Ai thích xếp tranh nhiều mảnh vào đây cùng trao đổi nhé (tầng 2)

• 3 Lượt chia sẻ
  • 22.8K Lượt đọc
  • 220 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị có đặt mua em cũng không có đủ sức gánh về hộp đó cũng phải 7-8kg là ít
    Mà công nhận thiệt là tiền thì mắc gần gấp đôi mà mảnh ghép thì chẳng hơn là mấy, chính xác là thằng raven còn không khít bằng thằng casto.
    Thú vui là phải chia sẽ :v

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Alexnguyen0992 Xem bài viết
    Chị có đặt mua em cũng không có đủ sức gánh về hộp đó cũng phải 7-8kg là ít
    Mà công nhận thiệt là tiền thì mắc gần gấp đôi mà mảnh ghép thì chẳng hơn là mấy, chính xác là thằng raven còn không khít bằng thằng casto.
    Chỗ em mua mắc quá, chị tự mua được ở Mỹ và Nhật nhưng coi review thấy chê nhiều quá nên thôi, dành tiền mua được nhiều bức khác hihi.
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hội mình có ai thử qua tranh xếp hình cá nhân, gia đình chưa? (Hồ Chí Minh)
    Cho mình xin nhận xét đi.
    Thú vui là phải chia sẽ :v
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Alexnguyen0992 Xem bài viết
    Hội mình có ai thử qua tranh xếp hình cá nhân, gia đình chưa? (Hồ Chí Minh)
    Cho mình xin nhận xét đi.
    Chị đây em, làm ở Tia Sáng, chất lượng tranh ghép lẫn phục vụ ở đây thì miễn khen em ạ. @@ bạn của chị sau chị mấy năm cũng làm chỗ này thì vẫn ko khá hơn được tý nào, còn bị hành hơn cả chị nữa. >.<
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Hi mọi người,

Tối nay mình có dạo qua 2 nhà sách Việt Văn và Nguyễn Văn Cừ, thấy đã có bán lại tranh ghép Nhật rồi, vẫn là những mẫu cũ, họ để mấy hộp tranh ghép lung tung, ko sắp xếp đúng theo mẫu đâu, mọi người chịu khó lục lọi tý nha.

Địa chỉ: nhà sách Việt Văn, 278, đường Nguyễn Chí Thanh, p. 5, q. 10, gần bùng binh NCT - Ng.Tri Phương - Ngô Gia Tự và nhà sách Nguyễn Văn Cừ, 104 Nguyễn Văn Cừ, phường Nguyễn Cư Trinh, quận 1, ở đoạn giữa 2 ngã tư Nguyễn Trãi và Trần Hưng Đạo.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tranh ghép của vợ chồng em, chụp bằng đt nên nhìn k sáng lắm ạh :<1460142_599516290094769_1394149450_n
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Up cho mọi người xem vài bộ tranh ghép của mình nha, đa số mẫu đều có trên forum rồi. Chụp bằng điện thoại nên ko rõ lắm ^^

[IMG]CAM00124[/IMG]

[IMG]CAM00113[/IMG]

[IMG]CAM00236[/IMG]

Bộ này mình còn đang ghép :

[IMG]CAM00237[/IMG]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Bức Fuyune ghép xong thì bạn BinGo_Yen chụp hình khoe tiếp hen tranh nhà bạn toàn hoa và thiếu nữ, thiệt là đẹp!
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Thiệt tình là mình quá chán khi ghép bức tranh phong cảnh 1000 mảnh của hãng Ravensburger nên đành ghép qua bức khác để đỡ chán. Bức mình vừa khui hộp ra đây:

Tên tranh (tạm dịch): Điểu họa, hãng Road Station, 1000 mảnh, made in Japan. Kích thước 50cm x 75cm. Mua tại Nhật.

1426739_237303046434029_1336827272_n

Mình phân loại và bày toàn bộ 1000 mảnh ra như hình dưới, xài 3 hộp đựng tranh ghép là vừa đủ.

1453267_237450119752655_787744763_n

Nếu ko ghép nữa thì mình để các hộp xếp chồng lên nhau, gọn gàng thành vầy nè.

