TIN TÀI TRỢ.

Thực đơn gia đình - cùng chia sẻ món ăn và bếp núc nhà mình (tầng 11)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 239K Lượt đọc
  • 717 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,292 Bài viết

• 36,458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cop_vinhlong Xem bài viết
    Phươngvu bộ không nhìn thấy hình trong bài chị thiệt hả ?
    Em vẫn nhìn thấy ảnh trong bài chị nhé. Nhưng cũng có một số bài của các bạn khác, khi xem bằng máy tính thì không thấy hình, phải xem bằng điện thoại mới thấy, hoặc ngược lại.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi NghiNTT Xem bài viết

Chị nikita: em chần chừ cái bếp mấy tháng nay. Hôm nay em lượn ra Lương Định Của đặt luôn rồi. 3tr6/ m dài cho tủ bếp trên cao đụng trần 1m5, thùng sồi ghép, cánh mdf lõi xanh sơn trắng bóng. Hi vọng nên cơm cháo. Vợ chồng chị chủ thấy cũng điềm đạm. Xong tủ trên là em thay mặt đá trắng với bồn rửa như chị luôn cho bếp sáng sủa. Em sẽ chọn loại đá nhân tạo đúc liền bồn rửa thành nguyên khối luôn cho sạch sẽ chị ạ. Hôm nào xong mời chị sang nhà em chơi nhé
    Sorry em. cuối tuần đưa con đi học, đi diễn, rồi sang nội này nọ nên ko vào đc wtt. Chị thấy anh bạn cùng cơ quan cũng đặt đóng nội thất ở 1 trg 2 hàng nội thất trên đường Lương Định Của ấy. Thấy anh nhận xét cũng ổn, giờ giấc hơi cao su tý, nhưng chất lượng đảm bảo. Chị thì nhiều lúc cũng muốn liều vậy, mà ông chồn chị ông nhát như cáy í, lúc nào cũng chỉ sợ bị người ta lừa, nên cứ phải chỗ của người nhà giới thiệu, đã qua kiểm chứng cơ. Giờ chị cũng đang muốn làm thêm bộ cánh cửa cho chỗ úp bát cho nó gọn gàn hơn tý, mà nghĩ mỗi tý thế người ta ko làm, nên lại thôi. Mà làm các đồ dùng khác thêm nữa thì chưa có nhu cầu.
    À, cái vụ bồn rửa đức nguyên khối với mặt đá em phải chọn chỗ nào thi công tay nghề chút nhé, đo đạc cho chính xác từng góc cạnh luôn í. Vì tủ mình tủ xây gạch á, mà lại ko đều và cân đối nữa cơ. Hồi chị thay cánh tủ bếp dưới phải sửa lại, cát xén này nọ mất 1 tuần mới xong đấy, vì đo thì tính nó vuông vưc, bằng phẳng, tới lúc lắp mới thấy nó méo xẹo và ko khớp. Cái bồn rửa nhà chị lắp vậy là sát nút vách tường xây bên dươi luôn đấy, dịch sang nữa là chào thua, ko lắp đc.
    Hôm nào xong nhớ khoe lên đây cho bà con chiêm ngưỡng nhé. Và tất nhiên là chị ko thể từ chối đc nhìn tận mát, sờ tận tay bộ tủ bếp ây rồi. Hì hì.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,440 Bài viết

• 23,911 Được cảm ơn

Ms. Binla_Trang: Thương chị... Em sẽ làm theo lời chị chỉ dẫn... Chắc em đi đường nhặt mấy cốc nhựa họ uống cà phê xong vứt rồi về trồng cây. Không mua tí nhựa nào tốt tí đấy cho cuộc đời ạ. Em cảm ơn Chị.

Nàng Mecuatin: Đấy thì gọi là tâm lý đấy chị. Ví như đang ăn ngon lành ai đó nói chuyện gì mất vệ sinh hoặc chuyện gì đau buồn, mình hay có cảm giác mất ngon... Em hay bị thế nhưng ông chồng em thì trời sập ông í vẫn chén ngồm ngồm được í các chị ạ.

Hôm nay em chưa chia sẻ đồ ăn uống gì vì em khá bận, cơ mà em phải tranh thủ nói về vụ này không lại quên mất..

Ấy là chuyện (sorry cũng khí lạc đề) - áo ngực của chị em mình.

