Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thực đơn gia đình mức 5 triệu / tháng (Tầng 5) - cùng đi chợ cho bữa ăn gia đình ngon - bổ - rẻ nào

• 3 Lượt chia sẻ
  • 644K Lượt đọc
  • 4.36K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,547 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Mãi chả thấy mẹ nào xây nhà, mình le te xây vậy! Chúc các mẹ nhà thực đơn 5Tr luôn khỏe mạnh, xinh đẹp và khéo léo để bữa cơm gia đình giản dị nhưng luôn là niềm vui sum vầy.

link nhà cũ đây ạ:
    https://www.webtretho.com/forum/f216/...ng-4-a-814902/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,547 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Hôm nay mình đi chợ mua 4 lạng dẻ sườn làm bò kho và 2 lạng diềm thăn về xào. Diềm thăn 20k/lạng còn dẻ sườn 15k/lạng. Hết tròn 100k ^^
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 671 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Úi, mem mới mà được ở tầng 1 nè. Cả nhà ơi, nhà mới xây rùi, các mẹ vào xi chỗ mau.
    u4Dhp7IZgop7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 387 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

oánh dấu^^
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,610 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Nhà xây tâng mới mình ngoi lên xí mặt tiền và lấy lại tí khí thế nào. Độ này bận rộn với 2 lũ nhóc ốm dặt ốm dẹo thành ra chẳng để tâm vào cái gì cả, đi chợ cũng vậy luôn,cực kỳ lung tung mà quyết tâm mãi vẫn chưa chỉnh đốn đc.
    hx2phx2pp7
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,547 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Lần đầu tiên mình xây nhà mới, hi vọng nhanh lên tầng, hehe. Dạo này tình hình nhà mình có vẻ yên ắng. Chả nhẽ mình lại tách ra ở riêng để đi chợ còn vào đây update
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 639 Bài viết

• 2,458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình hôm nay ăn nốt thịt lợn rim và rau muống, tráng miệng hồng xiêm
    Chi phí: 0 đồng vì đồ tận dụng
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Bon chen lầu 1 cái nào, từ hồi có topic này mình thấy chi tiêu ăn uống hợp lý hơn trước nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 394 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Sáng nay nhà mình ăn bắp luộc, sữa đậu nành do mình tự nấu, trái cây là quả Na.
    Trưa ăn giá xào thịt. Canh chân giò hầm đu đủ. Nấu luôn từ sáng để chồng còn mang đi làm. Tráng miệng là ổi.
    Tối ăn cá hấp chiên. Canh buổi sáng nấu nhiều cho cả buổi tối. Rau muống luộc. Đu đủ chín ăn tráng miệng.
    Ngoài ra còn có cả khoai tây luộc để ăn chơi nữa. Mình chẳng biết hết bao nhiêu. Dạo này hay đi big C mua thực phẩm ăn cho cả tuần luôn. Hết tầm 700k/ 1 lần. Cũng có vài thứ như chuối, đu đủ, cá hấp .. thì ra chợ mua rẻ hơn. Mất thêm khoảng 100-200 tùy lúc.
    Nói chung 1 tuần mình tiêu hết. Khoảng 1 triệu tiền chợ í. Tối thứ 7 thì hay nấu lẩu hoăc làm món nướng (vừa ăn vừa nướng í). Cũng có khi chồng dắt đi ăn ngoài.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,547 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi givayne Xem bài viết
    Trưa ăn giá xào thịt. Canh chân giò hầm đu đủ. Nấu luôn từ sáng để chồng còn mang đi làm. Tráng miệng là ổi.
    Tối ăn cá hấp chiên. Canh buổi sáng nấu nhiều cho cả buổi tối. Rau muống luộc. Đu đủ chín ăn tráng miệng.
    Ngoài ra còn có cả khoai tây luộc để ăn chơi nữa. Mình chẳng biết hết bao nhiêu. Dạo này hay đi big C mua thực phẩm ăn cho cả tuần luôn. Hết tầm 700k/ 1 lần. Cũng có vài thứ như chuối, đu đủ, cá hấp .. thì ra chợ mua rẻ hơn. Mất thêm khoảng 100-200 tùy lúc.
    Nói chung 1 tuần mình tiêu hết. Khoảng 1 triệu tiền chợ í. Tối thứ 7 thì hay nấu lẩu hoăc làm món nướng (vừa ăn vừa nướng í). Cũng có khi chồng dắt đi ăn ngoài.
    Cứ nhìn cái món chân giò đu đủ là mình lại nhớ hồi mới đẻ, hichic...
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đánh dấu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,610 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Các sư phụ của nhà mình đi đâu hết cả rùi. Nhà mình độ này mùa hè chán ăn,chẳng thiết tha gì với cơm nên buổi trưa toàn chơi bún,miến,bánh đa,cháo cho nhanh bữa mà cũng ko tốn kém lắm.
    Ví như nhà mình hôm qua làm bánh đa cá cho 3 người lớn hết có 42.5K ( 40K con cá rô phi 9 lạng + 2.5kg mớ rau cải, bánh đa được bà nội về Bắc Giang mua cho cả kg nên ko tính), cháo trai thì hết độ 20K, bún tôm thì càng tốn ít hơn vì tôm nõn bóc vỏ được tài trợ bởi bà ngoại rùi.
    Hôm nay nhà mình sẽ ăn miến lươn. Hôm qua mua lươn 180Kg/kg,lưon vàng bong,4con nặng 0.5kg ko bít có đất ko các mẹ?
    hx2phx2pp7
    • 405 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

