TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào - dân Hà Nội sống tại Sài Gòn không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 46.4K Lượt đọc
  • 1.44K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình là dân 75, sống từ nhỏ ở Hà Nội, vào đây học Đại học và ở đây luôn, tuy xa Thủ Đô nhiều năm nhưng sao mà mình vẫn nhớ quá, không có điều kiện ra nhiều, mình muốn lập đề tài này để những người xa HN có thể ngồi với nhau, Các mẹ dân HN ở SG có nhiều không? Hãy hưởng ứng 888 nhé.... :1:
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 499 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Có em đây chị ơi, em mới vào SG được 1.5 năm nên có khi còn nhớ HN hơn chị ý chứ, vì học đại học cũng ngoài đó... nhiều kỷ niệm Hà nội lắm... Khi nào phải làm một đội rủ nhau đi ăn món Bắc rồi 8 luôn nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Oh, thích quá, đã có một mẹ rồi, đúng rồi đó, mình lập nhóm để lâu lâu còn tụ tập chứ, thấy các mẹ HN họp mặt mà sốt ruột quá hiihihi :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 438 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ Hugo thì Giáp Dần 74 đây ! Vào SG cùng Bố Mẹ từ năm 82, đến nay đã 23 năm rùi. Mất gốc rùi, ra HN thả ra ngoài đường thì lớ ngớ, chỉ biết đường đi từ nhà Nội ở Cầu Gỗ, sang nhà Ngoại ở Hàng Trống thôi. Nhưng vẫn nói tiếng Bắc và ăn món ăn Bắc hàng ngày (hihi vì Bà Ngoại nấu cho ăn mừ...)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Các mẹ HN ơi, vậy mọi người có đồng ý chúng ta sẽ họp lại thành một nhóm để chia sẻ thông tin, gặp gỡ và giúp đỡ nhau nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Có tui nữa đây, nhưng chưa thấy ai già bằng tui thế này . Tui thì học ĐH xong mới vào, được 13 năm rồi. Hưởng ứng nhiệt liệt hội này thôi. À, còn có em nhớ HN quá phải lấy nick là Nhớ Hà nội đấy . Lên tiếng đi em ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 937 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Soc&Nhim
    Có tui nữa đây, nhưng chưa thấy ai già bằng tui thế này . Tui thì học ĐH xong mới vào, được 13 năm rồi.
    Mẹ Sóc&Nhím làm tớ bấm ngón tay cộng trừ mất 5 phút để xem tớ có già " đúng bằng " mẹ Sóc&Nhím không Tớ sinh năm 1971, cầm tinh con ỉn, vào SG 2 lần, năm 88 và năm 97 thì vào ở hẳn , ở Hà nội tớ ở " quân khu sư phạm". Hai năm rồi tớ không ra Hà nội, và đến 6 Tết không được ăn Tết Hà nội rồi !!
    Vika
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 438 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vika
    Mẹ Sóc&Nhím làm tớ bấm ngón tay cộng trừ mất 5 phút để xem tớ có già " đúng bằng " mẹ Sóc&Nhím không Hai năm rồi tớ không ra Hà nội, và đến 6 Tết không được ăn Tết Hà nội rồi !!
    Tính tuổi Mẹ S&N thì tui phải lấy máy ra bấm bấm (khổ, dốt toán mà lị !!)
    Còn ấn tượng Tết HN lắm lắm, vì hồi chữa chồng có thời gian rảnh nên ra HN ăn Tết, nhưng chỉ đúng một lần thui, vì rét chít người luôn, chịu không thấu... (mất gốc mừ). Đường phố thì vắng te, mọi người đi đâu hết cả??? Hội hoa xuân cũng không có.... buổi tối các hàng quán nghỉ hết thảy chả có chỗ ăn... Thôi thì mấy chị em nhịn đói vào karaoke... hét.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vika
    Mẹ Sóc&Nhím làm tớ bấm ngón tay cộng trừ mất 5 phút để xem tớ có già " đúng bằng " mẹ Sóc&Nhím không Tớ sinh năm 1971, cầm tinh con ỉn, vào SG 2 lần, năm 88 và năm 97 thì vào ở hẳn , ở Hà nội tớ ở " quân khu sư phạm". Hai năm rồi tớ không ra Hà nội, và đến 6 Tết không được ăn Tết Hà nội rồi !!
    Ôi sung sướng quá, vì tớ sợ các em ở đây bắt nạt nên muốn tìm thêm con ỉn cho yên tâm :4:.