Rành là được gần 1 năm rồi em không mặc áo ngực có gọng nữa đâu ạ. Áo em hay mua cũng chẳng rẻ, tầm 400K/ cái, mặc cũng tốt, nhưng sau khi xem các thông tin trên mạng thì giờ đây em đã bỏ hết đống áo xinh xinh màu sắc trang nhã đấy để chuyển sang mấy loại áo lót thể thao không có gọng, gần như không có mút.

Loại đấy không đắt ạ, tầm từ 50K - 300K. Em mua đủ loại vì nó khá rẻ nên em chả để ý bao tiền. Đại khái nó giống như áo lót thiếu nữ, hoặc áo tập gym, thay gọng bằng cái cao su mềm mại không cạ mạnh vào các dây chằng ở ngực...

Em thấy mặc thế thoải mái hơn nhiều, tuy nhìn không được sệch xi như mấy cái đồ có gọng kia.. Hơn nữa đảm bảo sức khỏe hơn cho mình í...

Thôi em lượn đây. Em khá bận í. Bi bi cả nhà. Hẹn sớm quay lại ạ.
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 104 Bài viết

• 943 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hai mẹ con rất thích gặm bánh mì nên mình cũng hay tí toáy làm.
    Bánh mì olive mình làm hồi lâu lâu. Hôm trước vừa làm 1 mẻ nhưng đãng trí quên không rạch bánh, nên chỉ khoe mẻ đẹp này thôi
    IMG_7419

IMG_7421
    Bánh làm xong rồi thì cắt cái phô mai lên nướng là thành bữa trưa
    IMG_9538
    Rồi bữa sáng của hai mẹ con.
    IMG_9540
    Bữa ăn vặt. Ăn hết chỗ này xong lo nơm nớp bị đau bụng, may mà không sao:-)
    IMG_9488
    Bữa tối. Chồng mình hay tham gia chạy marathon. Cứ tuần sát lúc chạy thì mấy ngày đầu là chỉ có rau với thịt, không ăn tinh bột. Nên bữa nào bữa nấy ú ụ đồ
    IMG_9469
    Bắp cải xào rau. Mực nướng. Thịt ướp ngũ vị hương áp chảo. Canh cải cúc nấu ruốc cá.
    IMG_9609
    Bữa sáng.Thịt gà nướng nấm. Cà tím với cà rốt nướng rưới xì dầu. Trứng ốp lết. Riêng 2 mẹ con thì ăn bánh dày rán
    IMG_9610
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 391 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em chào cả nhà TĐ, mới mấy bữa bận không vào mà nhà đã lên tầng 11. Em chúc cả nhà luôn đỏ lửa, hạnh phúc và mạnh khỏe nhé. Cuối tuần rồi cả nhà chán cơm thèm phở, ăn mỳ với phở cả ngày luôn ạ

IMG_2323

IMG_2324
    Một bữa có mỗi 2 mẹ con ở nhà, hết sức đơn giản:
    IMG_2334
    Em ngoan, em có quà, hàng xách tay từ Đài Loan ạ, em mời cả nhà:

IMG_2553
    Gà nướng, hơi cháy nhưng vẫn ngon lém ạ
    IMG_2380
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 95 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Món nhà em đây:
    1. Thịt thăn rang tiêu, rau spinach xào tỏi - rau này ném vào chảo cái là em tắt bếp ngay, đảo qua lại vài nhát rồi cho ra đĩa...nó chín nhanh lắm, quá tí là ăn bị nhũn.
    caramelized_pork

dinner13

2. Thịt bò xào hành tây: Gia vị dầu hào, nước tương, bơ.
    stir-fry_beef

3. Tôm + nấm nướng, spinach xào tỏi
    broiled_shrimp_1

4. Lẩu/canh đầu cá hồi: Trưa nay em làm một tô bự, ăn kèm bún...no kềnh càng. Nước lẩu: tỏi phi, sả bằm, gừng, cà chua, nước me, ớt, mắm, muối, bột nêm nấm, dứa, hành lá, cần tay, rau mùi thái nhỏ. Đầu cá hồi em luộc sơ với chút rượu, giấm, gừng, nước sau đó rửa lại và luộc với gừng, sả cây đập dập, chút muối.
    salmon_soup

