TIN TÀI TRỢ.

Thực đơn gia đình mức 5 triệu / tháng (Tầng 7) - cùng đi chợ cho bữa ăn gia đình ngon - bổ - rẻ nào

• 26 Lượt chia sẻ
  • 286K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 3,045 Bài viết

• 5,042 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PT2012 Xem bài viết

Em từng đi BN rồi á, công nghiệp phát triển. e k biết chị làm NN là bên gì, nhưng e được tiếp xúc với SCT, Trung Tâm KC thấy quý, thân tình lắm chị ạ, đặc biệt là chú PGD SCT từng chiến đấu tại QNam quê em, rồi chú gì đó hát Quan họ rất hay, có vợ làm Trưởng khoa Thanh nhạc - Quan họ gì đấy; nhắc lại nhớ món Ngan quê chị rồi, tiết Ngan nè, có cái hình e để trong máy ở nhà, tối về post khoe với chị .

Cái sở thích của chị sao mà đáng yêu thế. Buổi sáng mà chị dậy làm được kịp món Xôi mít thiệt là bái phục mà, chắc chồng thương lắm nè
    Nơi em làm việc là thành phố Bắc Ninh rồi, nơi chị sống là vùng lạc hậu và nông thôn nhất tỉnh Bắc Ninh đó, nói thật là ở chỗ chị ở thì có tiền muốn ăn sáng ngon cũng ko có chỗ mà ăn nên toàn phải tự làm. Chồng chị là ông chủ về kinh tế của gia đình lại chiều vợ nên chị phải chiều lại bằng cách nấu ăn cho chồng thôi, ko đảm đang gì đâu ( vì toàn có mục đích mà ). Sáng chị hay dậy sớm khoảng 5h, làm đồ ăn sáng xong là gọi 2 con dậy rồi cho ăn, chuẩn bị đi lớp với đi làm ( 7h làm việc mà) nên nấu gì và làm gì là toàn lên kế hoạch trước. Ví dụ ngày mai sẽ là món bánh giò ( đã có nguyên liệu rồi).
    Ở nhà chồng nên ngoài thời gian cho chồng, con ra thì thời gian trong bếp là thời gian em thấy vui nhất và thoải mái nhất, cảm thấy mình đã có sở thích, có đam mê nên ước mơ của em sau này có nhà riêng chắc chắn khu bếp sẽ là nơi em chăm chút nhất...
    Lan man quá, em mời cả nhà ăn món quà chiều, món ăn mà 3 bố con nhóc nhà em mê tít,: Chuối chiên ròn ạ
    1314155

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• ccr
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,688 Bài viết

• 14,166 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhìn miếng gân bò trong tô canh của chị Vit mà thèm quá, em thích ăn gân bò lắm mà ít khi mua được phần gân trong trong đó ngoài chợ. Canh đó chị cho thêm vài miếng cà chua cắt múi cau là màu đẹp hơn nữa. Nhà e cũng thỉnh thoảng nấu nhưng với phần rìa thịt bò hơi gân gân chút thôi. Thèm bún bò Đà Nẵng quá PT ơi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,351 Bài viết