Tết ở HN thì không khí ấm cúng hơn. Nhưng xa HN lâu rồi thành ra chịu rét kém lắm. Cả nhà tớ ra cứ rú rú, bao giờ cũng mặc áo gấp đôi mọi người.

Mà các mẹ ơi, con các mẹ nói giọng Nam hay Bắc. Nhà tớ chúng nó bị "khu bốn đẩy ra, khu ba đẩy vào". Ra HN ông bà ngoại chẳng hiểu chúng nó nói gì, ở lớp thì cô nói là dân bắc kỳ. Bây giờ càng đi học thì càng nói giọng Nam nhiều hơn. Tớ thì vẫn thích nó nói giọng Bắc.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Em vào Sài Gòn 13 năm rồi nhưng vẫn nói giọng Bắc. Nhà em may ở quận Tân Bình nên cháu cũng nói giọng bắc luôn hihiih.
    Nhưng mà lâu không sống không khí lạnh HN nên đợt tết năm ngoái em ra cũng thấy lạnh lắm, :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 438 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ S&N nói đúng đó, ở HN thì còn biết bao nhiêu bà con họ hàng. Tết đến, già khú đế rùi mà vẫn còn được mừng tuổi (không kiu là lì xì như SG nhá.) Mấy anh chị em họ cũng cùng tuổi nên chịu đi chơi cùng nhau vui lắm, chứ trong này thui thủi có một mình hà..... nhớ mọi người quá.....

Còn nhóc nhà em thì nói giọng Bắc sệt luôn, vì..... mới có e a à, mà sao Mẹ nghe giống giọng Mẹ lắm Vì cả nhà ông bà Ngoại, Mẹ nó và Cô nó, trừ Ba nó là người Nam, toàn nói giọng Bắc nên chắc sau này nó sẽ lai lai thôi.
    Mà em thấy là nói giọng Bắc, sau này học tiếng Pháp phát âm chuẩn hơn, còn nói giọng Nam thì phát âm tiếng Anh sẽ hay hơn, có phải không nhỉ???
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 411 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có em đây các chị ơi, (có chị đây các em ơi), tui tuổi con trâu 1973.

Dẫu không thanh lịch nhưng tui cũng người Tràng An đây.
    Vào SG 4 năm rồi các mẹ ạ, nhưng nhà cháu không mất gốc vì Tết nào cũng ra Hà nội chịu rét, Tết nào cũng nộp cho VN airline bao nhiêu là xiền (vỗ tay !)
    Tui ở Quận 7 - Khu định cư Tân qui đông- đợt Hội chợ đón Tết Trung Thu lần này nhất định các mẹ phải có mặt nhé ! Thứ nhất để tìm lại hương vị Hà nội & để shopping hàng hoá của các gian hàng từ thiện chứ nhể !
    Ngày xưa ở HN tui là quân khu Đài tiếng nói VN... bây giờ già rồi vào đây tôi vẫn phát thanh ra rả suốt ngày
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Các mẹ đã đăng ký đi chơi Tết Trung thu chưa thế, em đã đăng ký nhưng chưa qua cửa hàng đóng tiền vì để chuẩn bị ít đồ từ thiện gửi mẹ LenKa.
    Các mẹ ơi nếu nhóm chúng ta đăng ký đi chơi Tết Trung thu thì nên hẹn thế nào đó để họp mặt nhé. Các mẹ thấy thế nào?
    Tiếc là chúng ta không biết sớm để làm một gian hàng mang hương vị Hà Nội.
    Em hiện giờ đang ở khu Sân Bay, còn ở Hà Nội em là Quân Khu Đống Đa đây
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 499 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tanhia
    Có em đây các chị ơi, (có chị đây các em ơi), tui tuổi con trâu 1973.

