Ai thích xếp tranh nhiều mảnh vào đây cùng trao đổi nhé (tầng 2)

• 3 Lượt chia sẻ
  • 22.8K Lượt đọc
  • 220 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phoenix Lau Xem bài viết
    Hi anh, giờ em nhận mua bán tranh ghép từ Nhật và Mỹ lun rùi đó ạ em vẫn thường xuyên lượn lờ các nhà sách ở SG, mà bạn Coffedb lại hỏi ở HN nên em chịu thua, chờ anh trả lời.

Nếu bạn ấy muốn mua tranh ở SG rùi ship đến chỗ bạn ấy thì em ok ngay thôi ạ.
    Có thật là được không ak...vì em không quen bik ai trong sg nên mới hỏi tìm ở hn ý ...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 227 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coffedb Xem bài viết
    Có thật là được không ak...vì em không quen bik ai trong sg nên mới hỏi tìm ở hn ý ...
    Mới năm trước còn có thể mua các tranh ghép Clementoni_Ý ở các nhà sách Fahasa hoặc chuỗi bán hàng FunnyLand ở Hà nội.
    http://www.flickr.com/photos/7249351...7628631203191/
    399k/ 1.000 mảnh
    299k/ 500 mảnh
    Năm nay thì ko thấy nữa rồi.. chỉ lác đác có ở mấy hàng bán đồ chơi thông minh nhưng rất ít mẫu.

Em có thể hỏi bạn Stop trong trang này để hỏi mua 1 số mẫu tranh ghép Clementoni.. thấy bạn ý bán 300k/ 1.000 mảnh, cũng rẻ hơn bình thường.
    http://www.tathy.com/thanglong/showt...&page=27&pp=20

Hình như bạn Stop ở Sài Gòn, xem ra đợt discount bằng voucher của Nhóm Mua vừa qua bạn ý cũng gom được một mớ hàng về Phoenix Lau nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bototiu81 Xem bài viết
    Mới năm trước còn có thể mua các tranh ghép Clementoni_Ý ở các nhà sách Fahasa hoặc chuỗi bán hàng FunnyLand ở Hà nội.
    http://www.flickr.com/photos/72493519@N07/sets/72157628631203191/
    399k/ 1.000 mảnh
    299k/ 500 mảnh
    Năm nay thì ko thấy nữa rồi.. chỉ lác đác có ở mấy hàng bán đồ chơi thông minh nhưng rất ít mẫu.

Em có thể hỏi bạn Stop trong trang này để hỏi mua 1 số mẫu tranh ghép Clementoni.. thấy bạn ý bán 300k/ 1.000 mảnh, cũng rẻ hơn bình thường.
    http://www.tathy.com/thanglong/showthread.php?t=28701&page=27&pp=20

