TIN TÀI TRỢ.

Có hội cha mẹ đơn thân nào muốn trốn Tết Việt Nam không, cho tôi tham gia với.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.85K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 115 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Năm đầu tiên chỉ có hai mẹ con. Tôi không muốn chứng kiến sự cô đơn tận cùng vào những ngày khi cuộc sống gia đình là có ý nghĩa nhất. Nếu các bạn có ai có ý định đi du lịch một nước nào gần Việt Nam (ví dụ: Malai chẳng hạn) thì cho tôi tham gia với. Có bạn cùng cảnh ngộ sẽ được chia sẻ nhiều hơn. Xin cảm ơn tất cả.
    Real Love is one Big Illusion!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 37 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi singlemom Xem bài viết
    Lại sắp hết một năm, vào đây đọc được topic này, thấy lòng buồn thế!
    Ngày xưa, năm đầu tiên sau khi li hôn của tôi cũng vào dịp gần tết, khi nhà nhà đưa nhau đi sắm tết, mình chỉ dám đi đúng 1 con đưòng từ nhà đến vp, sáng 7h đi, 1,2 giờ đêm mới về, ko dám cảm nhận những cái hối hả, xô bồ quanh mình lúc đó. Làm việc như điên, lấy công việc để quên đi tất cả.
    Ngày cả nhà tập trung ở ông ngoại cúng tất niên, mình đưa con về rồi đi ngay, kêu những ngày đó cửa hàng đang bận lắm, ko thể nghỉ được. Về vp đóng cửa một mình ngồi khóc thành tiếng. Thèm về với gđ, thèm cảm giác sum vầy với họ hàng trong bữa tất niên như mọi năm mà ko đủ can đảm về đối diện với những lời hỏi thăm,những ánh mắt thương xót:Sad:
    Sáng 30, cậu bạn trai chưa có gđ lôi bằng được mình đi chợ tết, 2 đứa đi loanh quanh, cậu đó mua cho mình mấy chậu hoa nhỏ, ít bánh kẹo cho con gái rồi 2 đứa mò vào hàng ông đồ xin chữ, mình lẩn thẩn xin một chứ PHÚC về treo ngay bàn làm việc, thỉnh thoảng ngước mắt nhìn lên, thấy lòng yên đi đôi chút...
    Chiều 30 nhân viên được nghỉ, mình lọ mọ một mình thu dọn, niêm phong hàng hóa rồi về nhà. 5h chiều về đến nhà, như bước chân vào 1 thế giới khác, xa lạ với những hối hả ngoài kia. Nhà lạnh, bếp lạnh, người lạnh... một mình sắp xếp ban thờ cho đủ lễ nghĩa rồi chui vào phòng, cuộn trong chăn ngủ một giấc ngủ lơ mo đầy mộng mị. Tối sang ông ngoại đón con về, má con bé cứ hồng lên, miệng líu ra líu ríu, đúng là trẻ con, chẳng cần biết tết thế nào là đầy, là hụt, chỉ thấy nhiều quần áo đẹp, có bánh kẹo cầm tay, thế là vui!
    Giao thừa con ngủ, mẹ một mình sắp lễ thắp hương đất trời mà nước mắt cứ trào ra. Hương dâng lên rồi mà chẳng dám xin gì, chẳng dám ước gì, cứ chắp tay mà khóc đến nghẹn lời.
    Chẳng chờ 2 mẹ con sang chúc tết như mọi năm, ông ngoại sốt ruột thương con, thương cháu đã sang trước. Cầm phong bao lì xì của ông, mình khóc, ông khóc, con bé con thấy mẹ với ông khóc cũng khóc. Biết nói gì, an ủi gì lúc đó nhưng lòng cũng thấy nhẹ đi nhiều lắm. Cuộc đời nước mắt luôn chảy xuôi, khi va vấp chẳng đâu bằng về với cha mẹ...
    Nỗi cô đơn rộng lắm, biết đi đâu mà tránh được bây giờ...???
    Đọc những dòng tâm sự của bạn tự dưng nước mắt lại chảy trào. Mình cũng từng nghĩ rằng mình cứng cỏi, mình có thể vượt qua tất cả. Thế mà, cái tết đầu tiên xa nhà, không ở bên người thân thật là khủng khiếp.

Trước kia, mỗi khi Tết đến, cầm tấm vé tàu trên tay là lòng đã lâng lâng nghĩ đến ngày được về. Thế mà năm rồi, mình chỉ dám đưa Bà Ngoại của con về để chuẩn bị tết ở nhà, hai me con ở lại một mình. Cái cảm giác cô đơn trong một căn nhà chỉ có 2 mẹ con, con lại quá nhỏ, mở ti vi xem cũng không dám, nhìn con mà rớt nước mắt.

Chiều 30, nhà nhà nhộn nhịp tổ chức tất niên, mua hoa về trang hoàng nhà cửa. Nhìn qua nhà người ta, sum họp đông đủ mà thấy xót xa làm sao. Nướt mắt từ năm cũ chảy tràn sang năm mới.

