TIN TÀI TRỢ.

Tự trồng hành lá, ra dáng người phụ nữ đảm đang

• 8.53K Lượt chia sẻ
  • 199K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Hành là loại rau gia vị có thể nói là phổ biến nhất trong các bữa ăn của gia đình Việt, có những món ăn thiếu chút hành thôi là lập tức kém ngon hẳn. Vậy đã bao giờ bạn nghĩ đến chuyện thử tự trồng hành để khi nào cần là có ngay không nhỉ?

Thật ra, rất nhiều chị em của diễn đàn Webtretho, cả ở trong và ngoài nước, đã và đang hăng hái làm người nông dân trồng hành. Việc trồng hành thật ra khá đơn giản, nhanh chóng, không cần mất nhiều công chăm sóc, vui mắt, thư giãn, đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm, không còn phải lo củ hành mình đang ăn đã bị tẩm những loại thuốc hay hóa chất gì… Đặc biệt, theo các chị em chia sẻ, khi trồng hành “thích cái là rẻ tiền, tươi tốt và nhìn thành quả cách mạng thấy ta xứng đáng là người phụ nữ đảm đang!”

webtretho_hanh_1_495
    (Ảnh: ID lienrom)

Theo kinh nghiệm, có 3 cách trồng hành: trồng từ hạt giống, từ củ hành tím và trồng từ phần gốc trắng của những cây hành mua ngoài chợ về.

- Nếu chọn cách trồng bằng hạt giống thì… bạn hãy làm theo hướng dẫn sử dụng trên bao bì.

- Nếu chọn cách trồng từ cây hành: bạn mua cây hành lá về ăn, chừa lại phần gốc trắng trắng (khoảng chừng 3-4cm) có nhiều rễ ra trồng, sẽ nhanh được ăn hơn cách gieo hạt.

- Nếu chọn trồng từ củ hành tím, phương pháp cũng không có gì phức tạp hơn. Thật ra có thể gọi đây là cách trồng hành tận dụng: tận dụng những củ lép, xấu, hay những củ bị mọc mầm mà bạn không yên tâm khi dùng trực tiếp.

Cách trồng: bạn mua củ hành ở chợ về, cắt 1/3 phía trên đầu để chén, còn 2/3 phía có rễ thì dúi xuống đất. Kinh nghiệm để hành mọc nhanh là bạn hãy cắt một tí xíu ở rễ, có lẽ thúc cho cây nhanh mọc mầm. Sau khi những củ hành được vùi xuống đất đã bắt đầu mọc cứng cáp một chút thì bạn nhổ lên rồi gộp khoảng 3 gốc lại 1 hố, sau đó cắt sát gốc ăn thì cây sẽ lớn nhanh. Như ID bobia chia sẻ, bụi hành ở nhà cứ sau khi cắt sát gốc ăn thì 2 tuần sau đã trở lại "nguyên hình".

webtretho_hanh_2_495
    (Ảnh: ID bobia)

Và bạn đừng quá đau lòng khi thấy cây hành nhà mình mỏng manh đến nỗi ngã rạp xuống đất, hoặc bị chê bai “như trồng để làm kiểng” bởi chúng quá nhỏ nhoi còi cọc. Theo kinh nghiệm của những “chuyên gia” của diễn đàn Webtretho thì hành và các loại cây rau thơm rất đáng yêu, vì bạn càng ăn, chúng sẽ càng ra mầm mới, khỏe khoắn và xinh đẹp hơn.

Ngoài ra, bạn cũng lưu ý: đừng vùi củ hành quá dày, quá sát nhau vì chúng sẽ còn "nhảy" ra, chẳng mấy chốc sẽ cho bạn một rừng hành um tùm.