tình hình là món thịt chua em báo cáo ở nhà trước của em thành công mỹ mãn ạ. E có chụp ảnh lại nhưng mà dốt quá quên mất cách up ảnh nên đang lọ mọ tìm cách up ảnh cho các mẹ chiêm ngưỡng đây ạ.
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Nếu mẹ nó ăn cả trưa và tối thì tuần hết 1T là hợp lý đấy. Nhà mình chỉ ăn tối thôi mà cũng phải đến 700-800k vì mua đồ ăn cho trẻ con như tôm, thịt bò dạo này đắt quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,610 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Nhà mẹ nó bao gồm 3 bữa ăn cho bao nhiêu người mà chi tài thế. Tớ cũng cố dằn lòng 1tr/tuần cơ mà chẳng bao giờ được. Đã thế hoa quả cho các bữa cũng chẳng đầy đủ như nhà bạn đâu,bữa có,bữa ko. Tớ thấy hoa quả bi giờ chẳng rẻ tẹo nào,tiền hoa quả cũng là một khoản kha khá. Mùa này thì có dưa lê xanh,dưa bở giá còn hợp lý tí. Nhà này nguyên tiền cam quýt cho 2 lũ trẻ đã tốn kha khá rùi.
    hx2phx2pp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,308 Bài viết

• 835 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi budin202 Xem bài viết
    Nhà mẹ nó bao gồm 3 bữa ăn cho bao nhiêu người mà chi tài thế. Tớ cũng cố dằn lòng 1tr/tuần cơ mà chẳng bao giờ được. Đã thế hoa quả cho các bữa cũng chẳng đầy đủ như nhà bạn đâu,bữa có,bữa ko. Tớ thấy hoa quả bi giờ chẳng rẻ tẹo nào,tiền hoa quả cũng là một khoản kha khá. Mùa này thì có dưa lê xanh,dưa bở giá còn hợp lý tí. Nhà này nguyên tiền cam quýt cho 2 lũ trẻ đã tốn kha khá rùi.
    Hoa quả mùa này rẻ thì có Hồng Xiêm, cam Hà giang, chuối...Nhà chị chỉ ăn tối, và ăn sáng của chồng nên đi chợ loanh quanh trong khoảng 2,5tr là thoải mái, hôm nọ bù hôm kia. Nhiều khi chán thịt chỉ ăn đơn giản rau muống luộc, tôm rang cũng thấy ngon, hoặc làm nem cuốn ăn cho mát.
    Mùa này nắng nóng, khó ăn, tối qua nhà chị ăn bún măng vịt, vịt 1/2 con, 1/2 kg bún, măng 3 lạng, còn tối nay thì lại rau muống luộc canh dầm sấu, thịt ba chỉ luộc, thái mỏng chấm mắm tôm chanh ớt, đơn giản thế thôi.
    CHUKY2NHO
    DFoyp7
    HfMOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 954 Bài viết

