài, chắc chắn nếu em nói trước Bố sẽ đùng đùng nổi giận và không đồng ý đâu ạ.

Các anh chị góp ý giúp em nhé! Em cám ơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ý tưởng nho nhỏ gặp nhau nè. Và việc suốt ngày bị gia đình hối thúc lấy chồng thì thật là mệt mỏi kinh khủng. Luôn mong sẽ có một đứa con cho riêng mình nhưng lại là lễ giáo, lại họ hàng lại bà còn làng xÓng ngăn lại. trong đầu luôn có hình mẫu cha của con mình là một chàng cao cao, đẹp trai và tài năng (đã tìm thấy là ông sếp ngườì Nhật của mình) .giống tổng tài trong ngôn tình lắm ý. hazzz già đầu rồi mà cứ như con nít ấy. Chúc bạn thật mạnh mẽ. Và rất là khâm phục những single mom.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 188 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giotaynguyen Xem bài viết
    Ý tưởng nho nhỏ gặp nhau nè. Và việc suốt ngày bị gia đình hối thúc lấy chồng thì thật là mệt mỏi kinh khủng. Luôn mong sẽ có một đứa con cho riêng mình nhưng lại là lễ giáo, lại họ hàng lại bà còn làng xÓng ngăn lại. trong đầu luôn có hình mẫu cha của con mình là một chàng cao cao, đẹp trai và tài năng (đã tìm thấy là ông sếp ngườì Nhật của mình) .giống tổng tài trong ngôn tình lắm ý. hazzz già đầu rồi mà cứ như con nít ấy. Chúc bạn thật mạnh mẽ. Và rất là khâm phục những single mom.
    Thật ra trong đầu em đã có hình ảnh của người em sẽ chọn làm cha của con em, đó là mối tình đầu của em cách đây 5 năm, hiện tại anh chưa có gia đình và cũng chưa khẳng định đã yêu ai. Gia đình anh rất tốt, mọi người đều tử tế và anh là 1 người tài năng, em cũng chỉ định có 1 đứa con đáng yêu và ngoan ngoãn di truyền từ cha của nó thôi, chứ sẽ không đụng chạm gì đến cuộc sống riêng của anh và gia đình, em có thể làm cam kết cho vấn đề này.
    • 63 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

bạn định tình 1 đêm để có con hay nói thẳng với anh ta ý định ấy?

mình đã từng có ý định giống bạn, nhưng sau đó mình tự hỏi bản thân mình, mình muốn có con vì thương nó hay vì ích kỉ của bản thân mình

mình ở mỹ, 1 nơi khá thoáng cho SM và có những "ưu đãi" cho SM hơn là ở VN. nhưng nghĩ đến 1 ngày nào đó khi con lớn nó sẽ hỏi cha con là ai, hoặc giả nó sẽ cảm thấy tủi thân so với bạn bè v.v... mình cũng không biết phải làm thế nào.

mình tin chắc con mình sẽ có 1 điều kiện sống tốt vì ba mẹ và e gái mình đều rất thương mình và ủng hộ mình làm SM. nhưng mình lại lo không bù đắp được sư thiếu đi tình cha của con
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 188 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baouyentd Xem bài viết
    bạn định tình 1 đêm để có con hay nói thẳng với anh ta ý định ấy?

mình đã từng có ý định giống bạn, nhưng sau đó mình tự hỏi bản thân mình, mình muốn có con vì thương nó hay vì ích kỉ của bản thân mình

mình ở mỹ, 1 nơi khá thoáng cho SM và có những "ưu đãi" cho SM hơn là ở VN. nhưng nghĩ đến 1 ngày nào đó khi con lớn nó sẽ hỏi cha con là ai, hoặc giả nó sẽ cảm thấy tủi thân so với bạn bè v.v... mình cũng không biết phải làm thế nào.

mình tin chắc con mình sẽ có 1 điều kiện sống tốt vì ba mẹ và e gái mình đều rất thương mình và ủng hộ mình làm SM. nhưng mình lại lo không bù đắp được sư thiếu đi tình cha của con
    Em dự định nói thẳng với anh ấy về vấn đề này.