5. Tôm rang tỏi, khoai lang nghệ chiên, đậu que chao bơ, muối, tiêu - Đậu que luộc trước bằng lò vi sóng. Hôm nào chăm thì có thêm tỏi bằm phi .
    dinner12

garlic_fried_shrimp

Hoa tươi tặng cả nhà: (Hoa nhà bố chồng em)
    flower_DR

flower_DR1
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 66 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thì ko trích dẫn được bài viết, chả hiểu tại sao
    Gõ thì mất chữ
    Đành phải gõ trong word rồi copy vào

Chè Búp: điêu như con hươu, đến lúc đấy lại chả ham sống sợ chết, he he
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hello cả nhà. Nhà mình lên đến trang 3 nhà mới rồi, mà dạo này mẹ Sóc lười up hình quá nên cứ vào tàu ngầm rồi lại đi ra. Hôm nay mới quyết tâm ngồi gõ gõ rồi up hình. Đợt này xã đi công trình vắng nhà, chỉ còn 2 mẹ con nên ăn uỗng cũng rất đơn giản, phần lớn vẫn là mấy món nga cho nó dễ ăn. Lang thang các trang nấu ăn của các bạn í, thấy các bạn í nhắc đến multicooker rất nhiều mà tò mò nó là cái gì mà bà nội trợ nào cũng có. Gõ hỏi anh gúc mới té ghé nó chính là mấy dòng nồi cơm điện tử và nồi áp suất đa năng theo tiếng việt mình gọi. Thế rồi mới mò thêm kinh nghiệm với dòng Toshiba cụ thể, vì nhà có 1 cái loại 1 lít, mới chỉ dùng để cắm cơm, tron khi nó còn có những menu khác nữa. Ôi, như vớ được vàng í, nấu, ninh, hầm, chiên, xào, làm sữa chua, ủ bột bánh mì, nướng bánh chỉ trong 1 cái nồi Toshiba ấy thôi. Thế là mẹ Sóc cũn cặm cụi ghi nhớ và bắt đầu thực hành được vài món rồi.
    Món đầu tiên là cơm trộn gạo lúa mạch với thịt. Gạo lúa mạc chị gái mua bên Nga về cho. Bạn Sóc rất nhiệt liệt hưởng ứng luôn. Và đây là hình ảnh bữa tối của 2 mẹ con.

20170323_201339

Cơm gạo lúa mạch

20170323_201351

Tiếp đến là món thịt bò hầm. Thịt ra mềm và thơm ngon lắm. Ăn với nui tuyệt vời luôn. Bữa này chồng được về phép ít hôm.

20170407_193447

20170407_193454

Một bữa bò hầm khác của 2 mẹ con. Do lần trước nấu với ơt chuông, bạn Sóc ko ăn ớt, nên nhặt hết ra. Lần này mẹ thay ớt chuông bằng khoai tay thì bạn chén sạch banh mọi thứ.

20170412_195908

20170412_200135

Một bữa khác với món file gà om khoai tây. Sau mấy bữa ăn món tây nấu bằn nồi cơm điện thì bạn Sóc tự tuyên bố 1 câu "Sau này em sẽ làm người tây, vì em thích ăn món tây, món tây ăn non hơn cơm VN". Bạn í cũn bắt đầu chính hiệu ... mất gốc giống mẹ bạn.

20170414_192947

20170414_193008

Hôm qua mẹ Sóc mới thử làm cà chua nhồi thịt bằn nồi Toshiba. Tất cả các khâu từ chiên thịt cho đến khi xong thành món đều làm trong nồi hết. Đỡ được khoản dầu mỡ bắn tung tóe trên mặt bếp.

20170418_192617
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngoài những bữa nấu bằng nồi Toshiba còn có những bữa nấu trên bếp.
    Một bữa trưa nọ với súp nui và khoai tây nghiền file basa chiên mềm ăn cùng bắp cải xào cà chua. Rất ngon ạ.

20170402_120351

20170402_120405

Sau khi khám phá ra nồi Toshiba có chức năng ủ bột làm bánh mì, mẹ Sóc phải thực nghiệm ngay và luôn. Thực tế cho thấy có ủ được, nhưng nở không nhiều. Nên sau khi hết 60 phút ủ bằng chế độ ủ của nồi thì mẹ Sóc để thêm 15-20 phút nữa chế độ keep warm. Kết quả bột nở to, kết qua ra mẻ bánh mì dư lày. Hình chụp vội lúc nửa đêm.