• 1,093 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Abi Xem bài viết
    Ngất với con bé PT với cả rừng món heo bên kia cả nhà ạ .
    Chị hỏi lơ mơi chút, em và mọi người đừng ném đá, là nhà mình đi thi nấu ăn là thi ở đâu vậy, cứ nghe nói bên kia mà chẳng biết bên kia là bên đâu, thỉnh thoảng có người quăng link vào nhà thì chị vote thôi ... hihi ...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ccr Xem bài viết
    Nhìn miếng gân bò trong tô canh của chị Vit mà thèm quá, em thích ăn gân bò lắm mà ít khi mua được phần gân trong trong đó ngoài chợ. Canh đó chị cho thêm vài miếng cà chua cắt múi cau là màu đẹp hơn nữa. Nhà e cũng thỉnh thoảng nấu nhưng với phần rìa thịt bò hơi gân gân chút thôi. Thèm bún bò Đà Nẵng quá PT ơi
    Chủ nhật bà đi chợ Bàn Cờ đi .
    Tui biết phải chỉ bà làm sao đi cho tới đây, hic... Nếu bà đi đường Bàn Cờ vô thì hẻm chợ này nằm tay trái, nếu đi đường thẳng chính từ đầu chợ (NĐC) đi thẳng tuốt xuống hàng rau (chạm hàng cá) rẽ phải đi thẳng hoài hẻm nhỏ này (ra gặp đường Bàn Cờ) có cô bán thịt bò (bỏ mối cho nguyên cái chợ) bán đủ thứ từ xương bò (tui mua nấu nước lẩu 30k/kg), gân bò miếng lớn (phần lóc ra lấy thịt ròng), gân bò cọng trắng (ngâm trong nước đá - hem biết tác dụng), bà mua bao nhiêu cũng có nêu đi sớm tí. Có cả đuôi bò và thịt dê chính hiệu - nếu được dặn trước.
    Đi thì dễ mà sao tui diễn tả tui còn thấy rối .
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me VitBi Xem bài viết
    Chị hỏi lơ mơi chút, em và mọi người đừng ném đá, là nhà mình đi thi nấu ăn là thi ở đâu vậy, cứ nghe nói bên kia mà chẳng biết bên kia là bên đâu, thỉnh thoảng có người quăng link vào nhà thì chị vote thôi ... hihi ...
    Link đây chị - chống chỉ định khi xem: rất mỏi tay .

https://www.webtretho.com/forum/f3498/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,351 Bài viết

• 1,093 Được cảm ơn

Gân đó là gân lóc từ miếng phi lê đó CCR, chị thích mua gân chỗ đó vị nó trông sạch, mỏng, ít thịt, nấu mau mềm. Có thêm vài miếng cà chua thì vừa ngon và đẹp nhưng dưa hôm đó chị muối chua ơi là chua nên thôi.

Cái chỗ VGFood em chỉ đó, chị ra mua củ hủ dừa được đúng 1 lần, mấy lần sau ghé lại lần nào cũng hết, nhà chị thích ăn cái món đó, dòn dòn sực sực ... hihi ...

Hôm trước chị vừa làm được mẻ tương ớt ngon ơi là ngon, có mực khô không chị share cho ít tương ớt, ăn cho nổi mụn ... hihi

Em PT ở Đà Nẵng à, bắt tay cái ... hihi ...thấy toàn nấu món miền trung, lại có cái nia nhỏ nhỏ giống hồi nhỏ dùng để sàn gạo quá à ... hihi ...
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,621 Bài viết

• 7,793 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me VitBi Xem bài viết
    Gân đó là gân lóc từ miếng phi lê đó CCR, chị thích mua gân chỗ đó vị nó trông sạch, mỏng, ít thịt, nấu mau mềm. Có thêm vài miếng cà chua thì vừa ngon và đẹp nhưng dưa hôm đó chị muối chua ơi là chua nên thôi.
    Nấu dưa chua gân bò ngoài ra nên thêm một nắm lạc (đậu phộng) ngâm nước ấm cho mềm, bóc bỏ vỏ lụa, băm dối ninh mềm nhừ lẫn vào nữa mới là tuyệt đỉnh
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,351 Bài viết

• 1,093 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tete2 Xem bài viết
    Nấu dưa chua gân bò ngoài ra nên thêm một nắm lạc (đậu phộng) ngâm nước ấm cho mềm, bóc bỏ vỏ lụa, băm dối ninh mềm nhừ lẫn vào nữa mới là tuyệt đỉnh
    Bác Te hay có những tuyệt chiêu đỉnh của đỉnh ha, cảm ơn bác rất nhiều nhiều, lần sau mình sẽ thử vì nhà mình hay nấu món này ... hihi ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 797 Bài viết