Hành là loại cây chịu nắng nên các bạn hãy tranh thủ nhé. Chúc các bạn thành công để lên tinh thần, "tấn công" sang những loại cây rau thơm, cây gia vị khác!
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 283 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình trồng hành, cây nhỏ tí xíu, để vài hôm nắng chết luôn. Không biết dinh dưỡng trồng hành thế nào nữa.
    • 885 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có thể do đất ít chất, mà bạn lại tuới nhiều nước quá nên nó vậy.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình chỉ trồng cải con thôi thấy phức tạp quá,với lại không có chỗ để trồng,trồng hành thì đơn giản hơn,mình thử xem sao
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

muốn trồng cây mà hôm qua tìm quanh khu nhà mình mới đc tí đất.sợ thật, mà toàn cát í, chứ ko có đất thịt như ở nhà..
    Kiếm mấy thùng xốp mà trồng cây thui chứ tình hình rau cỏ j mà toàn thuốc sâu, sợ lắm

http://eduplus.vn/60/tuyen-dung-vao-...o-cong-thuong:
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Buồn ghê, mấy hôm nay SG mưa ầm ầm, R vừa vùi mấy củ hành từ tuần trước mà chắc thúi hết 1 nửa rồi
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    • caotuyetnga Khách
    Bày cách trồng hành lá mà không bày trồng vs gì gì gì

Các bạn đến nơi bán cây kiểng hỏi mua đất tro trồng cây ( 1 bao 20k, nếu bao nhỏ 10k xài bao la) loại này xốp tơi gặp nước không bị rắn lại như đất thịt.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,407 Bài viết

• 1,469 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trồng hành m thấy trồng chỉ thu hoạch được lần đầu sau đấy thì lụi dần.
    M đã từng trồng bằng củ và bằng gốc trắng. m cũng cẩn thận xin tro bếp (đọc trên mạng thì bảo hành hợp cái này) trọn với đất vườn. lúc đầu lên thích lắm, ăn ko kịp. Nhưng cắt xong 1 đợt lá là lụi dần và chết hẳn.
    Ko biết người ta trồng thế nào mà tốt thế ko biết.
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 175 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

hành lá của chủ thớt trông ngon quá,em cũng có 1 chậu trồng hành lá như chủ thót thiếu mỗi chậu giá đỗ vì em không biết trồng các mẹ chỉ em cách trồng giá đỗ vừa béo vừa ngon như ngoài chợ với ạ,em cảm ơn
    • 506 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

cái này được nè, tự trồng không cần ra chợ mua, rẻ mà an toàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 31 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chiều nay quyết tâm lên sân thượng trồng hành ^^
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình cũng trồng từ củ, nhưng sao hành ra còi cọc lắm, cũng ngắt loanh quanh vì sợ ngắt hết nó chết luôn, nhưng nó cũng chẳng lên mạnh đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hanh la nha minh day!Screenshot_2014_02_24_17_59_21
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mô vui ghê. hành lá thì trồng cây lên rồi ăn hết. sau đó thì trồng lứa khác thay thê. Đất trồng hành có cả thịt và cát. em trên đà lạt thấy các bác toàn làm vậy.
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mô vui ghê. hành lá thì trồng cây lên rồi ăn hết. sau đó thì trồng lứa khác thay thê. Đất trồng hành có cả thịt và cát. em trên đà lạt thấy các bác toàn làm vậy.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chiều về làm luôn.. Mỗi lần mua rau ở siêu thị ko mua hàng vì ở Big C nó ko bán lẻ, trời, mua ở big C ko biết ăn khi nào cho hết. nhìn mà chẳng muốn mua. đành nấu mà ko có hành.. Quyết tâm trồng hành thui..
    "hôm nay phải hơn hôm qua nhưng không bằng ngày mai"
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 65 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Nếu trồng hành lá thì nên lấy lá hành ở những gốc hành trắng mua ngoài chợ mà trồng, trồng ở đất cát nhé, chứ trồng bằng hành tím là hành củ nên lá ko thơm, hành gốc trắng là hành hương nên thơm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị dùng dịch vụ bên em đi đam bao lúc nào chi cũng có rau sạch cho cả gia đinh ăn chi chi cần hàng ngày tưới nước cho nó thôi chi phí thấp lam chi.
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em trồng từ củ, hành lá ra đc vài bữa thì củ ở dưới nhũn ra rồi chết luôn (. Có mẹ nào bik tại sao không ah???
    • 92 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bài này hay đó, để mình thử trồng ở nhà xem. Thật ra chưa bao giờ mình trồng đc cái gì, nhưng thấy mọi người trồng cây nọ cây kia thấy cũng ham.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Rolin Xem bài viết
    (Webtretho) Hành là loại rau gia vị có thể nói là phổ biến nhất trong các bữa ăn của gia đình Việt, có những món ăn thiếu chút hành thôi là lập tức kém ngon hẳn. Vậy đã bao giờ bạn nghĩ đến chuyện thử tự trồng hành để khi nào cần là có ngay không nhỉ?