• 3,318 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình 4 người lớn, 1 trẻ em nên 1 tháng chắc không thể 5tr được rồi. Thực đơn tối qua của nhà mình này: Canh ngao chua ( 1kg ngao-30k), Bắp bò xào (3 lạng - 66k), bầu luộc (10k). Tráng miệng Dưa hấu (20k). Tổng cộng: 126k. Nhà mình ăn thức ăn nhiều hơn ăn cơm:P
    CÚN CHƠI NGOAN, ĂN NHANH, NGỦ YÊN, MẸ YÊU CÚN NHIỀU
    • Chờ kích hoạt
    • 14 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,412 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-hieutam Xem bài viết
    tình hình là món thịt chua em báo cáo ở nhà trước của em thành công mỹ mãn ạ. E có chụp ảnh lại nhưng mà dốt quá quên mất cách up ảnh nên đang lọ mọ tìm cách up ảnh cho các mẹ chiêm ngưỡng đây ạ.
    Chị thường thấy thịt chua họ ăn trực tiếp (ủ bằng thính lên men là chín rồi, trc đó họ nướng qua cho thịt nó hơi sém bì và săn lại), hôm trc thấy em nói là xào lên là sao? Dạy chị với
    • 1,950 Bài viết

• 3,051 Được cảm ơn

Nhà mình tầng mới rồi, trời nóng nên hình như mọi người chán cơm ý nhỉ. hihi

Sáng nay em đi chợ:
    - Thịt bò 20k+ rau bí 5k= bí xào tỏi
    - Tôm bóc nõn 3lạng: 35k -rang mang đi ăn trưa
    - Tôm dảo 4lạng (60k), thịt ba chỉ 25k = tôm rang ba chỉ
    - Bê thui 3 lạng (60k)- bê luộc chấm mắm gừng
    - Dưa hấu 35k
    - 1 quả bầu 5k
    -Bánh mỳ ăn sáng 12k

Tổng thiệt hại: 256k cho 3 bữa sáng,trưa, tối (chưa kể 2 quả trứng gà luộc, gà bà nội gửi).
    Ngôi nhà của Bống yêu: https://vn.360plus.yahoo.com/lamngoc-lamngoc?l=f&id=1

"...Tổ quốc bắt đầu từ đâu?

Từ bức tranh ta được xem ngày nhỏ

Từ những người bạn tốt vẫn cùng ta

Thường đi học và chơi chung một phố..."
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 639 Bài viết

• 2,458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mamainsu Xem bài viết
    Hoa quả mùa này rẻ thì có Hồng Xiêm, cam Hà giang, chuối...Nhà chị chỉ ăn tối, và ăn sáng của chồng nên đi chợ loanh quanh trong khoảng 2,5tr là thoải mái, hôm nọ bù hôm kia. Nhiều khi chán thịt chỉ ăn đơn giản rau muống luộc, tôm rang cũng thấy ngon, hoặc làm nem cuốn ăn cho mát.
    Mùa này nắng nóng, khó ăn, tối qua nhà chị ăn bún măng vịt, vịt 1/2 con, 1/2 kg bún, măng 3 lạng, còn tối nay thì lại rau muống luộc canh dầm sấu, thịt ba chỉ luộc, thái mỏng chấm mắm tôm chanh ớt, đơn giản thế thôi.
    Úi, lâu lắm mới thấy chị!
    Hôm nay nhà em ăn bún gà măng