• 3,623 Được cảm ơn

Để chống xì pam em up thực đơn hai lúa nhà em: Thịt kho tàu, nhộng rang với rau muống luộc dầm sấu, cà muối

9097128743_2fc5f2e7b0_o

toàn cảnh:

9097165087_bed464e4b4_o

Một hôm khác: cá bống kho khô, đậu xào mướp giá, canh rau cải cá rô, cà muối
    9097128533_0362d4050c_o

Và cuối cùng, đú theo chị cọp, tặng cả nhà 1 lọ hướng dương. Hi vọng mỗi người trong nhà TĐ sẽ có 1 ngày... đầy nắng theo cả nghĩa bóng và nghĩa đen! (còn Hà Nội thì đang chuẩn bị mưa đây, huhu)

3307305675_f635731c1c
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 797 Bài viết

• 3,623 Được cảm ơn

thế này nhà mình chị AD là chị cả roài, chị Cọp là chị 2, chị Vít là chị 3, tằng tằng tiếp theo chị 4 chị 5 chị 6...
    Còn độc đắc bác te chắc là bầu sô quá!!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,621 Bài viết

• 7,793 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mePoohiu Xem bài viết
    thế này nhà mình chị AD là chị cả roài, chị Cọp là chị 2, chị Vít là chị 3, tằng tằng tiếp theo chị 4 chị 5 chị 6...
    Còn độc đắc bác te chắc là bầu sô quá!!
    Há,..há,..há... Gạo sa chĩnh chuột,... toi roài
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Về nhà TĐ cạnh tranh với bé PT một số món có... heo :

3p6l

wjjo

3dw8

Theo tinh thần chị Cọp, em Miu .

imj4
    • 709 Bài viết

• 6,604 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Abi Xem bài viết

Ngất với con bé PT với cả rừng món heo bên kia cả nhà ạ .
    Nói vụ heo này nhớ heo bên kia Em mà đọc còm của Hà cờ nó còm món heo của miu thì em chít luôn . Mợ ơi, già mắt mũi kèm nhem có thấy gì đâu, nghe phuongvu nhắc mới quay lại, đọc xong quỵ luôn

Công nhận sức PT kinh hoàng thật

Miu: Tui đét vô mờ ông cô bi giờ. Toàn hình cũ cho vô khung post lại chứ có tấm nào mới đâu. Thế đó giờ không thèm ngó post của chị chứ gì ? Đã không sâu hình của mềnh mà hình của người ta cũng chả thèm ngó. Lười như cú thế bảo sao chả ai nhớ. Mau sâu hình mauuuuuuuuuuuuuuuuu

HT: Nước hình bữa ni sao giống hệt miu vậy trời ?

Vít bi Ngay từ đầu đã nghi nghi rùi, vì trong nhà TĐ toàn các e tuổi trẻ tài cao, lão như mình thì đa phần có thú chơi tao nhã là hoa, bánh, chứng ... chứ không lọ mọ trong bếp như mềnh. Thêm nữa là Hà cờ nó biết tuổi mềnh và cả Vít, mềnh cũng đã cố thử trong mấy post đầu tiên mà sao nó cứ nín thinh hà ...Cơ mà không sao không sao, thế là trẻ thêm được vài....tháng qua
    À ơi ru hời …

Mẹ thương con có hay chăng
    Thương từ khi thai nghén trong lòng
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 797 Bài viết

• 3,623 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop_vinhlong Xem bài viết
    Miu: Tui đét vô mờ ông cô bi giờ. Toàn hình cũ cho vô khung post lại chứ có tấm nào mới đâu. Thế đó giờ không thèm ngó post của chị chứ gì ? Đã không sâu hình của mềnh mà hình của người ta cũng chả thèm ngó. Lười như cú thế bảo sao chả ai nhớ. Mau sâu hình mauuuuuuuuuuuuuuuuu
    Hic em có đọc mà, thấy chị bẩu được ảnh tặng quà, chị tả lúc ý mắt chị sáng trưng nên em tưởng.... giá mà có ai tặng em cái máy ảnh để em còn show hình.......................................
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,284 Bài viết