Mới đó mà một năm đã trôi qua, năm nay có lẽ vẫn thế, chỉ khác là con đã lớn hơn đôi chút. :Crying::Crying::Crying: Giao thừa năm nay lại vào WTT thôi....:Crying::Crying::Crying:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 509 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Mình cũng không biết mình thuộc thể loại người gì mà càng ngày càng cảm thấy trơ với hết tất thảy nỗi buồn, nỗi cô đơn
    Tết của mẹ đơn thân thì sao?
    Suốt một năm cắm cúi làm việc, kiếm tiền... nên Tết là dịp để có thời gian nhiều nhất cho con. Hai mẹ con chở nhau đi khắp nơi, mua mua sắm sắm, nấu nấu nướng nướng, trang hòang nhà cửa (mặc dù chả biết để làm gì, hehe), xong rồi hai mẹ con lại cấu chí nhau, tranh nhau xem ti vi, rồi ôm nhau ngủ đẫy giấc mà không phải lo dậy đi làm, rồi lại chở nhau rong ruổi đến bạn bè mà cả năm qua chỉ nghe tiếng nhau trên điện thoại... cứ như thế mà hết 5 ngày Tết. Hết lại thấy tiếc tiếc, giá mà là 10 ngày...
    Đấy, Tết đấy! Năm nay cũng thế thôi, nếu được về với ông bà ngoại thì tốt, không thì lại là những ngày hạnh phúc của hai mẹ con. Chả việc gì phải buồn, phải trốn hết, hehe. Các bác cứ phải thăng lên như em ý. Cuộc đời ngắn lắm, buồn vui cũng tiêu hết ngày, tội gì để mình phải buồn, nhỉ:Rose:
    Có gì đâu mà khóc
    Hạnh phúc chỉ là điều bịa đặt
    Nên tình yêu là chuyện viển vông thôi
    • 461 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

CÒn tớ thì năm nay muốn đổi gió, không đủ tiền để đi nước ngoài nên chỉ chọn địa danh trong nước đón giao thừa thôi . Hà Nội giao thừa chả có năm nào khác cả, nên năm nay tớ quyết định đón giao thừa miền trung Việt Nam một phen, vì cũng vẫn là không khí Tết truyền thống Việt mà!
    niềm vui ...của cha mẹ đơn thân
    • Chờ kích hoạt
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Người Trung Quốc và Nhật Bản họ cũng hay đi du lịch vào dịp tết lắm đấy.
    Mà mình thấy du lịch vào dịp tết cũng có cái hay... được nghỉ dài ngày, không đông đúc....
    Chúc mọi người thành công.
    • Chờ kích hoạt
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Nếu mọi người có kinh tế một chút thì đi du lịch Singapor, Malay cũng hay đấy
    Mà cũng không quan trọng là đi đâu đâu các bạn ạ.
    Quan trọng là có nơi để đi, có chương trình (do tour tổ chức rồi, không phải lo lắng gì), và có người để đi cùng cho vui (thì mình cũng có hội rồi còn gì).
    Mà đi như vậy cũng cho được các bé đi.
    Vì hồi mình đi Thái lan, thấy có các em bé chưa đầy 1 tuổi, nằm trong xe nôi mà đi vẫn ổn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 24 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Sum họp với gia đình vẫn là cách lý tưởng để mỗi thành viên cảm thấy sự ấm cúng nhất của giao thời thiêng liêng. Còn nhớ những ngày đông năm ngoái, rét tê tái kéo dài, mẹ đã nuốt nước mắt vào trong chờ ngày con ra đời. Những lời an ủi, những cuộc viếng thăm không sao làm vợi đi cảm giác đắng cay buồn tủi. Chiều 30 Tết mẹ kịp cùng con trai bắt chuyến xe chót trở về nhà (nhà Ngoại), mẹ đã lỡ chuyến xe của cuộc đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 597 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Đọc tâm sự của các mẹ và các bố mà mẹ Bond trào nước mắt. Mặc dù không ở trong hoàn cảnh đó.
    Tuy nhiên, các mẹ các bố hãy can đảm lên, nghĩ khác đi, nghĩ tới những cái vui vẻ đi, đừng nghĩ tới những nỗi buồn, khoảng trống trong lòng làm gì, để càng buồn thêm và các con cũng thấy tủi thân.

Mẹ Bond nghĩ các bố mẹ hãy cùng nhau tổ chức 1 cái Tết chung cho cả hội ở nhà 1 ai đó, vui vẻ, đầm ấm. Sau đó mồng 1 rủ nhau đi chùa, thăm thắng cảnh, đến chúc Tết các bé mồ côi,... sẽ thấy cuộc sống ý nghĩa và có nhiều niềm vui hơn đấy.
    Chúc cả nhà có 1 cái Tết vui vẻ - đầm ấm nhé !
    Á có Bác Hồ đời em được ấm no !
    YH chat: ngomannhi02;
    • 146 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình chỉ có dự định cho con đi chơi Tết Tây thôi chứ Tết ta dù biết ở nhà có ông bà ngoại bé thì chắc chắn mình cũng không tránh khỏi buồn và chạnh lòng thương con. Sinh con ra ai cũng mong muốn con được đầy đủ, hạnh phúc nhất là luôn có bố mẹ bên cạnh nhưng vì số phận mẹ trắc trở nên con phải chịu nhiều thiệt thoì.

