TIN TÀI TRỢ.

Share toàn bộ kinh nghiệm, hình ảnh làm vườn rau trên sân thượng cho các bác chuẩn bị sự nghiệp làm nông dân như em ah!

• 37.3K Lượt chia sẻ
  • 211K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 53 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dauchamhoicuatoi Xem bài viết
    "Khi trồng những loại cây rễ chùm nhiều như mướp, bầu đây là những loại cây hút nước và cần dinh dưỡng rất nhiều nên khi trồng những loại này các bác nên làm thùng bằng cách đặt thêm những chai nước lọc đã đục lỗ ở dưới đáy thùng để có thể trữ được nước trong những ngày nắng nóng, việc này giúp đất luôn có độ ẩm".
    Chi oi! Cho em xin cai hình duoc khong a? Em không hiêu cho nay nè chi oi! Giup em voi a. Cam on chi nhieu a.

rausachcomvn30032013
    Đây em ơi! Cái ảnh này của 1 chị trên diễn đàn trồng rau mà chị học được. Lấy cho em xem cho sạch vì mấy cái thùng nhà chị trồng rau hết vào rồi. :-)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 53 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meokitty1987 Xem bài viết
    chị Chủ TOP ơi! em trồng mướp cây đang lên xanh mơn mởn ở chậu nhỏ) và thấy nó ra 2-3 lá nên e bứng ra thùng xốp cho rộng ( Bứng rất nhẹ nhàng, khéo léo, hic hic hic ( vì nghĩ mướp cần nhiu nước nên mới chuyển nhà). Hic hic.. ai dè nó ngỏm mất rùi.. e đã bị ngỏm 3 cây rui. bùn wa. chị có bí quyết gì chỉ giúp em ạ.
    Khi trồng mướp lúc đầu chị ươm vào cốc nhựa (loại dùng 1 lần í), sau đó được 2,3 lá thì cắt dọc cái cốc ra, cắt cả đáy nữa rồi nhấc cả đất vào thùng xốp hoặc chậu to. Nên chuyển nhà cho cây vào buổi chiều tối nhé, để qua 1 đêm sương xuống cây có thể hồi sức.
    • 904 Bài viết

• 2,437 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lebac56 Xem bài viết
    THU HOẠCH:
    Đối với việc thu hoạch mọi người cũng cần lưu ý là không nên để trái quá già và quá chín mới thu hoạch, như vậy rất hại cho cây vì phải dồn hết dinh dưỡng để nuôi quả. Mọi người nên thu hoạch khi quả vừa bắt đầu chín, như cà chua chẳng hạn, mình thường thu hoạch lúc quả ương ương, để 1, 2 hôm là quả chín mọng.
    Mình chưa trồng rau bao giờ, nhưng mình nghĩ quả gì chín cây thì cũng chất lượng và ngon hơn chín "dú" chứ, ví dụ khi với trái cây thì người bán vẫn thường hay rao là chín cây, nghĩa là chín cây thì sẽ ngon hơn, và cũng có thể bổ dưỡng hơn, nhiều vitamin hơn?
    Nothing begins if you don't begin

ea4ac7fd086589b2eb98fafebbd72ad71c0dd576
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 53 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hellominnie Xem bài viết
    Mình chưa trồng rau bao giờ, nhưng mình nghĩ quả gì chín cây thì cũng chất lượng và ngon hơn chín "dú" chứ, ví dụ khi với trái cây thì người bán vẫn thường hay rao là chín cây, nghĩa là chín cây thì sẽ ngon hơn, và cũng có thể bổ dưỡng hơn, nhiều vitamin hơn?
    Đúng là quả gì chín cây cũng chất lượng và ngon hơn rùi bạn ơi! Cơ mà tớ trồng cây rùi nên tớ mới thấy nếu mà để quả chín quá giống như cà chua và để quà già quá như bầu, mướp, dưa leo thì cây của mình đợt sau ra quả kém lắm bạn ah vì cây phải dồn hết dinh dưỡng để nuôi quả nên những quả nhỏ đợt tiếp theo ko có nhiều dinh dưỡng. Vặt lúc nó vừa tầm thôi, bạn nhìn cây cà chua nhà tớ chụp trên ảnh í, tớ ko vặt lúc còn xanh mà vặt lúc quả gần chín rùi, sau đó để nó vào rổ, ko phải giấm gì cả, cứ để đó 3 ngày là nó chín đỏ luôn. Hi. Đó chỉ là kinh nghiệm tí tẹo trong công cuộc trồng trọt của mình qua mấy vụ rau quả thôi, nếu bác nào muốn vặt lúc quả chín và có nhiều thời gian để có thể trồng lại đợt cây mới thì ok lun! :-)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 904 Bài viết

