TIN TÀI TRỢ.

Thực đơn gia đình mức 5 triệu / tháng (Tầng 7) - cùng đi chợ cho bữa ăn gia đình ngon - bổ - rẻ nào

• 26 Lượt chia sẻ
  • 286K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 818 Bài viết

• 2,530 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui, nhà mình đã có nhà mới rồi. Chúc nhà TĐ xây nhà cao, cao mãiiiiiiiiiiiiiiiii!!!

Nhà TĐ có nhiều cao thủ tuổi trẻ tài cao quá, làm kẻ "hơi già" như em cảm thấy thật xí hổ vì chả bằng được một góc của các mẹ, hịhị. Càng phải siêng năng ra vào học hỏi ^^.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,187 Bài viết

• 3,928 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mau_nong Xem bài viết
    mai làm tương ớt ĐN theo công thức của PT , mỗi tội chả có Tré bà Đệ để thưởng thức cùng PT cho xin công thức làm Tré đi !
    Tớ chịu, chả biết làm Tré đâu, Cậu tớ làm Trủi/Trửi từ da heo ngon lắm, cũng same same với Tré, gói bằng lá ổi nhưng tớ chưa học được cách làm.

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-hồng-xanh Xem bài viết
    em sinh năm 83, là nhân viên nhà nước quèn ạ, em ở Bắc Ninh, chính hiệu nông thôn

EM có sở thích là nấu ăn sáng cho chồng
    Em từng đi BN rồi á, công nghiệp phát triển. e k biết chị làm NN là bên gì, nhưng e được tiếp xúc với SCT, Trung Tâm KC thấy quý, thân tình lắm chị ạ, đặc biệt là chú PGD SCT từng chiến đấu tại QNam quê em, rồi chú gì đó hát Quan họ rất hay, có vợ làm Trưởng khoa Thanh nhạc - Quan họ gì đấy; nhắc lại nhớ món Ngan quê chị rồi, tiết Ngan nè, có cái hình e để trong máy ở nhà, tối về post khoe với chị .

Cái sở thích của chị sao mà đáng yêu thế. Buổi sáng mà chị dậy làm được kịp món Xôi mít thiệt là bái phục mà, chắc chồng thương lắm nè

Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Sang tầng mới chúc mừng em PT2012 có tin vui mấy giải liền nhé! Giải siêu tốc, giải năng nổ và giải yêu thích.
    Hơ, k có đâu chị Iris ơi, giải Siêu tốc thì chắc chắn rùi, còn giải Năng nổ, giải Yêu thích thì phải đợi "hạ hồi phân giải", last minutes khó ngờ lắm. Như tuần trước e tụt giải Năng nổ cũng vào phút cuối.

Mà e ngưỡng mộ chị quá đi, vote tăng vùn vụt á.

Trích dẫn Nguyên văn bởi tete2 Xem bài viết
    @ Các bạn khác: Có dịp trang TĐ Offline có lẽ cũng hay đấy nhỉ ???
    Khi nào nhà TD đầu cầu HN off cho e gửi ít Tré bà Đệ và tương ớt bà Phương làm mồi nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,284 Bài viết

• 6,952 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PT2012 Xem bài viết
    Tớ chịu, chả biết làm Tré đâu, Cậu tớ làm Trủi/Trửi từ da heo ngon lắm, cũng same same với Tré, gói bằng lá ổi nhưng tớ chưa học được cách làm.

Khi nào nhà TD đầu cầu HN off cho e gửi ít Tré bà Đệ và tương ớt bà Phương làm mồi nhé
    Hum nào bộ chocolate fondue về tới xứ Quảng thì nhớ gửi ớt Bà Phương , tré bà Đệ ra nữa nhá =))
    Tránh xì pem , post 1 món nhậu cho các ông chồng, cách làm thì đơn giản nhưng hơi mất công sơ chế. Cái tiết thu man mát nhậu với món này cũng đc đấy !
    320541_2093092611334_1214367174_n
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,621 Bài viết

• 7,793 Được cảm ơn

Tránh xì pem , post 1 món nhậu cho các ông chồng, cách làm thì đơn giản nhưng hơi mất công sơ chế. Cái tiết thu man mát nhậu với món này cũng đc đấy !
    320541_2093092611334_1214367174_n
    Món này muốn ngon phải có nước muối cà hay nước muối dưa. Tôi đã làm cả một clip về cách làm, hôm nào hoàn thiện sẽ gửi lên (vì chèn phụ đề vào clip khó quá )
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 709 Bài viết

• 6,604 Được cảm ơn

Hà cờ , Hờ tờ , miu mướt, chị Vít, em Lands .... đâu hết òi sao không tung hình chào nhà mới đi hả ? Tầng mới mà cứ đặt gạch sẽ làm giảm độ hot của nha TĐ đấy.

