Buồn vui nghề Thư Ký Văn Phòng!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.4K Lượt đọc
  • 126 Trả lời

• Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào anh chị,
    , Trước giờ em đi tàu ngầm trong diễn đàn thôi, giờ xin là thành viên mới toanh của hội mình đây. Sao lúc này hội mình vắng nhỉ. Em đang định thọ giáo ý kiến của các bậc tiền bối nè. hihi. Số là, em vừa tốt nghiệp Đại Học KHXH & NV TP HCM, chuyên nghành tiếng anh các mẹ ạ. Lúc trước thì em định ra trường rồi gõ đầu trẻ, vì yêu mấy bé lắm. Nhưng giờ không biết bị đứt mất dây nào, nên ko ưng nghề đó nữa. Qua một thời gian sàn sàn lọc lọc, em nhắm đến thư kí. Em đang đợi tháng sau học lớp nghiệp vụ thư kí đây nhưng vẫn còn băn khoăn như sau:
    + Liệu một con nhóc long bong mới ra trường như em, có xin được làm chân TK trong một cty nước ngoài không các mẹ?
    + Nếu may mắn mà sống sót vào đến công ty, áp lực công việc có dìm em chết được không nhỉ.
    + Với lại, nếu em chỉ có học một lớp NVTK văn phòng thôi, có thể tiếp cận được nghề không các mẹ nhà mình? EM run chết được.
    HELP MEEE. Cứu cánh của em.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

xác định là khổ khi làm thư ký đi các mẹ ơi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các chị(mẹ) ạ. Gần đây em có nhận được đề nghị cất nhắc vào vị trí thư ký nơi công ty em làm (em mới vào làm được 6 tháng). Em thì em tốt nghiệp HV Ngoại Giao, có chứng chỉ IELTS, bên ngoài nhìn cũng được. Vậy nên cty chuyển e làm tk cho gđ phụ trách truyền thông đối ngoại. Nhưng gia đình em một vài người không đồng ý vì cho rằng công việc ấy khá nhạy cảm và phức tạp. Thực ra em thấy đây là cũng là cơ hội mới cho em. Nhưng em vẫn đang phân vân quá không biết có nên nhận lời hay không. Vì em cũng chưa hiểu lắm công việc này và những phức tạp đằng sau nó. Rủi mà "phức tạp" thật thì em nên ứng phó ra sao để không mất lòng sếp mà không ảnh hưởng đến công việc ạ. Các chị(mẹ) có thể tư vấn và cho em ý kiến được không ạ? Em cảm ơn các chị(mẹ) ạ. <3
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cái gì cũng có giá của nó bạn à, nghề gì cũng có cái sướng cái khổ riêng.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 32 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

ôi may quá tìm được những người cùng chí hướng. Thiết nghĩ việc nào cũng có cái sướng cái khổ riêng, chứ không nhàn nhã như ngta nghĩ đâu ạ. Lắm khi thư ký,trợ lý còn như mama tổng quản, làm từ a đến z ý ạ. Em đang có ý định xây dựng một công đồng dành cho những người làm công việc như chúng ta có chỗ tâm sự sẻ chia, các bạn các chị tham gia với em cho nó xôm tụ ạ. Mỗi người góp vài câu cho cái group nó phát triển, hihi. Đây là link, các bạn các chị join nhé:
    https://www.facebook.com/groups/hiephoitroly/?fref=ts
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngày trước em cũng học nghành này, rq trg đi làm gần 1 năm cảm thấy k thú vị như lúc học hơn nữa toàn bụ ghanh tỵ nên bỏ nghề..giờ vẫn thik nghê này nhưng cóa gd vào làm nghề này càng khó ý
    • Thành viên Webtretho
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị em,

Mình là một người Trợ lý/ Thư ký. Thật ra mình đã từng không thích "bị" gọi là "Thư ký" chỉ vì khái niệm "Thư ký chỉ là người soạn văn bản", song đó là khái niệm từ rất lâu rồi. Mình rất yêu nghề này và có những niềm vui trong nghề muốn chia sẻ với những chị em làm cùng nghề, song lại không tìm thấy diễn đàn/ group nào để chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm.

Do đó mình đã tự lập một group lấy cảm hứng và tên gọi từ bộ phim rất hay về Nghề Thư ký là "Jugglers - Những kẻ tung hứng" nói về "Kiếp Thư ký". Phim nói về tình cảm giữa cô Thư ký và Sếp, song mình chỉ xem và học hỏi về nghiệp vụ thôi. Mọi người có thể tham khảo.

Link group: https://www.facebook.com/groups/Jugglers.SuperGirls/

Chị em cùng tham gia để "tâm sự" những nỗi khổ không ai hiểu và ý nghĩa đẹp của công việc này nhé ạ

Bonus đến các chị em đoạn giới thiệu Group mình tích cóp được trong thời gian làm việc trong nghề: "Jugglers - Super Girls - Nhóm dành cho Cộng đồng Trợ lý/ Thư ký - những cô gái "siêu phàm", có thể xử lý mọi việc, hết mình phụng sự Lãnh đạo của mình bằng một cái đầu chứa đầy giải pháp và một trái tim thấu hiểu, quan tâm."

Hi vọng có dịp kết nối để chúng ta không còn thấy cô đơn
  • Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7