20170404_222501

Lâu rồi ko làm bánh cuộn, 1 bữa tối nọ mẹ Sóc cố đấm 1 mẻ, mà trình lụy quá thể. Bánh ra xấu điện, chỉ được cái ăn vẫn ngon nên vèo cái hết.

20170403_222256

Cuối cùng là theo trào lưu mẹ Sóc cũng bon chen làm flan rau câu. Hý hửng tưởng dễ, ai dè khó hơn đổ rau câu lớp theo hương vị. Thành phẩm ra hơi xấu xí và dìm hàng mớ khuôn tý.

20170409_214258

20170409_214359

Đến đây mẹ Sóc hết hạng mục ăn uống để khoe. Mẹ Sóc mạn phép off top chút, nhưng vẫn liên quan đến chủ đề bếp núc nhé. Chả là cách đây 4 năm, mẹ Sóc có làm cho bạn Sóc bộ tủ đồ chơi dạng gần giống tủ bếp. hai nam đầu bạn còn hứng thú chơi, 2 năm gần đây dường như biến nó thành chỗ cất giữ đồ chơi thuần túy. Một ngày nọ nghỉ phép ở nhà, mẹ Sóc QĐ cải tổ lại cái tủ thành góc bếp cho bạn í chơi. Thành quả đạt được như thế này ợ.

20170325_221944

Hồi làm tủ dặn các bạn làm cho cái lỗ tròn 16cm để làm bồn rửa cho bạn Sóc. Các bạn í nghe ra làm sao khoét cái lỗ vuông 16cm. Mẹ Sóc nát óc ko biết kiếm đâu cái gì lọt cái lỗ khoét đấy, nên lấy tạm bộ chậu rổ nhà có gần lọt vừa. Và 4 năm trời cái bồn rửa nó như cái hình ở trên. Mãi đến gần đây, mẹ Sóc mới nghĩ ra cách khác phục cái lỗ khoét ko đúng ý đấy của bên làm tủ. Kết quả cái tủ được hình dạng như thế này.

20170328_115108

Kết quả là mẹ Sóc đang từ chụp choẹt góc bếp mới sửa của mình, quay sang ... gato và chụp choẹt góc bếp của con. hì hì.
    Đến đây mẹ Sóc hết phim để chiếu ạ. Sorry cả nhà hôm nay chiếm đất hơi nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 95 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Bánh cuộn của mẹ Sóc nhìn thôi là em biết ngon rồi. Bò hầm khoai tây cũng ngon. Và góc bếp của bé xinh xinh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin phép cả nhà cho mẹ Sóc chiếm thêm tý đất nữa nhé. Chả là ngoài cái nồi cơm điện Toshiba thì sau khi mua MRB Nhật nội địa, bố bạn Sóc lại bị ... dụ dỗ mua thêm nồi cơm điện Nhật nội địa. Thấy bảo nấu ngon hơn mấy nồi bán trong điện máy. Qua kiểm chứng và so sánh thì cũng thừa nhận nó nấu cơm ngon hơn nồi Toshiba nhà Sóc, mặc dù Toshiba cũn thuộc dòng được khen nấu ngon nhất trong các dòng ở điện máy. Thế rồi từ khi mày mò được cách nấu với nồi Toshiba, hiểu được nguyên lý sử dụng các chế độ để chế biến món ăn, thì mẹ Sóc lại ... ngứa tay muốn mần thêm em nồi Nhật này nữa. Cơ mà trên nồi toàn chữ run, chữ rẩy, trước giờ toàn bố Sóc cắm cơm nồi này, mẹ Sóc chưa hiểu lắm nên chưa dám sài. Thế rồi cũng lại lang thang trên mạng tìm hiểu được 1 vài chế độ cơ bản để ... cắm cơm. Cơ mà mẹ Sóc lại muốn tận dụng nó để chế biến món ăn nữa cơ, mà search thông tin của VN mình, chủ yếu chỉ dịch mấy chế độ để nấu cơm thuần túy. Thử dùng google traslate quét hình ảnh dịch mà cũng vẫn không hết được các chế độ trên menu. Mẹ Sóc nhớ là nhà mình có mấy mẹ từng sống hoặc đang sống ở Nhật, hoặc đã từng sử dụng đồ Nhật nội địa (xin lỗi các mẹ vì không nhớ tên mọi người), nên hôm nay mạn phép tung hình ảnh lên đây nhờ các mẹ dịch giúp các menu của nó, để mẹ Sóc thử mầy mò chế biến nhé. Cảm ơn các mẹ trước nhiều nhiều.
    Nồi của mẹ Sóc đây ạ.