Tiếp chiêu XANH ĐỎ TÍM VÀNG của phuong (cũ với8 nhiều người nhưng mới với mình vì mới....ghép, hí...hí..

- TRẮNG

de73c194-3f28-45c2-8bf4-d4976168e201_zps9be0a213

- ĐEN

e44d764f-e0fe-422f-b926-8b06562e042f_zps47e8ce64

- HỔ PHÁCH

41daedf4-e0a3-4771-bdea-691a7de26d00_zpsee6bf658

- NÂU

76e5521b-1893-47d7-b3b9-a35b2e74a2cc_zpsfaa10d67

- NUY

4437eb46-ec57-49cb-acd1-bc3a83431db8_zps3788bfea

- NGŨ SẮC

2a1cfaab-e63d-4f34-8476-dee3002d55c0_zps1ce9fa93

- THẬP CẨM

bf79b8c1-ba51-471a-a042-d9deebcce69a_zps2b2c265f

- THỨ KHÔNG THỂ THIẾU CỦA NHÀ TĐ ( nhà TĐ mà thiếu em thì bùn lắm )

978fa24e-981f-4cfa-b9ac-a91a0bfc0bba_zps846a1de9

CHÚC CẢ NHÀ TẦNG MỚI HOA TIỀN ĐẦY ẮP TÚI VÀ XÂY NHÀ CAO MÃIIIIIIIIIIIIIIII
    À ơi ru hời …

Mẹ thương con có hay chăng
    Thương từ khi thai nghén trong lòng
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 178 Bài viết

• 1,301 Được cảm ơn

góp vui cùng mọi người tầng mới1098464_426581794127402_852048434_n
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

hình nét quá chi Cọp ơi.
    bác Tete 2 giúp em chế biến món thịt lợn rừng gấp mới.cn này nhà e sẽ được cho 1 con heo rừng nhưng em chỉ biết 2 món nướng và xào lăn,còn lại thì chưa biết làm món gì nữa.Hôm đó nhà em sẽ tụ họp ăn uống mà ko lẽ chỉ biết mỗi 2 món.
    Con là tất cả !

9def00a48d88123d15899a02fbab4eda_46808111.p1070995
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,284 Bài viết

• 6,952 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dollars_mum Xem bài viết
    hình nét quá chi Cọp ơi.
    bác Tete 2 giúp em chế biến món thịt lợn rừng gấp mới.cn này nhà e sẽ được cho 1 con heo rừng nhưng em chỉ biết 2 món nướng và xào lăn,còn lại thì chưa biết làm món gì nữa.Hôm đó nhà em sẽ tụ họp ăn uống mà ko lẽ chỉ biết mỗi 2 món.
    Hôm đi Di Linh - Lâm Đồng e đc đãi cỗ toàn món lợn rừng, ấn tượng với món lợn rừng hấp sả, đặt nguyên cái nồi hấp lên mâm cỗ, nóng hôi hổi vừa thổi vừa ăn í ạ. Thịt ngọt, thơm, và mềm lắm. Còn 1 món nữa là đọt mây xào thịt lợn rừng, em ko ăn đc cái đọt mây đó vì đắng hơn cả mướp đắng nhưng cánh đàn ông thì rất thích. Nếu nhà tự mổ thì em nghĩ nên làm món tiết canh , cỗ lòng bớt 1 đoạn làm dồi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,621 Bài viết

• 7,793 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dollars_mum Xem bài viết
    hình nét quá chi Cọp ơi.
    Tôi cũng chỉ biết chế biến vài món với lợn rừng thôi (vì thỉnh thoảng mới mua được và cũng không dám mua nhiều trữ đông lâu) nên cũng chỉ có chút ít kinh nghiệm thôi:

1- Nếu là lợn rừng nuôi thì bạn chế biến như lợn thường thôi vì bì không bị quá dai như lợn rừng tự nhiên.