1450140_237450113085989_485270976_n

Cuối cùng là úp 1/2 tờ giấy A0 lại là xong (khi ghép tranh 1000 mảnh, mình thường dùng giấy A0 gập đôi lại để làm thành miếng lót nền, sau khi xong cũng dễ lồng tranh vô khung hơn). Tranh sẽ ko bị bụi bám.

1394400_237453613085639_852062620_n

Xong bức này sẽ lại tiếp tục ghép bức Ravensburger kia @@

Chúc các bạn Chủ nhật vui vẻ nha!
    • 123 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @BinGo_Yen: Mình cũng ghép được bức số 1 và bức số 4 của bạn, nhưng lại ko chụp được hình.
    @Phoenix: Mình thắc mắc tí là Phoenix phân loại tranh theo từng mảng tranh hay thế nào? Vì mình nhìn kỹ thì ko phải là phân loại theo hình dạng mảnh. Mà nếu phân loại theo từng mảng trảnh thì làm sao có thể phân biệt được? Ví dụ nếu phân loại theo 4 mảng như hình, thì nhiều mảnh ghép của các mảng giống nhau.
    Vì nếu là mình mà mình nhìn vào tranh, mình sẽ phân loại theo màu, rồi từ màu mình ghép ra.
    • 227 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phoenix Lau Xem bài viết
    Xong bức này sẽ lại tiếp tục ghép bức Ravensburger kia @@
    Hi em, người chiến binh bền bỉ của Hội Kín!

Tại em có nhiều sự lựa chọn để ghép quá hay tại vì bức Ravens này thiếu miếng mà lâu rùi em chưa dứt điểm nó vậy?
    Anh nhớ là em đã hoàn thành phải đến hơn 50% thì phải.. Em mà còn ở ngoài Hà Nội chắc chắn anh sẽ chạy qua rồi 2ae cùng xử lý chắc chỉ trong ngày là nghiệm thu em nhể?

Chúc em khỏe mạnh để trường kỳ kháng chiến nhá!

P/S: anh vừa ngó qua trong cái Gallery mà cả Hội chỉ dùng treo tranh lại thấy cả có người vào post tin bán tranh ghép nữa chứ.. ý thức kém quá.
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bototiu81 Xem bài viết
    Hi em, người chiến binh bền bỉ của Hội Kín!

Tại em có nhiều sự lựa chọn để ghép quá hay tại vì bức Ravens này thiếu miếng mà lâu rùi em chưa dứt điểm nó vậy?
    Anh nhớ là em đã hoàn thành phải đến hơn 50% thì phải.. Em mà còn ở ngoài Hà Nội chắc chắn anh sẽ chạy qua rồi 2ae cùng xử lý chắc chỉ trong ngày là nghiệm thu em nhể?

Chúc em khỏe mạnh để trường kỳ kháng chiến nhá!

P/S: anh vừa ngó qua trong cái Gallery mà cả Hội chỉ dùng treo tranh lại thấy cả có người vào post tin bán tranh ghép nữa chứ.. ý thức kém quá.
    Đúng như anh nói là em có nhiều tranh đang chờ ghép nhưng mà hổm giờ em cũng chỉ kiên trì bày bức Ravens ghép thôi ạ, thực ra em cũng đã ghép bức này được 75% rùi, chưa ghép xong nên ko biết là có bị mất mảnh nào ko nữa.

Vấn đề chính là do mảnh ghép của hãng này em ghép thấy chán lắm, ko khớp khít hoàn toàn như mảnh ghép của Nhật nên lúc ghép em cứ hay lo ra, vò đầu bứt tai, than vãn... thành ra tốc độ chậm hẳn Má em thời gian lại đi nghỉ dưỡng hết 3 tuần mới về phụ em chăm 2 cháu nên em rất lu bu việc nhà cửa, cũng stress và muốn ghép tranh nhưng cứ ghép mãi bức Ravens đó thì em thấy hơi bị ức chế nên khi được chồng mở lời nhờ em ghép xong bức Điểu họa trong tuần này để treo trưng bày ở văn phòng công ty thì em đồng ý ngay.

Em đang mong anh có dịp công tác SG lắm đây!