• 6,952 Được cảm ơn

nhà TĐ ới ơi, em đang cai hoa mà cứ thi nhau up hoa lên để em lại phát rồ vì hoa
    Ngủ dậy thấy trời mưa, chẳng mò đc ra vườn, lôi đống ảnh cũ ra ngắm, lại lên cơn hoa " vật" , ngắm em này thì lại thèm một ly Tequila sunrise
    551350_567336939965681_1449127594_n
    Đợt trc em đi buôn hoa, lỗ chỏng vó , lão chồng kêu giời lên vì thấy suốt ngày hoa hoét gầy tọp cả người mà tiền thì chả thấy đâu, vẫn cứ xin chồng đều đều . Đúng lúc thời tiết nắng nóng, hoa chết hàng loạt, em quay sang ăn và ăn, bỏ luôn nghề " gái bán hoa".Thay vì cập nhật hình ảnh hoa hoét lên FB thì e up lên toàn là ảnh ăn với uống .Từ đợt mua cái lò nướng để làm bánh e tăng đc 2kg vì nhồi bơ và sữa vào bụng quá nhều Chồng thấy vậy chắc cũng mừng ....
    ( giời mưa, cho e lan man tí.....)
    • 2,292 Bài viết

• 36,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trời ơi là trời! Mình đi có 1 buổi chiều mà tối về tăng 3 chục post

Em up thực đơn cái đã rồi sẽ đi đọc bài, keke...

1. Nem rán, hoa thiên lý xào thịt bò, canh cà chua với mấy viên mọc:
    9570303870_5130a13116_b

2. Thịt kho trứng, canh rau ngót, củ cải luộc, dưa chua:
    9548169307_3df75a419d_c

3. Củ cải + đậu luộc, Cà tím bung, Trứng cá trộn trứng vịt rán:
    9524449662_ef3de14438_c

4. Cơm cúng rằm,khác với trong Nam, ngoài Bắc rằm tháng 7 cúng mặn, mà làm linh đình lắm, nhà em như này là giản dị lắm rồi. Mọi khi làm cỗ là toàn nấu trên bếp nhà ông bà, hôm này là mẹ chồng em mệt, nên bà để em tự tung tự tác, muốn làm gì thì làm, kaka
    9560264789_b38e82ce49_c

5. Hôm nay HN lại mưa, lại ngập, em đi đường bị cái ô tô rẹt qua, nước bắn ướt hết từ đầu đến chân. Chán ghê, may là về đến nhà có hộp mít an ủi (ảnh chỉ mang tính minh họa vì hộp mít này chụp lâu rồi, hộp mít hôm nay thì đã yên vị trong dạ dày của em )
    9281998945_068552f1f0_o

Nhà nhà up hoa, em cũng phải bon chen

Hoa lan tiêu bên bờ rào:
    9396772557_9282e4aa06_o

Cây nhà lá vườn, thập cẩm các loại cắt vào cắm:
    9345892810_4864664a04_o

Mẫu đơn, ớt, chanh:
    9567600237_89c3fd4bfa_b
    • ccr
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,688 Bài viết

• 14,166 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Báo cáo chị Cọp, trưa nay em ngủ mơ thấy ***

Lần trước e gặp rõ ràng là *** nam, hôm nay gặp lại, vẫn gương mặt đấy nhưng thành *** nữ (chắc là *** mới được bà Abi tài trợ chuyến đi Thái như bác tete). Hôm trước gặp rõ ràng tóc húi cua, thế mà mới có 1 tuần tóc đã dài xoăn tít như sợi mì ăn liền....