Dẫu không thanh lịch nhưng tui cũng người Tràng An đây.
    Vào SG 4 năm rồi các mẹ ạ, nhưng nhà cháu không mất gốc vì Tết nào cũng ra Hà nội chịu rét, Tết nào cũng nộp cho VN airline bao nhiêu là xiền (vỗ tay !)
    Tui ở Quận 7 - Khu định cư Tân qui đông- đợt Hội chợ đón Tết Trung Thu lần này nhất định các mẹ phải có mặt nhé ! Thứ nhất để tìm lại hương vị Hà nội & để shopping hàng hoá của các gian hàng từ thiện chứ nhể !
    Ngày xưa ở HN tui là quân khu Đài tiếng nói VN... bây giờ già rồi vào đây tôi vẫn phát thanh ra rả suốt ngày
    Ui Tanhia ơi thế là em ở cùng "Khu Đài" với chị rồi. Chị ở chỗ nào thế? Có gần quán bà Từ không? :3:

Em đang thèm cái rét Hà Nội đây

Hội chợ trung thu này chưa chắc em đã đi được vì đợt đó có một số thay đổi trong công việc nên chắc là sẽ bận lắm lắm... chán quá...
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 499 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mà các mẹ ơi, con các mẹ nói giọng Nam hay Bắc. Nhà tớ chúng nó bị "khu bốn đẩy ra, khu ba đẩy vào". Ra HN ông bà ngoại chẳng hiểu chúng nó nói gì, ở lớp thì cô nói là dân bắc kỳ. Bây giờ càng đi học thì càng nói giọng Nam nhiều hơn. Tớ thì vẫn thích nó nói giọng Bắc.
    Chị Hằng ơi thằng con em có vẻ lai giọng Nam rồi (hay là do nó nói ngọng không biết) - đi về thì dzề dzề, nhưng lúc cô giáo ở lớp dạy "bố" thì các bạn miền Nam ngẩn hết cả ra, dạy "ba" thì đến lượt anh Ku nhà mình mặt đực ra như ngỗng... :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 411 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kucku
    Ui Tanhia ơi thế là em ở cùng "Khu Đài" với chị rồi. Chị ở chỗ nào thế? Có gần quán bà Từ không? :3:
    Ôi sướng quá không những gặp đồng hương mà còn gặp tận gái làng mình nữa chứ, chị ở sâu tít bên trong khu nhà A1 cơ..he.. he.. vui quá
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kucku
    Chị Hằng ơi thằng con em có vẻ lai giọng Nam rồi (hay là do nó nói ngọng không biết) - đi về thì dzề dzề, nhưng lúc cô giáo ở lớp dạy "bố" thì các bạn miền Nam ngẩn hết cả ra, dạy "ba" thì đến lượt anh Ku nhà mình mặt đực ra như ngỗng... :4:
    Mẹ Kucku đừng lo quá, bé mới hơn một tuổi nên rất khó phân biệt được nói giọng gì. Hồi đó bé nhà mình gần 3 tuổi đi nhà trẻ cô nói giọng Nam nên cũng nói giọng Nam, đến khi lên lớp Chồi cô người Bắc, bé lại nói giọng Bắc. Căn bản lớn lên bé sẽ nói theo các bạn và cô giáo trong lớp. :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Ôi trời ơi, người ta nhận đồng hương hết rồi, vậy có ai đồng hương với em không, em ở làng Khương Thượng, Đống Đa, học trường Khương Thượng, Tam Khương và Lê Quí Đôn đây. Có bà con nào đồng hương với em không hiihihi
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Các bác con nhà Đài ơi, tui không ở khu tập thể của ĐTNVN nhưng tui cũng là con nhà Đài chính cống, không biết bố mẹ chúng ta có quen nhau không nhảy

Em Kucku không tham gia được à, đi buổi chiều tối mà, lại có khách ở HN vào nữa (bí mật)

Mình cũng đang có ý nghĩ mở 1 gian hàng bán đặc sản HN. Các mẹ ơi, vẫn còn kịp đấy, có quyết tâm không?
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Mình cũng đang có ý nghĩ mở 1 gian hàng bán đặc sản HN. Các mẹ ơi, vẫn còn kịp đấy, có quyết tâm không?
    Nếu thế thì tuyệt vời quá. Mẹ Soc&Nhim tính thế nào. Mẹ Soc&Nhim chủ trì nhé, mẹ Beam thì có thể mang một số omai HN, bánh kẹo HN nữa........