• 2,437 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lebac56 Xem bài viết
    Đúng là quả gì chín cây cũng chất lượng và ngon hơn rùi bạn ơi! Cơ mà tớ trồng cây rùi nên tớ mới thấy nếu mà để quả chín quá giống như cà chua và để quà già quá như bầu, mướp, dưa leo thì cây của mình đợt sau ra quả kém lắm bạn ah vì cây phải dồn hết dinh dưỡng để nuôi quả nên những quả nhỏ đợt tiếp theo ko có nhiều dinh dưỡng. Vặt lúc nó vừa tầm thôi, bạn nhìn cây cà chua nhà tớ chụp trên ảnh í, tớ ko vặt lúc còn xanh mà vặt lúc quả gần chín rùi, sau đó để nó vào rổ, ko phải giấm gì cả, cứ để đó 3 ngày là nó chín đỏ luôn. Hi. Đó chỉ là kinh nghiệm tí tẹo trong công cuộc trồng trọt của mình qua mấy vụ rau quả thôi, nếu bác nào muốn vặt lúc quả chín và có nhiều thời gian để có thể trồng lại đợt cây mới thì ok lun! :-)
    Hôm nay mới nhìn kĩ cái avatar của bạn, hình như đã thấy bạn đâu đó trên FB ^^
    Nothing begins if you don't begin

ea4ac7fd086589b2eb98fafebbd72ad71c0dd576
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Oánh dấu .
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 53 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hellominnie Xem bài viết
    Hôm nay mới nhìn kĩ cái avatar của bạn, hình như đã thấy bạn đâu đó trên FB ^^
    Chắc là bạn thấy ai đó share bài về " Tất tần tật về du lịch Đà Nẵng" hoặc bài "cách làm bột trà xanh" của tớ p k? Hi :-)))
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi ban đầu chị bảo mua đinh mua đất nhg ng ta bận thì chi cho e địa chỉ mua ở đâu dc ko ạ . Chứ nếu trồng vào hộp xốp mà mua mấy bao đất sạch thì mua bn cho đủ . Vs nếu đc chi chụp cái ủ phân hữu cơ của chị sau khi đc ntn đc k ạ ? Với k tiện chị cho e địa chỉ fb đc ko ạ ?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em học tập

Sent from my GT-S5830i using WebTreTho mobile app
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 53 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    fb của chị là địa chỉ này em nhé! https://www.facebook.com/bac.lethi.5 :-)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 35 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Em ấp ủ ước mơ có vườn rau nhỏ của riêng mình đã lâu lắm rồi! Cám ơn chị đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu nhé, nhà em còn đang xây dở dang nên đang mong ngóng từng ngày để được thực hiện ý tưởng nông trại nhỏ giống của chị.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hoc hoi
    comment by WTT mobile view
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hoc hoi
    comment by WTT mobile view
    • 73 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị ơi, cho em hỏi chút ạ,
    Em cũng muốn trồng rau sạch nên cũng mua thùng nhựa này kia về trồng, đất thì em mua đất sạch Tribat gì đó, người bán bảo dùng đất đó là trồng rau mầm ok, hạt giống em cũng mua người ta đóng gói trong bịch in nhãn mắc này kia đàng hoàng.
    Mà sao gieo rồi rau dền vs tần ô, lên be bé, ốm yếu rồi chết luôn chị ơi, gieo hạt mướp chờ mãi mà ko thấy nhú mầm gì hết trơn, huhuu
    Chị tư vấn giúp em với, có phải do đất ko tốt ko chị? Em ko có thời gian nên ko biết ủ phân như chị làm thế nào?
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

FB của chị tên gì ạ, link k vào được chị ơi
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều mẹ sân thưởng bé xíu mà trồng được bao nhiêu loại rau vì sắp xếp hợp lý. Nhà mình để thùng xốp ko có chỗ đi lại luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 77 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Chị ơi, chị cho em hỏi, công đoạn làm đất có thể giải thích rõ không ạ? Tức là sẽ phải phơi cào cào ra mặt sàn như mình phơi thóc hả chị? Em cám ơn chị trước nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 46 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hay quá, em cũng học hỏi trồng mà kỹ thuật chắc chưa đúng gieo hạt mùng tơi mà chỉ được vài cây nở thôi ah.
    • 653 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Oánh dầu, về nghiên cứu, thanks chủ thớt.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 256 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Mình cũng ủ phân bằng thức ăn thừa, phủ lên ít đất. Mà sau vài ngày mở ra dòi lúc nhúc ghê quá bạn ah.
    Vào face hóa ra dân Đà Nẵng mình
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4