Em thỉnh thoảng search google về tranh ghép thì thấy mấy web tự tiện lấy hình tranh mà anh chụp để show bán hàng thì em tức lắm ạ!!! Công phu anh mua, ghép xong rồi treo trưng bày, chụp ảnh thiệt là đẹp mà lại bị người khác tự tiện lấy hình, ko xin phép 1 câu... nghĩ đến là phát bực rồi nên từ giờ em đóng dấu, chữ ký vô tranh ghép của em hẳn hoi luôn
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memeoconmeo Xem bài viết
    @Phoenix: Mình thắc mắc tí là Phoenix phân loại tranh theo từng mảng tranh hay thế nào? Vì mình nhìn kỹ thì ko phải là phân loại theo hình dạng mảnh. Mà nếu phân loại theo từng mảng trảnh thì làm sao có thể phân biệt được? Ví dụ nếu phân loại theo 4 mảng như hình, thì nhiều mảnh ghép của các mảng giống nhau.
    Vì nếu là mình mà mình nhìn vào tranh, mình sẽ phân loại theo màu, rồi từ màu mình ghép ra.
    Cách mình chơi ghép tranh như sau:

1. Phân loại mảnh đơn giản, chia thành 2 phần là a. mảnh đường viền; b. mảnh bên trong.

2. Lật toàn bộ mảnh ghép bày trong các hộp, lúc này chưa cần phân loại theo hình dạng mảnh hay mảng màu.

3. Ghép hoàn thành đường viền rồi lúc này mới bắt đầu ngắm nghía tranh thật kỹ.

4. Tiến hành ghép theo các mảng màu, lấy dần dần các mảnh ghép ra khỏi hộp để ghép ở trên giấy nền (rôki) vì lúc này chưa có nhiều mảnh ghép nên khá thoải mái bày mảnh.

5. Mình ko thích để các mảu gần giống nhau chung 1 chỗ (màu nền trong tranh như trời xanh, mây trắng... chẳng hạn) vì sẽ xảy ra hiện tượng đồng màu làm mình càng khó phân biệt sự chuyển màu cùng 1 chỗ trong tranh nên lúc này mình cứ để các màu sắc hơi lung tung ở mỗi hộp để dễ tìm thấy các mảnh có màu sắc gần giống nhau hơn, tiếp theo là mình cứ bóc dần từng mảnh ra khỏi hộp rồi ghép trên giấy nền (rôki) theo từng mảng màu lớn. Sau khi ghép được khoảng 50% trở lên rùi (diện tích giấy nền trống giảm dần) và cũng đã nhìn quen các mảng màu + nhớ các chi tiết trong tranh thì mình mới bắt đầu phân loại kỹ theo hình dạng mảnh + mảng màu để riêng ra từng hộp.

6. Rùi cố ghép cho đến khi xong thì thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bức Phoenix Lau đang ghép đẹp quá , tiếc là hk có bán ở VN nếu ko thì cũng làm 1 bức giống vậy .
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BinGo_Yen Xem bài viết
    Bức Phoenix Lau đang ghép đẹp quá , tiếc là hk có bán ở VN nếu ko thì cũng làm 1 bức giống vậy .
    Hi bạn, mình có gửi pm đến bạn đó, bạn vui lòng xem nha!
    • 227 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Hi, cả nhà.

Vào thăm nhà mới của Hội Kín lại muốn treo 1 cái gì mới lên thế là lôi bác Nhân Sư vẫn còn để dở dang từ mùa hè ra ghép nốt!

Quả này trêu ngươi người ghép y như quả Monalisa.. hơn 50% là đen thùi, khỏi có phân biệt mảng màu gì hết. Không tiểu xảo, ko mánh khóe.. chỉ có kỳ cạch dò dẫm từng miếng, từng miếng.
    Những lúc ko tập trung chỉ tìm được 3,4 mảnh/1 tiếng nên đành bỏ đó từ hè đến giờ.

Hôm trước vào nhà mình thấy em P.L vẫn trường kỳ kháng chiến lại sinh ra động lực để kiên nhẫn ngồi hoàn thành công việc còn dang dở.