2- Đặc biệt xương lợn rừng (cả loại tự nhiên lẫn loại nuôi) rất ngọt nên nấu canh rất ngon:

- Ở một số tỉnh miền núi phía Bắc thường nấu với cây chuối rừng, nếu không có chuối rừng thì nấu bằng cây chuối lá thái mỏng cũng được (thân chuối thường bán ở các hàng bán rau sống). Gia vị nêm dùng một ít mắm tôm lọc lấy nước cho vào từ nước lạnh (nếu cho vào nước nóng mùi sẽ rất khẳn). Nấu sôi cho thân chuối thái mỏng vào, đun chín cho hành lá, húng thơm, rau mùi (ngò rí) cắt nhỏ vào.

- Nấu canh xương lợn rừng với khoai môn cực kỳ hợp, sau khi khoai chín rắc hành lá và bắt buộc phải có mùi tàu (ngò gai) thái nhỏ vào canh mới ngon và thơm.

3- Nếu là lợn rừng tự nhiên thì nhà tôi thường hâm mộ nhất món luộc vì đảm bảo giữ được vị ngọt của thịt. Lưu ý là lợn rừng tự nhiên bì cực kỳ dai nên sau khi nước sôi phải giảm lửa để sôi lăn tăn 25-30 phút mới có thể ăn được bì (đây là đặc điểm chính để phân biệt lợn nuôi hay lợn tự nhiên). Nhà tôi thường luộc theo 2 cách sau:

- Luộc với nước dừa: Với 1kg thịt lợn rừng dùng khoảng 1/2 lít nước dừa tươi, đổ vào nồi rồi chế thêm nước vào cho ngập thịt, cho chút muối vào rồi luộc. sau khi nước sôi phải giảm lửa để sôi lăn tăn 25-30 phút mới có thể ăn được bì . Nước luộc sau đó phải pha loãng thêm, nấu sôi cho hành dùng được như nước xáo. Lưu ý phải pha loãng thêm gấp 2-3 lần vì nước luộc sẽ ngọt khé. Cách luộc này thịt lợn rừng ăn nóng rất thơm ngon.

- Luộc rượu vang đỏ: Với 1kg thịt lợn rừng dùng khoảng 150-200ml rượu vang đỏ, đổ vào nồi rồi chế thêm nước vào cho ngập mặt thịt, cho chút muối, 1-2 củ sả (để nguyên củ) vào rồi luộc. sau khi nước sôi phải giảm lửa để sôi lăn tăn 25-30 phút mới có thể ăn được bì . Nước luộc sau đó đổ bỏ. Cách luộc này bạn có thể áp dụng cho thịt bê cũng rất ngon và lạ. Món này khi thái thịt sẽ có màu rất đẹp nhưng ăn không ngon bằng luộc với nước dừa.

Nếu trộn lẫn cả 2 cách bày món ăn rất đẹp.

Nếu là lợn rừng nuôi bạn cũng dùng tương tự nhưng chỉ sôi 5-10 phút là được nếu không bì lợn sẽ nhừ bung .
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,621 Bài viết

• 7,793 Được cảm ơn

Hôm đi Di Linh - Lâm Đồng e đc đãi cỗ toàn món lợn rừng, ấn tượng với món lợn rừng hấp sả, đặt nguyên cái nồi hấp lên mâm cỗ, nóng hôi hổi vừa thổi vừa ăn í ạ. Thịt ngọt, thơm, và mềm lắm. Còn 1 món nữa là đọt mây xào thịt lợn rừng, em ko ăn đc cái đọt mây đó vì đắng hơn cả mướp đắng nhưng cánh đàn ông thì rất thích. Nếu nhà tự mổ thì em nghĩ nên làm món tiết canh , cỗ lòng bớt 1 đoạn làm dồi.
    - Lợn rừng sống ở môi trường không sạch sẽ lắm nên không nên ăn tiết canh vì cực kỳ dễ nhiễm sán hay ký sinh trùng khác (kể cả lợn thường)

- Bổ sung thêm nếu lợn nguyên con thì lưu ý là nếu muốn chẻ lấy nanh lợn phải chẻ từ xương còn sống và thật tỉ mẩn mới chẻ được, nếu luộc qua rồi lấy nanh thì nanh sau này sẽ bị hỏng. Nanh dài chủ yếu ở phần chân răng - phải dài gấp 4-5 lần răng phần thò ra ngoài lợi.
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,567 Bài viết