Hình như bạn Stop ở Sài Gòn, xem ra đợt discount bằng voucher của Nhóm Mua vừa qua bạn ý cũng gom được một mớ hàng về Phoenix Lau nhỉ?
    Làm cách nào để liên lạc được với bạn ấy .... hả bác bototiu ... sđt email ... hay facebook gì đó ... vào diễn đàn lại phải đăng kí thì các bạn khác mua hết mất rùi ...
    Đăng ký thì lại báo lỗi nữa chứ ... em đang chờ hồi đáp của Phoenix Lau mà chưa thấy ...
    Làm thao đây có thể cho em xin sđt của stop or Phoenix Lau hok các bác ... nản dần đều rùi ... huu ...
    Ơ mà đặc điểm của Tranh ghép còn rèn luyện tính kiên nhẫn nữa ... em ... mong tin của mọi người lắm lắm ý
    • 2,755 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Mình vừa qua cơn mê tranh chữ thập. Lang thang Wtt, lạc vào hội nhà mình thế là lại mê mẩn luôn! Lụi hụi suốt cả tuần đọc hết tầng 1, chủ yếu ngắm tranh và nghe chia sẻ kinh nghiệm của cả nhà, mê mẩn quá đâm quên ghi lại địa chỉ mua tranh ở Sg!!!!
    Giờ nhớ lại thì có d/c nhà sách Nguyễn Văn Cừ Q.1 nhưng mình khó có thời gian đi lên đó. Vậy hệ thống nhà sách Nguyễn Văn Cừ có bán tranh ghép không cả nhà nhỉ (cụ thể là nhà sách Nguyễn Văn Cừ Q.7 vì mình tiện đường hơn)?
    Mình muốn ghép 1 bức mang về quê tặng nhưng cái khó là không thể mang khung kính về quê được. Đang lo ở quê cũng khó tìm khung kính vì mình về ít thời gian, gia đình được tặng lại toàn người già... Có cách nào treo tranh không cần khung mà vẫn đẹp không ạ?
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coffedb Xem bài viết
    Làm cách nào để liên lạc được với bạn ấy .... hả bác bototiu ... sđt email ... hay facebook gì đó ... vào diễn đàn lại phải đăng kí thì các bạn khác mua hết mất rùi ...
    Đăng ký thì lại báo lỗi nữa chứ ... em đang chờ hồi đáp của Phoenix Lau mà chưa thấy ...
    Làm thao đây có thể cho em xin sđt của stop or Phoenix Lau hok các bác ... nản dần đều rùi ... huu ...
    Ơ mà đặc điểm của Tranh ghép còn rèn luyện tính kiên nhẫn nữa ... em ... mong tin của mọi người lắm lắm ý
    Hic, mình cũng biết bạn sốt ruột nhưng mờ tại đợt này mình lu bu quá nên ko trả lời sớm được. Đã pm bạn rùi đó, bạn xem ha!
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Dạ, chắc zị quá anh! Hihi!
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canhdongxanh Xem bài viết
    Mình vừa qua cơn mê tranh chữ thập. Lang thang Wtt, lạc vào hội nhà mình thế là lại mê mẩn luôn! Lụi hụi suốt cả tuần đọc hết tầng 1, chủ yếu ngắm tranh và nghe chia sẻ kinh nghiệm của cả nhà, mê mẩn quá đâm quên ghi lại địa chỉ mua tranh ở Sg!!!!
    Giờ nhớ lại thì có d/c nhà sách Nguyễn Văn Cừ Q.1 nhưng mình khó có thời gian đi lên đó. Vậy hệ thống nhà sách Nguyễn Văn Cừ có bán tranh ghép không cả nhà nhỉ (cụ thể là nhà sách Nguyễn Văn Cừ Q.7 vì mình tiện đường hơn)?
    Mình muốn ghép 1 bức mang về quê tặng nhưng cái khó là không thể mang khung kính về quê được. Đang lo ở quê cũng khó tìm khung kính vì mình về ít thời gian, gia đình được tặng lại toàn người già... Có cách nào treo tranh không cần khung mà vẫn đẹp không ạ?
    Treo tranh mà ko cần khung... chắc chịu khó suy nghĩ cũng làm theo ý bạn nói được, mà đẹp hay ko thì tùy vô người làm có khéo tay hay ko thui Mình chưa nghĩ đến vụ này nên giờ ko chia sẻ j với bạn được

Mình nghĩ là bạn chịu khó search google số điện thoại của nhà sách NVC, q.7 rùi gọi đến hỏi trước cho tiện ha!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hic, mình cũng biết bạn sốt ruột nhưng mờ tại đợt này mình lu bu quá nên ko trả lời sớm được. Đã pm bạn rùi đó, bạn xem ha!
    Đã nhận được PM .... rất rất là vui ý ạ ... sẽ alo cho bạn khi nhận được chấp nhận kết bạn Face ..
    hihi
    Anh ... 81 ơi ... cho em biết luôn Face đi thỉnh thoảng trao đổi cập nhật lun ...
    Chúc mọi người những điều may mắn vui vẻ...
    • 2,755 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Treo tranh mà ko cần khung... chắc chịu khó suy nghĩ cũng làm theo ý bạn nói được, mà đẹp hay ko thì tùy vô người làm có khéo tay hay ko thui Mình chưa nghĩ đến vụ này nên giờ ko chia sẻ j với bạn được

Mình nghĩ là bạn chịu khó search google số điện thoại của nhà sách NVC, q.7 rùi gọi đến hỏi trước cho tiện ha!
    Tranh ghép này có để lâu được không bạn? Mình đang nghĩ nó bằng giấy, ngoài Bắc khí trời ẩm không biết có thọ không?
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Tranh ghép này có để lâu được không bạn? Mình đang nghĩ nó bằng giấy, ngoài Bắc khí trời ẩm không biết có thọ không?
    Hi bạn, mình cũng từng ở HN 3 năm rùi nên ko lạ j thời tiết ngoài đó. Đúng là nên cẩn thận vì tranh bằng giấy, dễ bị ẩm mốc, mình từng bị mốc 1 tranh, phải đem bỏ đó

