TIN TÀI TRỢ.

Tổng hợp "mẹo vặt" đơn giản và hữu ích giúp chuyện bếp núc đơn giản hơn

• 5.54K Lượt chia sẻ
  • 130K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 556 Bài viết

• 1,051 Được cảm ơn

Mẹo vặt đơn giản và hữu ích khi vào bếp

Bằng những cách sáng tạo đơn giản với những vật dụng có sẵn, việc làm bếp của bạn sẽ trở nên dễ dàng và thuận tiện hơn rất nhiều. Cùng tham khảo những mẹo vặt hữu ích sau đây nhé

1. Dùng đồ gọt vỏ khoai tây để thái hành

asff

Dùng đồ gọt vỏ khoai tây để thái hành, tỏi sẽ giúp bạn tránh cay mắt. Ngoài ra, tay bạn sẽ tránh việc tiếp xúc với hành nên sẽ vệ sinh, sạch sẽ hơn. Bạn sẽ không phải bận tâm về chuyện khử mùi ở tay sau khi cắt nữa.

2. Trang trí cupcake

eter

Những chiếc bánh cupcake hơi đơn điệu khi bày ra dĩa? Hãy dùng những miếng giấy lót bánh đủ màu sắc, và sắp xếp thành hình con sâu, dùng kẹo dẻo làm chân của sâu, sẽ khiến món bánh cupcake trở nên ngon mắt và sinh động.

3.Cách tách lòng đỏ ra khỏi lòng trắng
    jguj

Bạn cảm thấy vất vả khi phải tách lòng đỏ ra khỏi lòng trắng trứng? Giờ đây đã có một “bí kíp” đơn giản vô cùng: Dùng 1 chai nước suối rồi bóp nhẹ để hút lòng đỏ riêng lên rồi trút sang 1 chỗ khác. Rất đơn giản và tiện dụng đúng không.

4.Dùng móc áo làm "kẹp sách"

ef

Dùng móc áo để cố định sách dạy nấu ăn và treo lên vừa tầm mắt, bạn không cần phải vất vả giữ cho sách không bị vấy bẩn khi làm bếp.

5."Vẽ" lên mặt cà phê

frgte

Dùng một mảnh giấy, cắt hình trái tim ở giữa, để lên mặt tách cà phê và rắc bột ca cao lên, vậy là bạn đã có một tách cà phê tuyệt đẹp và nghệ thuật với họa tiết trái tim bên trên, đâu nhất thiết phải biết vẽ. Áp dụng theo cách trên, bạn có thể "vẽ" được bất kì hình thù nào trên bề mặt tách.

6.Rau câu trái dâu

safdsf

Khoét hết ruột trái dâu, sau đó đổ rau câu vào và cho vào tủ lạnh. Bạn đã có một món tráng miệng mới, ngon, lạ và tươi vô cùng.

7.Lát chanh hình hoa

sfdvgfbd

Gọt chanh theo hình minh họa, bạn sẽ có những lát chanh hình hoa đẹp mắt, dùng để trang trí cho các món ăn ngon hoặc các loại nước ép.

Nguồn: Tổng hợp

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 621 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Hay quá, cảm ơn chủ top nhiều.có nhiều thứ xung quanh mà ko biết tận dụng cứ mua dụng cụ vừa tốn diện tích lại tốn xèng ^^

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Trizzie
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 232 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

cảm ơn bài nà tuyệt hay
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 55 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Mình thích cái mẹo kẹp sách nấu ăn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thích cách vẽ lên cốc uống cafe, sẽ thực hành ngay
    • 83 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mình cũng thích cái kẹp sách nấu ăn.
    Hữu Quyền: 6W: ;11W: CD 43, ĐKLĐ 17 ;13W: ĐKLĐ 25,CDXĐ 9MM,CVĐ 85mm, 85gr; 16W: 34,18,156gr; 20W :46,23,160,337gr ;24W:61,40,800gr 25W3D: 69,39,233,976gr 27W: 73,48.1262gr 31W4D: 87,54,298,2307gr 34W : 93,61, 3179gr 36W: 98, 65, 3300gr 37W My son was borned with weight 3,2kg

Thế là gia đình mình đã đông đủ. Các con yêu qúy hãy luôn khỏe mạnh , ngoan ngoãn bên bố mẹ các con nhé..Vì các con là taì sản vô giá của bố mẹ. Yêu các con nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,450 Bài viết

• 1,969 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cách chiên trứng hình trái tim

1186698_291167777689080_2140369751_n

Dùng nắp đồ hộp tỉa hình hoa

1472839_324094854396372_1923670594_n

Làm khay đựng từ socola

1979749_371779992961191_523618767_n
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

thank chủ topic nhé nhiều thứ hay ghê
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 614 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Bài viết hay quá. Thank u
    ♫♫♫ Tôi không có gì đặc biệt ♫♫♫

。☆ ☆。。☆ ☆。 Ngoài cái miệng hay cười và tính... lười bản năng . 。☆ ☆。。☆ ☆。
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 556 Bài viết

• 1,051 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nha. Em vừa post bài hôm qua, nay vô lại để đọc comment của các mẹ, vui cả ngày luôn ^^.