• 66,907 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Chị Cọp: thấy chị tung ảnh là tinh thần vui phơi phới, toàn món ngon có liên quan đến đề tài "Heo" mà không thi phí quá

Mấy hôm nay em bận bù đầu, hồ sơ để làm nhiều quá mà phải sắp xếp giờ đón con tan học lúc 10:30 nữa nên đuối hôm qua thì lại chuồn sớm về nấu mâm cơm chay cúng rằm, có thảy các món: nộm bạc hà tàu hũ, chả giò chay, cà ri chay, canh súp chay, xào ngũ sắc chay, tàu hũ chiên, xôi. Làm xong cũng định chụp hình mà chưa kịp chụp thì chồng bê lên sắp cúng hết trơn

Hôm qua bận quá nên cũng không biết có nhà mới luôn, sáng nay ra mới biết

Tàn tích cúng chay hôm qua, đem vào văn phòng ăn trưa
    544546_620873054599411_1923578841_n

Còn đây là thực đơn 2 hôm trước

1003751_620873084599408_1348539338_n

1234219_620873311266052_1780298229_n

Thêm cái lọ hoa bé xinh ngay góc bàn làm việc trong vp
    1176369_617967544889962_1082004456_n

Khuyến mãi thêm tấm ảnh đêm thứ 7 vợ chồng em và 3 trẻ con đi hát karaoke thư giãn
    1185955_618639004822816_1681557537_n
    Nhận làm việc khó
    • 19 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bánh da lợn nhìn ngon quá ah, phuongvu giỏi ghê nha, mình hâm mộ phuongvu và các mẹ trên đây quá chừng luôn , mình thích nấu ăn lắm mà có ít thời gian đna61j1u, lên đây đọc thấy nhiều món ăn ngon quá mình mạn phép được sưu tầm lại để dành khi nào có thời gian sẽ trổ tài hihi.
    Càng đọc trang web này mình càng thích. Cám ơn các mẹ nhiều nha tặng hoa các mẹ nè Mong được làm quen với các mẹ để được học hỏi kinh nghiệm
    • 19 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Lên đây mới thấy, anh tete2 là dân làm đồ nhậu chính hiệu đây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 797 Bài viết

• 3,623 Được cảm ơn

@H&T: ui nhà chị 2 vc với 3 đứa trẻ con đi karaoke hả, ngưỡng mộ quá!!! Nhà em có mỗi em là thích hát, còn ông xã nhìn thấy/nghe thấy nhạc nhẽo là chỉ muốn lỉnh đi chỗ khác thành ra từ khi yêu/lấy chồng tần suất tụ tập karaoke của em với đội bạn cũng bị ảnh hưởng ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 797 Bài viết

• 3,623 Được cảm ơn

@PT: hì hì, tré bà Đệ chị ăn nhiều rồi nhưng tương ớt bà Phương thì chưa được thử bao giờ, hóng món này mới được

@Cọp: món ngon quá chị ơi, đúng là làm hòa với xã rồi (ít nhất là không khí đỡ căng như mấy hôm trước có phải không chị) có khác, tung ảnh long lanh ngay em thì chả có món gì đủ "mướt" để up mừng nhà mới cả... hichic...

@H&T: ủa nhà chị hình như có đĩa cà chua xanh đúng không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Ngất với con bé PT với cả rừng món heo bên kia cả nhà ạ .

Hưởng ứng tinh thần món heo đang hot, em gởi cả nhà món bánh mì hấp có heo , món này bạn ccr đã từng làm tuyệt đẹp, em bắt chước theo, hi..hi..

hybr

n5ef
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 592 Bài viết

• 1,516 Được cảm ơn

Chào mừng nhà mới, em cũng có tí hoa mùa hè ở nơi em ở làm quà.