Trưa nay vừa đi ăn cùng cậu bạn học, bạn nói sao số mình lại lận đận chuyện chồng con thế, bạn thấy mình xinh đẹp, giỏi giang, hiểu biết vậy mà lại vất vả quá, bạn chỉ mong mình được bình yên như bao người phụ nữ khác. Mình phải cố gắng tỏ ra không có chuyện gì mà thực chất trong lòng thấy tủi vô cùng.

Biết là Tết rồi sẽ rất buồn và cô đơn nhưng như mẹ singlemom nói cũng rất đúng "...Nỗi cô đơn rộng lắm, biết đi đâu mà tránh được bây giờ...???" vì thế nên chắc cũng chỉ ở nhà với con thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 155 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongtom Xem bài viết
    Năm đầu tiên chỉ có hai mẹ con. Tôi không muốn chứng kiến sự cô đơn tận cùng vào những ngày khi cuộc sống gia đình là có ý nghĩa nhất. Nếu các bạn có ai có ý định đi du lịch một nước nào gần Việt Nam (ví dụ: Malai chẳng hạn) thì cho tôi tham gia với. Có bạn cùng cảnh ngộ sẽ được chia sẻ nhiều hơn. Xin cảm ơn tất cả.
    Eo tiếc quá, năm nay nhà mình có bụi nên không đi với bạn được. Mấy năm trước, khi vừa mới ly hôn xong mình cũng đón giao thừa có mỗi một mình, cô đơn và tủi thân lắm.Thế là tết năm kế tiếp đó, mình với hai người bạn thân có hoàn cảnh giống mình cùng bọn trẻ con đặt tour đi du lịch.
    Công ty Du lịch họ gép chúng mình với một đoàn khác, thành một đoàn 20 người. Chuyến đi đó rất vui, mọi người đối xử với nhau như trong một nhà, bọn trẻ con có lẽ là vui nhất, chúng chơi với nhau cứ như là thân lâu lắm rồi, nghĩ ra đủ trò để chơi và bám các anh chị lớn, các mẹ các bố nhàn hẵn, vừa đi vừa tán róc với nhau.
    Năm ngày Tết trôi đánh vèo, chẳng thấy buồn gì cả, chỉ đôi lúc thương ông bà ngoại ở nhà ăn tết một mình thôi.
    Vài dòng tâm sự với bạn như thế, nếu bạn tập hợp được khoảng 10 người ( gồm cả người lớn và trẻ em) thì nên đặt tuor sớm nhé giá sẽ rẻ hơn, và được chọn đoàn gép.
    Chúc hai mẹ bạn sẽ có một cái tết vui vẻ,
    Ước mơ trong đời có anh bên mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 356 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongtom Xem bài viết
    Đừng bi quan như vậy, chẳng cần đi nước ngoài làm gì, cứ ở lại quê mình đêm giao thừa đi chơi với bạn bè, sáng mùng 1 đi chùa đù mình là người ngoài đạo. mùng 2 đi du lịch đâu đó mùng 5 về chuẩn bị đi làm. tui tưng ăn tết xa nhà lúc còn là SV. có nhiều bạn nện quên cảnh nhớ nhà buồn tủi. chúc bạn vui vẻ trong máy này tết cổ truyền.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 115 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Tôi biết nỗi buồn và sự cô đơn là ở trong trái tim chứ không phải ở ngoại cảnh nhưng dù sao ngoại cảnh cũng tác động ít nhiều. Nhưng tôi sợ ở nhà với bố mẹ vào ngày Tết lắm vì như thế càng buồn, thà rằng mình biến đi đâu các cụ sẽ đỡ hơn (tối phải ở nhờ bố mẹ sau khi ly hôn). Có ai định đi đâu không, chúng mình cùng đi.
    Real Love is one Big Illusion!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 49 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba_Ku_Tin Xem bài viết
    Đừng bi quan như vậy, chẳng cần đi nước ngoài làm gì, cứ ở lại quê mình đêm giao thừa đi chơi với bạn bè, sáng mùng 1 đi chùa đù mình là người ngoài đạo. mùng 2 đi du lịch đâu đó mùng 5 về chuẩn bị đi làm. .
    Ý tưởng này có vẻ đc đấy nhỉ, đi chùa cho lòng thanh thản, e cũng ko phải có đạo gì đâu, nhưng vài lần vào chùa cũng thấy đầu óc nhẹ nhàng hơn chút.
    • 36 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em nghe nói đón Tết ở Sapa rất tuyệt vời...Có hoa đào và hoa mận nở khắp nơi...Thỉnh thoảng em cũng mơ mộng là Tết được bỏ hết lại thành phố để lên đó đón năm mới...nhưng hơi khó...nên em vẫn chưa thực hiện được...
    Em trở về đúng nghĩa trái tim em...
    Biết khao khát những điều anh mơ ước...