TIN TÀI TRỢ.

Nấu cơm năm như thế nào hả các mẹ đảm đang?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.09K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,769 Bài viết

• 1,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình rất thích ăn cơm nắm với muối mè hay thịt kho, cá kho. Các mẹ chỉ mình cách nấu cơm như thế nào để có thể nắm cơm thành từng bánh tròn được kg? Mình muốn làm để khi đi chơi thì mình làm cho con và xã ăn. Cám cơn các mẹ nhiều nhiều...:Smiling:
    vGzIgQe XSQNp7

xUbsp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,896 Bài viết

• 3,630 Được cảm ơn

Thấy bà ngoại nhà mình hay chọn gạo loại dẻo hơn gạo mình ăn cơm hàng ngày và nấu ướt hơn 1 chút. Nắm cơm thì nắm khi cơm đang nóng, nhồi thật đều tay
    • 84 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bạn chọn loại gạo dẻo, cho thêm 1 nắm gạo nếp nữa và nấu nhiều nước hơn bình thường một chút. Cơm chín bạn lấy ra cho vào cái khăn ẩm (mình dùng khăn mùi xoa nhúng nước ấm) rồi nhào thật kỹ dẻo, rồi định hình thành miếng theo ý mình. Dùng giấy gói lại khi nào ăn thì cắt ra ăn với muối vừng ngon tuyệt. Bạn nhớ làm nhanh tay khi cơm còn nóng nhé, nếu cơm nguội thì không ngon đâu. Nói đến lại thèm, mình nhớ ngày xưa khi còn ở HN hay ăn món này nhưng bây giờ vào SG muốn ăn cũng chẳng biết mua ở đâu, làm thì lại lười.
    Cuối tuần nhất định làm nắm ăn cho đỡ thèm vậy. Cảm ơn Mebepooh nhé vì lâu rồi mình đã quên mất món này.
    • 436 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đức chun chun Xem bài viết
    Bạn chọn loại gạo dẻo, cho thêm 1 nắm gạo nếp nữa và nấu nhiều nước hơn bình thường một chút. Cơm chín bạn lấy ra cho vào cái khăn ẩm (mình dùng khăn mùi xoa nhúng nước ấm) rồi nhào thật kỹ dẻo, rồi định hình thành miếng theo ý mình. Dùng giấy gói lại khi nào ăn thì cắt ra ăn với muối vừng ngon tuyệt. Bạn nhớ làm nhanh tay khi cơm còn nóng nhé, nếu cơm nguội thì không ngon đâu. Nói đến lại thèm, mình nhớ ngày xưa khi còn ở HN hay ăn món này nhưng bây giờ vào SG muốn ăn cũng chẳng biết mua ở đâu, làm thì lại lười.
    Cuối tuần nhất định làm nắm ăn cho đỡ thèm vậy. Cảm ơn Mebepooh nhé vì lâu rồi mình đã quên mất món này.
    Gạo dẻo ví dụ loại j vậy mẹ nó ? Gạo tám thơm có làm được món này ko vậy mẹ Đức chun chun ?
    • 3,475 Bài viết

• 7,376 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em kể các mẹ đừng chửi, hồi C3, đi chơi, bọn con trai lớp em cho cơm vào ống quần cũ, xoắn lại.
    Không ai biết, cả bọn xơi ngon.
    Em ghét tk.
    • 4,282 Bài viết

• 6,398 Được cảm ơn

Nhớ cơm nắm mo cau của bố vẫn làm ngày xưa quárooling:Ngày trước bố tớ mỗi lần đi xa đều làm cơm nắm chấm muối vừng,ông ko dùng khăn mà dùng mo cau cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,769 Bài viết

• 1,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các mẹ nhiều. Nói đến thì mình nhớ bà ngoại. Lúc bà còn khỏe, khi đi chơi xa bà hay làm cơm nắm to như chén cơm rồi làm gà kho, thịt kho đem theo ăn kèm. Bây giờ bà già rồi, kg ai làm hết. Tự nhiên rất nhớ món đó và muốn ăn ghê. Cuối tuần này làm thử xem sao. Cám ơn các mẹ, các bạn lần nữa nha.
    vGzIgQe XSQNp7

xUbsp7
    • 298 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Đức chun chun Xem bài viết
    . Nói đến lại thèm, mình nhớ ngày xưa khi còn ở HN hay ăn món này nhưng bây giờ vào SG muốn ăn cũng chẳng biết mua ở đâu, làm thì lại lười.
    Ở quán Ngon đó mẹ nó.