Hỏi *** tuần này dắt theo con gì, chả nói chả rằng, *** vén váy (như chị Cọp mỗi lần lau đèn thần) đưa cho em 1 cái máy.....
    Trùng hợp là cách đây vài ngày em cũng vừa đòi chồng order ở nước ngoài mua cho em cái máy để làm mấy món này, nhưng chồng bảo, lâu lâu mới ăn 1 lần, mua làm gì cho phí Thế là e la toáng lên "phí còn hơn mua ngoài chợ ko đảm bảo VSATTP...."

Mơ gì mà lung tung phèng, chả như dự đoán gì hết à

p/s: ko chuyển * thành chữ
    -------------

Gửi cả nhà các món tổng hợp

1/ Món canh (trừ các món canh rau)
    9570717782_1af1b3d581_z

2/ Món gỏi (gửi rồi gửi lại)
    9570722172_7dea292aa5_z

3/ Món khô (gửi rồi gửi lại)
    9567948519_0fef46066b_z

4/ Món nước (mới gửi ở cuối tầng trc rồi, ngại gửi lại)
    • 709 Bài viết

• 6,604 Được cảm ơn

Báo cáo chị Cọp, trưa nay em ngủ mơ thấy ***

Lần trước e gặp rõ ràng là *** nam, thành *** nữ (chắc là ***

Hỏi *** tuần này dắt theo con gì, chả nói chả rằng, *** vén váy (như chị Cọp mỗi lần lau đèn thần) đưa cho em 1 cái máy.....
    ...."

p/s: ko chuyển * thành chữ
    -------------

4/ Món nước (mới gửi ở cuối tầng trc rồi, ngại gửi lại)
    Thế cuối cùng là món gì vậy hả, chứ con mắt tui nó sắp lòi ra rồi đó . Nãy giờ quét khối đen khối trắng, rùi dịch, rùi đảo chữ, rùi ngoẹo đầu ngoẹo cổ xem nó có gài đáp án ở đâu trong cái post này không mà cũng hổng hỉu mịe gì hết á

Trời ới, sao hổng chia post ra: phuong 1 trang Hà cờ 1 trang mà "chùm nhum" ở đây vầy rồi mấy trang sau ai thèm coi nữa hả hả hả ??? Abi đâu, chuẩn bị sâu hàng để giữ lửa cho nhà em ới, hừ...hừ...
    À ơi ru hời …

Mẹ thương con có hay chăng
    Thương từ khi thai nghén trong lòng
    • 4,282 Bài viết

• 6,398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-hồng-xanh Xem bài viết
    Bác Tê ơi, cái món cật nướng này nó lại ko có mùi jhoi ạ, em ghét nhất ăn cật là vì cứ phải cắt bỏ cái trắng trắng í đi đấy ạ. Món này mà cho các ông nhắm rượu thì chắc hợp quá, nhà em có 1 ông bợm nhậu siêu lắm, lại phải cho thêm vào thực đơn món này của bác
    Anh em tôi chỉ uống khi vui, khi buồn, và khi bình thường thôi mà. Gọi là bợm thì nghe căng quá cô Tâm ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,432 Bài viết

• 2,184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop_vinhlong Xem bài viết
    Thế cuối cùng là món gì vậy hả, chứ con mắt tui nó sắp lòi ra rồi đó . Nãy giờ quét khối đen khối trắng, rùi dịch, rùi đảo chữ, rùi ngoẹo đầu ngoẹo cổ xem nó có gài đáp án ở đâu trong cái post này không mà cũng hổng hỉu mịe gì hết á

Trời ới, sao hổng chia post ra: phuong 1 trang Hà cờ 1 trang mà "chùm nhum" ở đây vầy rồi mấy trang sau ai thèm coi nữa hả hả hả ??? Abi đâu, chuẩn bị sâu hàng để giữ lửa cho nhà em ới, hừ...hừ...
    Đánh giấu.học hỏi các chị
    Yêu con nhất