Tốt nhất là bạn phủ hồ (keo dán) lên tranh, cũng là cố định các mảnh ghép với nhau lun. Sau đó lồng khung kính là tốt nhất! còn ko thì cho thêm mấy gói hút ẩm cũng được
    • 227 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phoenix.Lau Xem bài viết
    Hi bạn, mình cũng từng ở HN 3 năm rùi nên ko lạ j thời tiết ngoài đó. Đúng là nên cẩn thận vì tranh bằng giấy, dễ bị ẩm mốc, mình từng bị mốc 1 tranh, phải đem bỏ đó

Tốt nhất là bạn phủ hồ (keo dán) lên tranh, cũng là cố định các mảnh ghép với nhau lun. Sau đó lồng khung kính là tốt nhất! còn ko thì cho thêm mấy gói hút ẩm cũng được
    A thì thỉng thoảng lại lôi ra đổi tranh khác ra thay đổi nên cũng ko thấy bị ẩm mốc và anh không dán cố định.
    Với cả theo anh để cẩn thận cứ 1,2 tháng rình ngày nắng nắng hạ xuống tháo ốp lưng ra, để trong phòng cho hong nắng từ sáng tới chiều đi làm về lại lắp ốp lưng vào rồi treo lên chắc cũng ko có sợ ẩm mốc đâu.

Còn về vấn đề khung treo thì hôm nọ anh có thấy ở hiệu ảnh làm khung nhưng mặt thay vì bằng kính lại bằng nhựa trong.. Vẫn bảo quản tranh đỡ bị bụi, bạc màu mà trông cũng rất đẹp lại vận chuyển nhẹ nhàng, ko sợ vỡ nữa. ==> có lẽ sau này nếu có nhu cầu đặt khung anh cũng sẽ dùng kiểu khung này.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,755 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Ý bạn là phủ hồ mặt trước của tranh phải không? Mình sợ không đều tay nên nếu có làm thì có khi phủ mặt sau thôi nhỉ?
    Cái vụ khung tranh vẫn đau đầu vì không tìm ra cách để mang đi, huu
    • 2,755 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

A thì thỉng thoảng lại lôi ra đổi tranh khác ra thay đổi nên cũng ko thấy bị ẩm mốc và anh không dán cố định.
    Với cả theo anh để cẩn thận cứ 1,2 tháng rình ngày nắng nắng hạ xuống tháo ốp lưng ra, để trong phòng cho hong nắng từ sáng tới chiều đi làm về lại lắp ốp lưng vào rồi treo lên chắc cũng ko có sợ ẩm mốc đâu.

Còn về vấn đề khung treo thì hôm nọ anh có thấy ở hiệu ảnh làm khung nhưng mặt thay vì bằng kính lại bằng nhựa trong.. Vẫn bảo quản tranh đỡ bị bụi, bạc màu mà trông cũng rất đẹp lại vận chuyển nhẹ nhàng, ko sợ vỡ nữa. ==> có lẽ sau này nếu có nhu cầu đặt khung anh cũng sẽ dùng kiểu khung này.
    Vậy thì khung sẽ nhẹ hơn rất nhiều, Hy vọng ở SG có nhiều chỗ làm khung này cho mọi người có nhu cầu mua thuận tiện hơn.
    WTT bị sao vậy nhỉ, đang ở topic, đăng nhập thế là chạy thẳng ra ngoài diễn đàn, bất tiện quá!!!!!!!!!
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Tranh bị mốc là do em để dưới đệm giường trong lúc ghép dần, chưa xong đó anh! Em lười lắm lại hay quên, chả khi nào em đem tranh ra phơi nắng anh ạ!

Còn vụ thay mặt kính bằng nhựa mica em đã nghĩ ra từ lâu, hình như từ năm 2008 thì phải, lúc đó em có đi đặt khung tranh ở SG, vô tiệm bán khung các loại, ở đó mấy khung nhỏ cỡ giấy A4 để làm bằng khen thì có 2 loại, 1 là mặt kính, 2 là mặt nhựa mica, dĩ nhiên là giá 2 thì rẻ rồi ạ. Nhưng khi treo trưng bày thì tâm lý em vẫn muốn treo khung kính hơn nên em chưa từng làm mặt nhựa mica Em cũng ko nghĩ ra là chia sẻ vụ này với mọi người đúng là lẩn thẩn quá!
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Ý bạn là phủ hồ mặt trước của tranh phải không? Mình sợ không đều tay nên nếu có làm thì có khi phủ mặt sau thôi nhỉ?
    Cái vụ khung tranh vẫn đau đầu vì không tìm ra cách để mang đi, huu
    Phủ mặt sau ko ổn đâu bạn, còn khó hơn cả phủ mặt trước. Trong tờ hướng dẫn sử dụng keo (hồ dán) mà mình mua tranh ở Nhật cũng nói là phủ lên mặt tranh, nếu ko đều tay cũng ko lo vì keo là ko màu nên ko ảnh hưởng gì nhiều đâu bạn