Mẹ nào sưu tầm được các mẹo vặt khác thì cùng nhau chia sẻ nghen. Em sẽ đi tìm và sưu tập thêm các mẹo dễ làm khác để up cho các mẹ ><
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 296 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Rau câu trái dâu nhìn thèm thật :3. Bữa nào mình làm. Ăn vài chục trái cũng không ngán quá :3.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em thích râu câu trái dâu
    nhưng cái bột lăn xung quanh trái dâu là cái gì nhỉ, có mẹ nào biết ko chỉ em nhé
    tks
    • 233 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hay quá. Nhưng mình thấy cách cắt hành tây thấy không được lắm. Vì mình cũng làm và thấy nó bị vụng.
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hí hí nhiều thứ hay đáo để
    • 904 Bài viết

• 2,441 Được cảm ơn

Cái đó là đường bột thôi mà.

Đọc xong bài này đi lấy 1 cái móc áo cất vào tủ bếp liền
    Nothing begins if you don't begin

ea4ac7fd086589b2eb98fafebbd72ad71c0dd576
    • 47 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giửi đến các mẹ thêm 1 mẹo để chế biến thức ăn nhé

MẸO CHỌN ĐỒ BIỂN NGON
    10003422_636487029719815_1517018357_n

1. Cách chọn mực
    Mực tươi có rất nhiều loại như mực nang, mực ống, mực sim…Nếu bạn muốn chọn mực tươi thì nên chọn con to, dày mình, trắng đục như cùi dừa, thịt chắc không bị nát, lớp màng màu nâu bao quanh đều bên ngoài đối với mực nang còn mực ống thì chọn con có lớp thịt màu sáng hơi hồng, dầu vẫn dính chặt vào thân, túi mực chưa bị vỡ.

Lưu ý: Mực kém tươi là mực đã chuyển sang màu hơi xanh ngà, thịt nhão, đầu không dính chặt với thân, mùi rất tanh.

Mực khô: Khi chọn con to vừa, không nên chọn loại nhỏ quá hoặc lớn quá, thường thì chọn mực khô từ 100 - 150 gam một con là vừa. Mực ngon có mình dày, màu hồng nhạt, thân mực phẳng đều có lớp phấn trắng trên bề mặt, sờ tay thấy khô cứng, có mùi thơm, không tanh.

2. Cách chọn cua
    Cua có nhiều loại để bạn lựa chọn theo sở thích như cua gạch, cua thịt, cua nước. Cua gạch và cua thịt đều rất ngon và bổ dưỡng. Bạn muốn chọn cua ngon bằng cách lấy tay ấn vào yếm cua, nếu cứng là cua có nhiều thịt. Ngoài ra nếu mua quen rồi bạn chỉ cần nhìn que càng của nó, nếu thấy mọng nước là cua xốp, không ngon. Cua ngon nhìn bên ngoài thấy lớp vỏ màu xám đục, yếm to.

3. Cách chọn ghẹ
    Tôm ngon thân phải săn chắc, vỏ còn cứng, màu trắng trong chứ không đục hay ngả sang đỏ, vàng. (ảnh minh họa)

Khác với cua, ghẹ có gạch có màu hơi ngả vàng, các chân của ghẹ khi bóp rất chắc chứ không mềm. Còn ghẹ thịt thì khi bạn bấm tay vào sát phần yếm phía dưới ức, gần chân mái chèo nếu lõm là ghẹ óp. Nếu bạn ngại sờ vào ghẹ mà chỉ cần nhìn thì nên chọn ghẹ có yếm màu đỏ, chân ghẹ tươi sẽ co chứ không duỗi.

4. Cách chọn tôm
    Tôm ngon thân phải săn chắc, vỏ còn cứng, màu trắng trong chứ không đục hay ngả sang đỏ, vàng. Phần đầu dính chặt vào thân, các càng vẫn còn nguyên, không có mùi tanh, ươn.

5. Cách chọn sò
    Có rất nhiều loại sò cho bạn lựa chọn như sò huyết, sò lông, sò nhưng cách lựa chọn không khác nhau là mấy. Như sò huyết ngon là khi bạn chọn con phải lớn vừa ăn vì nếu nhỏ lúc luộc sò sẽ bị teo lại, còn to quá thì dễ bị dai. Sò còn tươi khi nhìn trên rổ thấy nhiều con đang thò lưỡi ra ngoài. Nếu sò ngậm miệng, bạn lên ngửi sò vì sẽ có mùi hôi không nên mua.

Mách nhỏ bạn: Không nên mua đồ hải sản như tôm, cua, ghẹ vào các ngày giữa tháng âm lịch thì lúc đó đồ hải sản sẽ không ngon.
    • 5 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cam on ban bai viet rat co ich.
    • 39 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bài dịch sai nhìu quá mẹ nó. Cái lấy lòng đỏ trứng có phải là cắt chai rồi đổ cả quả qua đâu. Cái rau câu trái cây thì là rau thạch rượu magarita mà, chứ rau câu thường bỏ vào trái cây ăn đâu có ngon.
    • 68 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

hay quá, các mẹ chăm chỉ sưu tầm nhen
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2