20170420_064818

Hôm qua mẹ Sóc cũng thử ... chuột bạch nấu cơm lúa mạch với thịt bò bằm (chế độ gạo lức nấu mềm rồi để giữ ấm sáng dậy có món ăn sáng đây. Cảm nhận thấy nó chính mềm ngon hơn nấu nồi Toshiba thật. Sáng ăn vội để đi làm nên chỉ nhớ ra chụp phần còn lại trong nồi.

20170420_064800

Các mẹ cho mẹ Sóc hỏi thêm, với nồi Nhật này, khi nấu mình có mở nắp được ko nhỉ? Như nồi Toshiba thì có thể nấu đóng nắp, hoặc mở nắp để cho thêm nguyên liệu vào khi chế độ nấu ấy vẫn đang bật. Thấy xã bảo nồi Nhật khi nấu ko mở được nắp, làm hôm qua mẹ Sóc phải lọ mọ, đặt chế độ, cho tý dầu, hành phi, thịt bằm vào rồi nhấn cook, rồi lại tắt, mở nắp ra đảo, đậy lại đặt chế độ lại từ đầu cho đến khi nấu sôi phần nước để nấu cơm lúa mạch. Hơi mất công quá so với nồi Toshiba. Sau đó mới cho gạo lúa mạch vào, đặt chế độ gạo lức nấu mềm và đậy nắp nấu đến chín.

Bonus thêm hôm qua mẹ Sóc thử chiên cánh gà bằng nồi Toshiba. Do đọc ko kỹ kinh nghiệm các bạn Nga, nên cho hơi nhiều dầu vào nồi, chiên hơi béo mỡ tý. Thức tế chỉ cần quét dầu chống dính nồi và đặt baking/soup 15 phút có mở nắp lật mặt là chiên chín à. nhưng nó chiên chín mềm, chứ ko chín dòn như VN mình vẫn thích.

20170419_192443
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 104 Bài viết

• 943 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Mẹ Sóc: Nhà mình cũng đang dùng nồi nội địa Nhật nhưng hãng Jojirushi. Có một vài chức năng chồng mình dịch giúp nên mình nhớ:
    Cột bên trái từ trên xuống:白米: gạo trắng 無洗米: Gạo không vo, rửa. 玄米: Gạo nâu, gạo lức. 發芽米: Gạo mầm. Chức năng cuối mình không biết
    Cột bên phải: おかゆ: nấu cháo.ごはん調理: nấu cơm (mình nhìn ở nồi của bạn thì có lẽ là khi chọn chức năng này bạn sẽ phải chọn tiếp: nấu nhanh, nấu cơm nếp, cơm ăn sushi, curry. Hẹn giờ 1, 2 ひたし: hình như là để ngâm gạo

Đúng là nồi Nhật thì khi đã ấn nút nấu là không có mở ra được. Nên muốn nêm nếm gì thì phải cho ngay từ đầu.
    Nhà mình thì thực ra chưa bao giờ dùng hết chức năng của cái nồi cả. Thử chức năng nấu cháo nhưng nấu xong gạo một đằng, nước một nẻo, và khi sủi thì nó rất hay bị trào lên phần thoát hơi. Lau dọn cái nồi muốn mệt.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn mẹ huy vu đã chỉ giúp mình vài chức năng cơ bản.

ごはん調理: nấu cơm (mình nhìn ở nồi của bạn thì có lẽ là khi chọn chức năng này bạn sẽ phải chọn tiếp: nấu nhanh, nấu cơm nếp, cơm ăn sushi, curry.
    Hôm qua ình thử ... chuột bạch nhấn menu chuyển đến chức năng này xem nó là gì thì thấy nó hiển thị màn hình cho mình cài đặt thời gian nấu. Nhấn menu chọn gạo thì đúng là nó cho lựa chọn loại gạo và phương thức nấu. Vậy theo mình hiểu thì đây là chế độ cài đặt nấu thủ công phải ko mẹ nó?
    Còn các menu bên trong màn hình, mình mới chỉ mày mò đc 3 chế độ nấu thường, cứng và mềm. Ngoài ra chưa tìm hiểu được kỹ lắm các chức năng còn lại.