Vấn đề con không có cha, đúng là thiệt thòi cho con thật. Em cũng rất đắng đo suy nghĩ, không biết sao nữa. Vậy nên em mới tham khảo ý kiến mọi người ở đây. Những chị nào đã từng trải qua vấn đề này, có thể cho em lời khuyên, làm thế nào mới tốt. Thật ra thì bây giờ em rất muốn có 1 đứa con.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

anh cần gặp em nếu được ae mình cùng nói chuyện, nếu giúp được anh giúp, quan điểm anh sống có có những điều mang tính cổ hủ. nguyentrieugiangdahan@gmail.com có gì nhắn cho anh.
    • 188 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zBlackWhitez Xem bài viết
    anh cần gặp em nếu được ae mình cùng nói chuyện, nếu giúp được anh giúp, quan điểm anh sống có có những điều mang tính cổ hủ. nguyentrieugiangdahan@gmail.com có gì nhắn cho anh.
    Em chỉ tham khảo kinh nghiệm của mọi người thôi ạ, chứ em không có ý định tìm cha cho con em trên này. ANh em mình có thể trao đổi qua topic này ah ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 636 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ thì do bạn bị ảnh hưởng bới những người có cuộc sống hôn nhân không được hoàn hảo quá nhiều. Hãy nghĩ tới những cặp vk ck hay gia đình hạnh phúc bạn ạ. Bố mẹ bạn cũng vì lo cho bạn nên mới hay "nhắc" về chuyện lấy ck của bạn. Khi bạn làm mẹ rồi bạn cũng sẽ như vậy thôi. Hãy đặt địa vị của mình vào người khác và cảm nhận những gì họ trải qua. Vả kể cả đứa con sau này của bạn cũng vậy. Hãy đặt vị trí vào nó rồi bạn hãy nghĩ về những cảm giác của "đứa con không cha" thì bạn sẽ hiểu. Chúc bạn đưa ra quyết định sáng suốt và "sớm tìm được cha cho đứa con của bạn"
    • 188 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MrNhaQue Xem bài viết
    Theo mình nghĩ thì do bạn bị ảnh hưởng bới những người có cuộc sống hôn nhân không được hoàn hảo quá nhiều. Hãy nghĩ tới những cặp vk ck hay gia đình hạnh phúc bạn ạ. Bố mẹ bạn cũng vì lo cho bạn nên mới hay "nhắc" về chuyện lấy ck của bạn. Khi bạn làm mẹ rồi bạn cũng sẽ như vậy thôi. Hãy đặt địa vị của mình vào người khác và cảm nhận những gì họ trải qua. Vả kể cả đứa con sau này của bạn cũng vậy. Hãy đặt vị trí vào nó rồi bạn hãy nghĩ về những cảm giác của "đứa con không cha" thì bạn sẽ hiểu. Chúc bạn đưa ra quyết định sáng suốt và "sớm tìm được cha cho đứa con của bạn"

Cám ơn chia sẻ của bạn rất nhiều, mình cũng đang đắng đo thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 636 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi small_dragon Xem bài viết

Cám ơn chia sẻ của bạn rất nhiều, mình cũng đang đắng đo thôi.
    Hãy suy nghĩ thật kỹ bạn nhé! Good luck to you!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đừng ích kỉ vậy chứ. Con cái cần có cả tình thương của cha và mẹ, đừng có vì ý thích của bạn mà làm khổ con. Bần cùng bất đắc dĩ lắm mới chọn làm SM thôi bạn ạ. Mình là 1 SM, nuôi con 1 mình vất vả lắm bạn ạ. VD mẹ ốm con đau, ko co bàn tay người đàn ông chăm sóc bạn có thấy tủi thân ko? bạn có đau lòng khi con hỏi " bố con đâu rồi, sao con ko có bố" hay " bố ko thương con à, sao bố bỏ con"? lúc ý bạn trả lời sao, vì sở thích của mẹ nên con ko có bố à? như thế ích kỉ lắm đó.