Cũng xong.. đây ko phải gu tranh ghép của mình nhưng khi mua về đã xác định là chấp nhận thử thách với cái màn đêm đen kịt kia!
    Quả có vậy, nó làm mình phát nản cho vào gầm tủ hàng tháng trời. Nhưng người Win cuối cùng vẫn là người quyết định rước nó về!!!

dang1_zpsb558b611

P1070467_zps847780d7

18_Memphis and its Necropolis EGYPT_1.000 pcs_Central Hobby_Nhật Bản

Chúc cả nhà có những ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ bên gia đình nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em xin chào mọi người ...
    Em là thành viên mới ... vì mò mẫm tìm mua tranh ghép ở HN mà không được lục tìm trang mạng thấy hội của mọi người ... em cũng thích tranh ghép ... trước học ĐH có ghép và mua được tranh ở nhà sách Nguyễn Văn Cừ ... nhưng mấy năm rồi giờ tìm mua tranh ghép không biết đâu bán vì em ở tận phố núi Tp Điện Biên Phủ ... các anh chị giúp em một vài địa chỉ mua ở HN được không ạ ...
    Em thấy mọi người có nhiều tranh đẹp mà cứ mê mẩn ... ké nd của bác bototiu81 vì em tìm chỗ viết bài mãi ko thấy ....
    Em cảm ơn mọi người trước ạ ...
    • 227 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coffedb Xem bài viết
    các anh chị giúp em một vài địa chỉ mua ở HN được không ạ ...
    Chào bạn,
    Lâu rồi mình cũng chưa có cập nhật xem tình hình bán tranh ghép ở Hà Nội ra sao.
    Theo mình thấy, Hà Nội bây giờ cũng ko còn nhiều nơi bán tranh ghép nữa.. may ra có chăng ở Hiệu sách Hà Nội _ 372 Xuân Thủy là có bán tranh của Epoch_Nhật Bản thôi.

Nếu đã thích chơi mọi người thường ko thích mua tranh Trung Quốc-Đài Loan hay Tia Sáng-VN mà mua tranh ghép của các hãng sau:
    * Epoch, Bon-Nhật: 115K/hộp 1000 mảnh.
    * Ravenburger-Đức: 372k/ hộp 1000 mảnh.
    * Clementoni- Ý: 399k/ hộp 1000 mảnh..

Bây giờ Việt Tinh Anh và Phương Nga ko thấy phân phối tranh của RavensClementoni nữa nên tìm qua các trang web rao bán toàn thấy giá những > 500k/ 1.000 mảnh.

Bạn có thể nhờ Phoenix Lau mua hộ hoặc hướng dẫn cách mua tranh hãng Schmit- Hà Lan (bán online trong SG) rồi ship ra ngoài này.

Lâu rồi cũng ko có thời gian lượn lờ tăm tia tranh ghép nên ko có nhiều thông tin chia sẻ cho các bạn.
    Nếu thấy nguồn nào mới chúng ta cùng cập nhật lên diễn đàn cho cả nhà cùng nắm được nhé!

Chúc bạn tìm được tranh bạn thích!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn anh bototiu 81 ...
    Em có nhờ bạn qua những địa chỉ nhà sách tiền phong ... nhiều địa chỉ tìm trên mạng nữa nhưng không có tranh của Nhật vs Đức mà chỉ có của TQ ... còn địa chỉ nhà sách HN thì chưa qua ... em sẽ qua đó thử ...
    Một lần nữa cảm ơn anh cũng như hội yêu ghép tranh ..
    • 1,121 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bototiu81 Xem bài viết
    Bạn có thể nhờ Phoenix Lau mua hộ hoặc hướng dẫn cách mua tranh hãng Schmit- Hà Lan (bán online trong SG) rồi ship ra ngoài này.

Lâu rồi cũng ko có thời gian lượn lờ tăm tia tranh ghép nên ko có nhiều thông tin chia sẻ cho các bạn.
    Nếu thấy nguồn nào mới chúng ta cùng cập nhật lên diễn đàn cho cả nhà cùng nắm được nhé!

Chúc bạn tìm được tranh bạn thích!
    Hi anh, giờ em nhận mua bán tranh ghép từ Nhật và Mỹ lun rùi đó ạ em vẫn thường xuyên lượn lờ các nhà sách ở SG, mà bạn Coffedb lại hỏi ở HN nên em chịu thua, chờ anh trả lời.

Nếu bạn ấy muốn mua tranh ở SG rùi ship đến chỗ bạn ấy thì em ok ngay thôi ạ.