9566360899_df8cbd7b97_c

9566360595_d4b61485a1_c

Tiện em cũng chính thức xin tàu ngầm vụ nấu nướng. Lý do là vì em sắp vỡ chum, nấu gì cũng lười, mà nhà cửa dọn dẹp lại, có cái đèn hay để ở bàn để tăng sáng chụp ảnh đồ ăn cho long lanh cũng phải dẹp đi luôn rồi :"> Chúc cả nhà nấu vui, ăn ngon, tám rôm rả, và nhà xây vèo vèo.
    "Hush little baby, don't say a word,
    Mama's going to show you a hummingbird.
    If that hummingbird should fly,
    Mama's going to show you the evening sky."
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,567 Bài viết

• 66,907 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mePoohiu Xem bài viết
    @H&T: ui nhà chị 2 vc với 3 đứa trẻ con đi karaoke hả, ngưỡng mộ quá!!! Nhà em có mỗi em là thích hát, còn ông xã nhìn thấy/nghe thấy nhạc nhẽo là chỉ muốn lỉnh đi chỗ khác thành ra từ khi yêu/lấy chồng tần suất tụ tập karaoke của em với đội bạn cũng bị ảnh hưởng ^^
    Nhà chị thì chồng hát hay và hát tình cảm lắm, vài lon bia vào mà hát thì mượt mà như đang đi cua gái còn chị thì toàn hét các bài cách mạng hay nhạc Trịnh
    Mà cũng gần 10 năm rồi từ ngày quen nhau đến giờ 2 vc mới đi hát lại đấy mà vào hát đúng bài Đôi Bờ thôi còn toàn con gái hát. Hát đúng 1 giờ thì cả nhà cắp nhau đi về mới biết trong lúc cả nhà hát thì ngoài trời mưa quá chừng. Hôm đó thật là vui.

@ đúng là cà chua xanh đó em

@PT2012: bắt đền em, chị bấm cám ơn mỏi tay quá
    Nhận làm việc khó
    • ccr
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,688 Bài viết

• 14,166 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Abi Xem bài viết
    Ngất với con bé PT với cả rừng món heo bên kia cả nhà ạ .
    Èo, tuần này có HLV phải khác chứ Nói chứ cái giải Năng nổ là do em ấy tự tung tự tác, tớ chỉ tư vấn các giải còn lại

@PT: bí kíp của e là "5 in 1" phải ko Chị mà tranh giải Năng nổ thì sẽ là "10 in 1" cho tiết kiệm hơn nữa. Mà Phương ơi, đủ đoạt giải năng nổ rồi e, ko cần post thêm đâu, mọi người đuối hết cả rồi, cả đối thủ lẫn tụi chị Trong các món thi của em, chị thích nhất 3 bài là Xôi thịt nướng, Bún mắm heo quay và Mì quảng. Nhìn là thèm ăn liền. Trưa chị chưa đi ăn, ngồi nhìn chén xôi và miếng thịt nướng óng ả của em mà nuốt... ừng ực
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,351 Bài viết

• 1,093 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop_vinhlong Xem bài viết
    Hà cờ , Hờ tờ , miu mướt, chị Vít, em Lands .... đâu hết òi sao không tung hình chào nhà mới đi hả ? Tầng mới mà cứ đặt gạch sẽ làm giảm độ hot của nha TĐ đấy.
    Dạ em chào chị Cọp, chị Vít chào cả nhà TD ...

Chị Cọp tha lỗi, em có tật gặp ai cũng xưng chị hết á, cho nên chả biết chị là Cọp lớn hay Cọp nhỏ, ai biểu từ đầu chị cứ gọi chị Vít, sẵn vậy xưng em Cọp luôn. Em 77, nhỏ hơn chị nên giờ gọi là chị Cọp ha ... hehe ...

Vào nhà thấy có nhân vật mới, em mau_nong (là màu nóng hay máu nóng vậy ... hihi) ... tuổi trẻ tài cao quá, biết nấu bao nhiêu món, còn trình bày đẹp nữa, nhỏ mà có võ ... hihi ... Tặng hoa em đây ...

Mình không có xanh đỏ tím vàng nude giống PV, chị Cọp, lẹt đẹt cái thực đơn tối hôm trước, hôm qua rằm mình ăn chay, dưa chua nấu canh gân bò và xào mực một nắng, cá thu nướng ăn với rau sống ...

0f67626e-b88a-4d3a-9ae5-6ee2eb2b800d_zps79c91791

69890ec0-ded2-4290-97b7-c9d898ffc292_zpsbb14e042

473a5927-ee6d-47a9-a289-f5c38cbb9b68_zps17aaadf8