• 63 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Cac e hay hoi nhung nguoi di truoc ,hay suy nghi cho ky truoc khi sinh con 1 minh ,keo sau nay hoi han . vi khi co con roi moi hieu nhung luc con om dau 1 minh quanh quan .nhung ngay le tet ho co doi di voi nhau vvvv a mong cac e suy nghi ky
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ơ thế nếu bạn đã thấy anh ấy thích hợp thế, sao không yêu luôn đi nhỉ
    Biết đâu lại có một gia đình hạnh phúc ấy chứ. Thay vì suy nghĩ làm SM, hay suy nghĩ cho mình và con mình có một cuộc sống hạnh phúc đi bạn ơi.
    Mình cũng bằng tuổi bạn, (có khi cung cùng ngành với nhau cũng nên), cũng đã 27- cái tuổi mà nếu năm nay không cưới hoặc ko có người yêu thì cứ xác định dán mác "quá lứa nhỡ thì" đi cho lành. Mình cũng muốn làm SM nhưng tình trạng tài chính lại không cho phép. Theo mình tài chính quan trọng nhất đấy. Hai vợ chồng người ta nuôi 1 con còn khó, huống hồ thân gái một mình. Còn dư luận thì mình chả sợ. Sống cho mình mà
    • 146 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Đúng vậy, trừ khi bất đắc dĩ, nếu không tội con lắm ...
    • 101 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Thật sự mình rất thông cảm vơí bạn gái này vì mình cũng đã có những suy nghĩ như bạn ấy vậy. Có điều mình không đủ can đảm để làm, mặc dù mình còn lớn hơn bạn rất nhiều. Mình không làm được điều đó vì mình sợ khả năng của mình không cho phép, nêu như ngày xưa bố mẹ chúng ta có thể nuôi 5, 6 người con thậm chí 10 đứa cũng vẫn được, nhưng ở thời bây giờ nuôi con thật không dễ. Sợ nhất con mình thiếu thốn nhiều thứ, đạ không có tình thương củ cha rồi, không cho con được một cuộc sống ấm no đầy đủ thì cảm thấy tội lỗi với nó. Ngày xưa mình thiếu thốn đủ thứ và phải lao động từ 7, 8 tuổi nên rất sợ con cái mình sẽ không may mắn. Cuộc sống không phải lúc nào cũng bằng phẳng nếu như cuộc đời không may mắn cho mình khỏe mạnh thì con mình sẽ ra sao? Bạn còn rất nhiều trẻ cơ hội còn trãi dài phía trước và đừng nhìn vào một phía của hôn nhân. Những câu chuyện mà bạn đã nghe hoặc thấy không phải là toàn bộ bối cảnh của hôn nhân. Suy cho cùng cũng chỉ là sự tham lam ích kỹ của chúng ta thôi. Chỉ muốn đối phương của mình phải thế này, phải thế kia nên tạo ra một cuộc sống nặng nề. Có nhiều căp vợ chồng họ sống rất hạnh phúc đến cuối cuộc đời đấy. Quan trong khi sống bên nhau phải biết gạn đục khơi trong, bớt đi cái ích kỹ của bản thân, tôn trọng nhau và nghĩ cho nhau thì làm gì có chuyện đau buồn. Đôi dòng tâm sự với của một người single lớn tuổi gửi đến bạn để bạn có cái quyết định đúng đắn hơn cho cuội đời mình. Mà mình thấy bạn bảo định chọn người yêu cũ nhân giống mà người này chưa có vợ, vậy sao hai bạn không nối sợi tơ hồng lại với nhau đi như thế có phải vẹn toàn không. chúc bạn sớm tìm thấy hạnh phúc!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chắc ban đã tìm hiểu về làm mẹ đơn thân rồi nhỉ ? mình có suy nghĩ này về làm mẹ đơn thân muốn chia sẻ với bạn tí : làm sm chắc chắn là vất vả và khổ cực hơn một bà mẹ bình thường rồi ,bạn nghĩ thế nào khi con bạn lớn lên chút con bạn hỏi bố đâu mẹ ? sao con không có bố hay khi đi học các bạn khác trêu đùa và hỏi con bạn bố đâu ?...bạn của con bạn được bố ,mẹ và có khi cả bố cả mẹ đón khi tan học còn con bạn thì chỉ được mẹ đón...Những lúc con bạn ốm đau mà trẻ nhỏ thì tránh sao được mà cả bạn nữa có khi nào bạn khỏe mãi đc không ?....lúc đó mới cảm nhận hết đc mà mẹ sm như thế nào ? mình từng chứng kiến cảnh bà mẹ đơn thân trong bện viện mà thấy xót xa quá dù chị ấy điều kiện dư giả lắm cứ loay hoay chạy ngược chạy xuôi hic ...lúc đó nhiều người nhìn với ánh mắt thương xót quá mới thấy bà mẹ sm đáng thương thật.
    Bạn có từng nghĩ nhà người ta tối đến thì cả nhà vui vẻ quây quần ăn cơm, nói chuyện nọ kia còn nhà sm thì chỉ có 2 mẹ con ngoài chuyện trường lớp bạn bè ra chắc là đi ngủ nếu có time lên face ,tin tức tí là cùng.Chưa kể các nhu cầu sinh lý cá nhân nữa....
    Đấy là khi còn trẻ khi về già thì sao nhỉ ? các con lớn rồi đều phải đi học,đi xa, xây dựng gia đình riêng...lúc đó thì thế nào nhỉ ? chắc chắn là các sm chỉ có một mình rồi và ngó sang hàng xóm thấy nhà người ta đông đủ vui vầy có đôi có cặp chăm nhau lúc đó hối lại thì muộn rồi....
    • 1,173 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Khoan hãy nói chuyện tình cảm, chỉ một bài toán đơn giản về tài chính sẽ giúp e câu trả lời cho ý đinh làm SM của e có thực thi đc hay ko?