Hẹn giờ 1, 2

À, cái này mình mày mò ra được là 2 chế độ cài đặt giờ khác nhau. 1 cái cho giờ ban ngày từ 1h sáng đến 12h trưa, 1 cái cho giờ ban chiều từ 13h-24h. Và hẹn giờ này ko phải là cài đặt nấu trong bao nhiêu thời gian, mà là cài đặt giờ đến thời điểm bạn cần món ăn chín (kết thức quá trình nấu í). Chức năng này hầu hết các nồi cơm điện tử đều hiểu là thế (mày nát kinh nghiệm thực tế của các bạn Nga với nồi Toshiba và 1 vài dòng khác mới hiểu nó đấy) trong khi người Việt mình rất hay hiểu nhầm là hẹn giờ nó bắt đầu nấu hoặc nấu trong thời gian bao lâu.
    ひたし: hình như là để ngâm gạo
    Vậy theo mình hiểu, trên màn hình menu ko có chế độ nấu xôi, nhưng trên thành nồi thì có mức đo nước cho nấu xôi và lại có ngâm gạo. Chế độ này cũng cho mình set up time thủ công và lựa chọn loại gạo. Vậy mình có thể dùng nó để ngâm gạo, rồi chuyển nó sang chế độ nấu cơm để nấu xôi khi hết time ngâm gạo, có phải ko nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 104 Bài viết

• 943 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ Sóc: Mỗi nồi nó lại yêu cầu thao tác khác nhau nên thực sự là mình cũng không rõ lắm. Theo như mình dùng thì đơn giản nhất là với gạo lức, đỗ xanh, gạo trộn các thể loại ngũ cốc.. thì cứ chọn chức năng nấu gạo lức. Vì khi chọn chế độ này nó sẽ nấu rất lâu, chừng 1h-1.15' gì đấy, nên hạt cơm, đỗ.. đều rất mềm dẻo.
    Còn lại thì có thể chọn nấu nhanh khi ít thời gian hoặc nấu gạo trắng là được.
    Kỹ càng hơn chắc phải ngâm cứu quyển sách hướng dẫn của nồi
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    huy vu mình mua hàng Nhật bãi đã qua sử dụng, ko có quyển hướng dẫn sử dụng kèm theo. Bên bán hàng cũn dịch cho vài chức năng sơ sài để chủ yếu là nấu cơm và cháo.
    Hôm qua mình thử chuột bạch vụ hẹn giờ, khi nó hiển thị màn hình thì mình cũng quét hình ảnh google translate thì dịch được dòng run rẩy bên dưới đồng hồ hiển thi là thời gian kết thúc nấu.
    Vụ ngâm gạo nấu xôi í là mình suy luận ra từ kinh nghiệm của các bạn Nga khi dòng nồi nào đó bị thiếu chức năng và dùng các chức năng khác kết hợp để thay thế í.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,621 Bài viết