Thật ra, rất nhiều chị em của diễn đàn Webtretho, cả ở trong và ngoài nước, đã và đang hăng hái làm người nông dân trồng hành. Việc trồng hành thật ra khá đơn giản, nhanh chóng, không cần mất nhiều công chăm sóc, vui mắt, thư giãn, đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm, không còn phải lo củ hành mình đang ăn đã bị tẩm những loại thuốc hay hóa chất gì… Đặc biệt, theo các chị em chia sẻ, khi trồng hành “thích cái là rẻ tiền, tươi tốt và nhìn thành quả cách mạng thấy ta xứng đáng là người phụ nữ đảm đang!”

webtretho_hanh_1_495
    (Ảnh: ID lienrom)

Theo kinh nghiệm, có 3 cách trồng hành: trồng từ hạt giống, từ củ hành tím và trồng từ phần gốc trắng của những cây hành mua ngoài chợ về.

- Nếu chọn cách trồng bằng hạt giống thì… bạn hãy làm theo hướng dẫn sử dụng trên bao bì.

- Nếu chọn cách trồng từ cây hành: bạn mua cây hành lá về ăn, chừa lại phần gốc trắng trắng (khoảng chừng 3-4cm) có nhiều rễ ra trồng, sẽ nhanh được ăn hơn cách gieo hạt.

- Nếu chọn trồng từ củ hành tím, phương pháp cũng không có gì phức tạp hơn. Thật ra có thể gọi đây là cách trồng hành tận dụng: tận dụng những củ lép, xấu, hay những củ bị mọc mầm mà bạn không yên tâm khi dùng trực tiếp.

Cách trồng: bạn mua củ hành ở chợ về, cắt 1/3 phía trên đầu để chén, còn 2/3 phía có rễ thì dúi xuống đất. Kinh nghiệm để hành mọc nhanh là bạn hãy cắt một tí xíu ở rễ, có lẽ thúc cho cây nhanh mọc mầm. Sau khi những củ hành được vùi xuống đất đã bắt đầu mọc cứng cáp một chút thì bạn nhổ lên rồi gộp khoảng 3 gốc lại 1 hố, sau đó cắt sát gốc ăn thì cây sẽ lớn nhanh. Như ID bobia chia sẻ, bụi hành ở nhà cứ sau khi cắt sát gốc ăn thì 2 tuần sau đã trở lại "nguyên hình".

webtretho_hanh_2_495
    (Ảnh: ID bobia)

Và bạn đừng quá đau lòng khi thấy cây hành nhà mình mỏng manh đến nỗi ngã rạp xuống đất, hoặc bị chê bai “như trồng để làm kiểng” bởi chúng quá nhỏ nhoi còi cọc. Theo kinh nghiệm của những “chuyên gia” của diễn đàn Webtretho thì hành và các loại cây rau thơm rất đáng yêu, vì bạn càng ăn, chúng sẽ càng ra mầm mới, khỏe khoắn và xinh đẹp hơn.

Ngoài ra, bạn cũng lưu ý: đừng vùi củ hành quá dày, quá sát nhau vì chúng sẽ còn "nhảy" ra, chẳng mấy chốc sẽ cho bạn một rừng hành um tùm.

Hành là loại cây chịu nắng nên các bạn hãy tranh thủ nhé. Chúc các bạn thành công để lên tinh thần, "tấn công" sang những loại cây rau thơm, cây gia vị khác!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2