Lương e mỗi tháng bao nhiêu? Nếu ở Hanoi hay Saigon thì e cần 20 tr/tháng để đủ chi phí cho ăn uống, sữa (6tr-8tr) thuê nhà (6tr) thuê ng giúp việc trông con (5tr) tiền đi lại, bác sỹ bệnh viện 2tr-xxx nếu chẳng may con hay đau ốm.

E lúc đó có độc lập tài chính hay mong có ba ruột nó đỡ đần?

Những lúc đi bệnh viện trông con ốm đau mệt mỏi, đêm mất ngủ vì con khóc ròng, osin ko thể lv 24/7, e có đảm đc việc trông con và làm cơ quan tốt ko?

Với a câu trả lời làm SM là rất khó và ít nhất cần nhiều tiền. Chưa nói chuyện đi chơi ko có bóng ng cha, và khi con lớn rất muốn hỏi và chơi với cha, đặc biệt là con trai.

Tất nhiên là với ít tiền hơn người ta vẫn có thể nuôi con được, sữa ko cho uống nhiều, ko đi chơi, ko nhiều thứ, vv.
    Đời thường ko được như ta muốn. Nhưng con cái chúng ta ko có lựa chọn cha mẹ. Hãy cố lên và vui vẻ bước tiếp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Đôi khi vẫn có những người chon cách sống một mình không thích ràng buột với ai..,tuy nhiên...rất khó để làm đc điều bạn mong muốn. Vì đàn ông sông tốt sẽ ko thể nào bỏ rơi giọt máu cuả mình... khi biết nó đã đc sinh ra trên cõi đời này... nhưng dù sao vẫn chúc bạn có đc điều bạn muốn
    • 633 Bài viết

• 1,973 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng rất muốn làm single mom nhưng mình không đủ dũng cảm nhờ cậy bạn bè. Chỉ ước gặp được 1 người nào cùng chung nguyện vọng để có thể có con được thôi, tất nhiên bằng cách đến bệnh viện làm, không phải là quan hệ trừ khi 2 bên cùng phát sinh tình cảm.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 225 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caccaccac Xem bài viết
    Mình cũng rất muốn làm single mom nhưng mình không đủ dũng cảm nhờ cậy bạn bè. Chỉ ước gặp được 1 người nào cùng chung nguyện vọng để có thể có con được thôi, tất nhiên bằng cách đến bệnh viện làm, không phải là quan hệ trừ khi 2 bên cùng phát sinh tình cảm.
    Hãy đặt bạn vào vị trí của con bạn, mình là 1 SM, làm mẹ ko ai muốn cho con mình khuyết hay thiếu thốn gì cả... 27t còn quá trẻ để nghĩ đến việc này. SM hay SD chỉ là sự ko may mắn trong hôn nhân chứ bản thân họ ko muốn đâu bạn... Biết đâu bạn là ng may mắn trong hôn nhân.
    Hãy suy nghĩ kĩ và đưa ra lựa chọn tốt nhất cho bản thân và đứa con tương lai của bạn.
    Good luck !
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2