Khung tranh thì chắc bạn chịu khó đặt mua chỗ gần nhà bạn nhất ở ngoài bắc zị
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Vậy thì khung sẽ nhẹ hơn rất nhiều, Hy vọng ở SG có nhiều chỗ làm khung này cho mọi người có nhu cầu mua thuận tiện hơn.
    WTT bị sao vậy nhỉ, đang ở topic, đăng nhập thế là chạy thẳng ra ngoài diễn đàn, bất tiện quá!!!!!!!!!
    Có đó bạn, mình có biết 1 chỗ nhưng chưa làm bao giờ nên ko rõ giá bao nhiêu nhưng chỗ này xa q.7 lắm à @@
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em mới ghép lần đầu mà tới 2000 mảnh nên trong quá trình sơ xuất bị mất 2 mảnh....
    Anh/Chị nào ở tp hcm cho em 1 địa chỉ bán keo gì để dán các mảnh ghép lại nha.
    Hình đính kèm
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tranh bị mốc là do em để dưới đệm giường trong lúc ghép dần, chưa xong đó anh! Em lười lắm lại hay quên, chả khi nào em đem tranh ra phơi nắng anh ạ!

Còn vụ thay mặt kính bằng nhựa mica em đã nghĩ ra từ lâu, hình như từ năm 2008 thì phải, lúc đó em có đi đặt khung tranh ở SG, vô tiệm bán khung các loại, ở đó mấy khung nhỏ cỡ giấy A4 để làm bằng khen thì có 2 loại, 1 là mặt kính, 2 là mặt nhựa mica, dĩ nhiên là giá 2 thì rẻ rồi ạ. Nhưng khi treo trưng bày thì tâm lý em vẫn muốn treo khung kính hơn nên em chưa từng làm mặt nhựa mica Em cũng ko nghĩ ra là chia sẻ vụ này với mọi người đúng là lẩn thẩn quá!
    Mọi người đều có tranh để khoe ... để ghép em vẫn đang mong chờ từng phút giây ...
    Nhưng đọc mà hok được tý toáy thì sầu lắm ý .... tranh ghép thì lồng khung tranh màu nào thì đẹp ạ..trước e toàn dùng khung màu nâu và rất tâm đắc ... nhưng vì nhà xa khi chuyển hẳn về thì đã bị các chiến hữu xin hôi của mấy em tranh ghép ... thế là tặng luôn giờ nhớ mấy em đó .. tranh ghép em thấy cũng chưa bị mốc dù để lâu ... thay vì hồ dán e dùng băng dính dán lại ở mặt sau tranh ...
    Cảm ơn anh bototiu 81 và chị Phoenix.Lau đã rất rất nhiệt tình ...
    Cùng tất cả mọi người trong hụi yêu tranh ghép ...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 227 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangkhoi9x Xem bài viết
    Em mới ghép lần đầu mà tới 2000 mảnh nên trong quá trình sơ xuất bị mất 2 mảnh....
    Anh/Chị nào ở tp hcm cho em 1 địa chỉ bán keo gì để dán các mảnh ghép lại nha.
    Up lại ảnh của hoangkhoi9x cho dễ nhìn:
    Keo dán thì bạn hỏi xem trong Hội có bạn nào ko xài đến thì tặng bạn cũng được, bữa trc mình có tặng 1 bạn trong Hội hết 10 lọ luôn và mình cũng ko dùng đến keo.
    CÒn mua thì hình như hãng Ravensburger có bán phụ kiện là thảm ghép và keo dán: keo dán hình như là 270k/lọ thì phải (lâu rồi nên mình ko nhớ nguồn chính xác nữa).

dang1_zpsc379e493

@Phoenix.Lau: đây là cái khung mặt nhựa trong anh đã đề cập đấy.. hôm 20/11 vừa rồi có tặng bà giáo cấp 3 khung ảnh này, anh thấy nhìn cũng được lắm!

dang_zps50b1666f
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tranh em vừa ghép xong thiếu 2 mảnh
    Mọi người ai có cách nào khắc phục chỉ em với.