• 7,794 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nikita-rus Xem bài viết
    Xin phép cả nhà cho mẹ Sóc chiếm thêm tý đất nữa nhé. Chả là ngoài cái nồi cơm điện Toshiba thì sau khi mua MRB Nhật nội địa, bố bạn Sóc lại bị ... dụ dỗ mua thêm nồi cơm điện Nhật nội địa. Thấy bảo nấu ngon hơn mấy nồi bán trong điện máy. Qua kiểm chứng và so sánh thì cũng thừa nhận nó nấu cơm ngon hơn nồi Toshiba nhà Sóc, mặc dù Toshiba cũn thuộc dòng được khen nấu ngon nhất trong các dòng ở điện máy. Thế rồi từ khi mày mò được cách nấu với nồi Toshiba, hiểu được nguyên lý sử dụng các chế độ để chế biến món ăn, thì mẹ Sóc lại ... ngứa tay muốn mần thêm em nồi Nhật này nữa. Cơ mà trên nồi toàn chữ run, chữ rẩy, trước giờ toàn bố Sóc cắm cơm nồi này, mẹ Sóc chưa hiểu lắm nên chưa dám sài. Thế rồi cũng lại lang thang trên mạng tìm hiểu được 1 vài chế độ cơ bản để ... cắm cơm. Cơ mà mẹ Sóc lại muốn tận dụng nó để chế biến món ăn nữa cơ, mà search thông tin của VN mình, chủ yếu chỉ dịch mấy chế độ để nấu cơm thuần túy. Thử dùng google traslate quét hình ảnh dịch mà cũng vẫn không hết được các chế độ trên menu. Mẹ Sóc nhớ là nhà mình có mấy mẹ từng sống hoặc đang sống ở Nhật, hoặc đã từng sử dụng đồ Nhật nội địa (xin lỗi các mẹ vì không nhớ tên mọi người), nên hôm nay mạn phép tung hình ảnh lên đây nhờ các mẹ dịch giúp các menu của nó, để mẹ Sóc thử mầy mò chế biến nhé. Cảm ơn các mẹ trước nhiều nhiều.
    Nồi của mẹ Sóc đây ạ.
    Em phải chụp hình loại nồi (model) mới tìm được hướng dẫn, vì trên menu không thể hiện được chức năng khi ghép tổ hợp các nút nhấn.
    Nồi cơm Nhật trên mỗi thi trường lại có chức năng ghép nút nhấn khác nhau, vì bản thân người Nhật đã rất thích sự phức tạp và tiệ ích rồi .
    VD đơn giản như bạn dùng điện thoại Iphone và Sony sẽ thấy ai cũng khen Iphone dễ dùng (mặc dù không bao giờ dùng hết chức năng hay tiện ích) còn điện thoại Sony mặc nhiên là dành cho tín đồ công nghệ vì mới đọc hướng dẫn đã chóng hết cả mặt. Thực tế dùng quen thì lại thấy cái nào cũng hay

Chưa kể do thói quen nữa: VD nồi cơm Nhật có chức năng hẹn giờ nấu (thậm chí rất nhiều loại nồi cơm Nhật SX tại Thái Lan, TQ,..., xuất sang thị trường VN cũng có chức năng này) nhưng người VN không bao giờ dùng vì cơm không ngon: vì gạo sẽ phải ngâm trong nước từ sáng (khi đi làm) trong nồi, đến giờ chiều trước khi mình đi làm về nồi mới bật chế độ nấu, người VN chỉ ngâm gạo nếp chứ ít khi ăn cơm gạo tẻ ngâm nên cơm sẽ không ngon vì ăn nhạt --> chức năng này không khả thi.

Tuy nhiên những chức năng của nồi Nhật như nấu áp suất cao, nấu hơi,.v.v.. thì rất ngon với điều kiện phải xem menu mới khai thác được hết.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Nikita-rus: Mình gửi ảnh nồi của bạn cho em rể mình dịch hộ, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn.

18051532_1645547235455384_1219925595_n

Bạn có thể tải ảnh này về, room lên để nhìn rõ các chức năng hơn nhé:

18034967_1645546982122076_832465720_n
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtu059 Xem bài viết
    @Nikita-rus: Mình gửi ảnh nồi của bạn cho em rể mình dịch hộ, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn.

Bạn có thể tải ảnh này về, room lên để nhìn rõ các chức năng hơn nhé:
    Wow, cảm ơn thanhtu059 nhiều nhiều nhé. Tớ đã tải ình ảnh về và sẽ ngâm cứu để chế biến các món ăn. Sẽ báo cáo trả bài cả nhà sau nhé.
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn thanhtu059 ơi, bạn có thể nhờ chuyển đổi chữ đã dịch sang màu xanh hay màu khác đậm hơn, dễ đọc hơn ko? Chữ màu đỏ, mình room và căng cả mắt vẫn ko đọc được 2 chức năng đầu tiên hàng bên dưới trong màn hình đồng hồ í. Xin lỗi vì nếu có phiền bạn thêm chút. Thanks.
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em phải chụp hình loại nồi (model) mới tìm được hướng dẫn, vì trên menu không thể hiện được chức năng khi ghép tổ hợp các nút nhấn.
    Em có chụp hình ảnh đính kèm mà bác. Còn model tì em chịu, vì chồng em mua. Em search trên mạng cũng chẳng ra đúng model hay ko. Em tìm trên thân nồi thì toàn run rẩy, nên cũng cưa tìm ra model nó ở chỗ nào.
    Vụ hẹn giờ thì đúng là chỉ nên áp dụng cho các món ninh hầm. Em lại thấy các bạn Nga rất khen chức năn này, vì các bạn í thườn nấu mềm và nhừ. Em cũn chưa thử, nhưng sẽ thử với các món soup, cháo và ninh hầm.