Buồn vui nghề Thư Ký Văn Phòng!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24K Lượt đọc
  • 126 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,838 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Một nghề nói dễ mà không dẽ, nói sướng mà không sướng.
    Ai nói đến thư ký cũng bảo ngồi bàn giấy, lúc nào cũng xinh tươi, rỗi rãi.
    Nếu không phải người trong nghề chắc khó mà hiểu nổi nổi lòng của người thư ký.
    Có ai đồng nghiệp với em không! ta kết thành hội nào!
    --------------------------------------------------------------
    Hãy yêu nhau đi bên đời nguy khó

Hãy yêu nhau đi bù đắp cho trăm năm :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 348 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có 1 người nữa đây này. Hình như chị ở Hội quán ĐN mà, em được các chị trong đó welcome mà vẫn run vì chưa chắc đã vào đó sống.

Nghề này thì việc gì cũng phải động đến.
    Love me little, love me long:LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,604 Bài viết

• 1,796 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yendtp
    Một nghề nói dễ mà không dẽ, nói sướng mà không sướng.
    Ai nói đến thư ký cũng bảo ngồi bàn giấy, lúc nào cũng xinh tươi, rỗi rãi.
    Nếu không phải người trong nghề chắc khó mà hiểu nổi nổi lòng của người thư ký.
    Có ai đồng nghiệp với em không! ta kết thành hội nào!

@yendtp: Nói rất có lý, thêm 1 thành viên nhé.
    Mà lắm người còn ác miệng bảo chẳng có chuyên môn giề. Thử làm xiem, gian nan phết nhừ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 348 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Còi tu mới tham gia có mấy ngày mà post bài ghê quá. Cùng hội Khỉ vàng đó
    Nghề này giống như kiểu làm dâu trăm họ. Khổ lắm. Tôi còn làm dưới những hẳn 4 sếp cơ, lúc nào cũng phải xử theo 2 cách vì 2 phe mà
    Love me little, love me long:LoveStruc:
    • G&B
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,500 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhung khong có thư ký thì vp có hoạt động ngon lành đuợc khong? Chẳng có gì phải buồn cả. thư ký vp mình còn khổ nữa, phải f/u các hoạt động dự án, làm việc với đối tác rất "chuối". Tồn tại đựoc và làm tốt cong việc đuợc giao là cả 1 nghệ thuật.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 821 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Cho mình join với, mình làm nghề này 10 năm rồi, xếp nói là sẽ cho mình cơ hội khác nhưng chờ mãi không thấy đâu nên cứ enjoy cái nghề này, cực thì dĩ nhiên rồi nhưng được cái là biết nhiều thông tin, đôi lúc cũng thấy oai hơn người khác một chút. Mình phải tự hào về công việc của mình các mẹ ạ, có lúc xếp bảo là: công việc của me cũng giống như you vậy, đang định làm việc này thì có đứa gõ cửa bảo phải làm cho nó trước..nên mình xác định là "gánh nước thì khỏi bồng em"
    • 1,763 Bài viết

• 993 Được cảm ơn

6 năm trong nghề thư ký cho vp nước ngoài. Tương đối "hợp cạ" với Xếp. Nhưng mình chẳng thấy gì là "oai" cả. Tuy nhiên mình yêu công việc mình đang làm. Song phải thừa nhận là nghề này nhiều sức ép. Tây ta hai lối tư duy, hai (or nhiều) phong cách sống khác nhau, mình không khéo chắc... đánh nhau sứt đầu mẻ trán.
    4803679505_f7aac77064_t5xuxp7

4804322576_be2a6973bf_tovxfp7

M11: 10kg; 8 chú răng xinh. hát í ới theo mẹ. đi chập chững rùi:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:Hai con là niềm vui sống của bố mẹ:LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,461 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Cho mình ké với, còn đối với ngành thuộc lĩnh vực xây dựng thì còn khổ hơn, suốt ngày báo cáo sếp này nọ , từ Tổng đến phó rồi Trưởng lại còn Sở ,Ban ,Ngành nữa, mà nghề cầu đường xây dựng này toàn mấy ông không , chẳng được điệu tí gì , mấy ông có thèm nhìn đâu, cuối tuần thì cứ réo gọi báo cáo tuần , báo cáo tháng , chỉnh sửa liên miên mệt đứt cả hơi , lại còn tháp tùng sếp đi công trường , lâu lâu ông nổi hứng cho mình đi 1 mình bằng xe máy , nắng khiếp , thế là vừa đen vừa gìa, lại vừa xấu, về bây giờ chồng nhìn chồng bắt đầu chán rùi.
    event

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4,460 Bài viết

• 2,336 Được cảm ơn

Cho em theo với nhé nhưng em chỉ học hỏi kinh nghiệm của các bác thôi chứ em mà nói ra thì sếp lại trừ lương em mất thì em lấy gì nuôi con đây...hihihi...
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hi hi công nhận cái nghề thư ký trên phim ảnh long lanh hoành tráng nhờ. Khiếp vào việc thì mới biết, may mà nhà quynhtram làm thư ký có 3 năm (cho international organisation) thì nhảy được sang finance. Làm finance có mệt thì mệt nhưng việc của mình còn độc lập, nhớ hồi còn làm thư ký, cứ chạy loăng quăng suốt, việc gì cũng đến tay, sợ thật
    • 1,838 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Em vốn không được đào tạo để làm một thư ký! tự nhiên lại làm nghề này? em đã bỏ rồi đấy chứ, thế mà cuối cùng đi loanh quanh lại về lại chỗ cũ
    Từ đó em biết mình sẽ gắng bó với nó suốt đời rồi đây!, em lại cảm thấy thích thú nó các chị ah! Em đang muốn học một cái gì đó để mình tiến bộ hơn vững vàng hơn trong nghề nhưng thú thật là em không biết phải học từ đâu? có chị nào cho em một sáng kiến không?

• Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 821 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

[QUOTE=Chíp mobile]Nghề này cũng dễ học thêm vì nếu mình làm ở một bộ phận chuyên môn gì đấy thì mình học chuyên sâu về lĩnh vực ấy, mình hiện đang làm thư ký cho phòng cung ứng-hợp đồng nên cũng đang ngấp nghé lớp cung ứng quốc tế, thấy mấy bạn thư ký các phòng ban khác thì học các ngành như Ngoại Thương, Luật...Nếu đã là thư ký Tổng thì chỉ học chuyên sâu về nghiệp vụ văn phòng thì không có lớp dài hạn mà chỉ là các khoá ngắn hạn như Office Foudation Skill (Basic/Advanced), Conference Oganisation Skill, Influence Skills, Team Working Skills, Facilitation Skills, Time Management, Problem Resolving Skill...
    À ngày của chúng mình sắp đến rồi đấy, các bạn có chương trình gì chưa??
    • G&B
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,500 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=MyAngel]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp mobile
    Nghề này cũng dễ học thêm vì nếu mình làm ở một bộ phận chuyên môn gì đấy thì mình học chuyên sâu về lĩnh vực ấy, mình hiện đang làm thư ký cho phòng cung ứng-hợp đồng nên cũng đang ngấp nghé lớp cung ứng quốc tế, thấy mấy bạn thư ký các phòng ban khác thì học các ngành như Ngoại Thương, Luật...Nếu đã là thư ký Tổng thì chỉ học chuyên sâu về nghiệp vụ văn phòng thì không có lớp dài hạn mà chỉ là các khoá ngắn hạn như Office Foudation Skill (Basic/Advanced), Conference Oganisation Skill, Influence Skills, Team Working Skills, Facilitation Skills, Time Management, Problem Resolving Skill...
    Ở vp mình nhiều thư ký nhưng chẳng bao giờ thấy ai nhớ đến ngày thư ký cả. Lâu rồi có lần các sếp mời nhân viên đi ăn trưa vào ngày này, đấy là lần duy nhất.
    Bản thân tớ thấy cần nhất đối với tớ là dịch. Ngày trước làm thư ký dự án, mình làm việc suốt với đối tác, f/u dự án thường xuyên nên cũng ít nhiều hiểu dự án, đi dịch còn đỡ chứ bây giờ không làm dự án, thỉnh thoảng bị túm bất ngờ, nay dịch lĩnh vực này, mai lĩnh vực khác, mình chẳng hiểu gì nên choáng nặng, cái chính là do tội tiếng Anh tậm tịt.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • hnm
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

[QUOTE=MyAngel]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp mobile
    Các bác thường được sếp quan tâm thế nào trong ngày này?

@Các bác ở HN: có bác nào sếp mời ăn ở Metropole ngày này ko? đến đấy gặp nhau để buôn luôn đê :4:
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 821 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

[QUOTE=hnm]Các bác thường được sếp quan tâm thế nào trong ngày này?
    Xếp thì thường là tặng cho một chậu hoa đủ màu sắc, còn cty thì cũng tổ chức hẳn một forum dành cho gần 30 em thư ký, thường làm ở một KS nào đó, có chương trình nghị sự hẳn hoi, xếp tổng cũng đến để nói lời cảm ơn. Năm nay cty mình tổ chức ở Park Hyatt
    • 1,838 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

EM mới đi làm có một năm và em cũng chưa hề nghe nói đến ngày của thư ký. không biết ngày của Thư Ký là ngày mấy! cũng có ngày đó nữa hả? Các chị nói em biết với để em còn bắt sếp phải tổ chức Party cho chị em thư ký chứ nhỉ?

• 92 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pmthu2005vn
    Cho em theo với nhé nhưng em chỉ học hỏi kinh nghiệm của các bác thôi chứ em mà nói ra thì sếp lại trừ lương em mất thì em lấy gì nuôi con đây...hihihi...

Sợ gì mẹ nó ơi, nói thẳng vào mặt thằng sếp nếu mà sếp nói sai hay giận mình vô lối. Đôi khi vẫn fải làm như vậy đấy. Nhưng chắc lời khuyên này là báo hại ai làm cq NN rùi...
    • 92 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hnm
    Các bác thường được sếp quan tâm thế nào trong ngày này?

@Các bác ở HN: có bác nào sếp mời ăn ở Metropole ngày này ko? đến đấy gặp nhau để buôn luôn đê :4:

Sịn quá, Spice Garden những 15$/người đấy, nhưng cứ fải thế
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 2,205 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

https://www.webtretho.com/forum/f216/danh-cho-cac-me-thich-an-dim-sum-23327/

Bạn ơi, các mẹ đang bàn nhau ở đây này. Hình như các mẹ ở wtt hò nhau đi đên Fortuna đấy.
    • hnm
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NNTM
    https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=23327

Bạn ơi, các mẹ đang bàn nhau ở đây này. Hình như các mẹ ở wtt hò nhau đi đên Fortuna đấy.
    Khổ quá :4: , ăn ở đâu là do sếp mời, sếp book chứ mình có book đâu. Sếp bảo ghi vào lịch làm việc trưa đó đi ăn ở Metropole thì biết thế

@Chíp mobile: ngày ăn là ngày 26/4

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hường bé bé xinh xinh :4:
    Bẩu anh Vũ cho thư ký Engineering đi cùng (thư ký cũ nữa thì càng tốt ), tha hồ buôn nhé .
    Thấy Séc của phòng Sales toàn được tặng hoa, nên toàn phải đi ăn 1 mình đây này :4: , thế anh Vũ trước đây có "làm gì" thư ký không
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7