TIN TÀI TRỢ.

Muốn ăn chay mà đủ chất thì có khó không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 503 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 332 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Người ăn chay mất đi dưỡng chất quan trọng nhất là từ protein động vật, mà protein từ thực vật không thể thay thế hoàn toàn. Nhưng họ vẫn cân bằng và dồi dào sinh lực là nhờ gì?

Biết cách cân bằng các chất dinh dưỡng trong chế độ ăn uống.

Llr5g7xj203kZB-OrBE91JyeBlVkF1zDbNXXXCEqI7mEiMfDuR9LSoMnYWV8bFv9HsDJhZmWg2N_zu3mlg7LlHbicPk7
    Styling @liviaabraham

Ngoài một số thức ăn quen thuộc thường thấy như đậu hũ, nấm... Đây là một số thực phẩm người ăn chay thường thiếu và nên bổ sung nhé ạ:

- Protein từ trứng, sữa, hạt quinoa, các loại đậu, bơ lạc, trái bơ...
    - Bổ sung vitamin B12 là hạnh nhân, đậu nành. Ngoài ra, sữa và pho mai cũng chứa hàm lượng vitamin B12 dồi dào.
    - Vitamin D: Sữa, pho mai, nấm, ngũ cốc, đậu nành, yến mạch...
    - Omega - 3: trong trái bơ, ngũ cốc, các loại hạt.
    - Sắt: Rau chân vịt, súp lơ xanh, rau cải ngọt, rau ngót...

uVYTferj50lrKoL8puU9LNgzEpkAY7_PSvQufk_Dl5-jxDoszHivLsbyWQuztR1MvIgGpUmAfXf21QNoC-tpqZUuY-tp
    Ảnh internet.

Công thức cho món bánh mì phía trên là: Bánh mì nướng phết quả bơ, hạt đậu lăng, một chút rau cải mầm và hạt mè, một chút dầu oliu hoặc sốt tự pha. Khởi đầu một bữa sáng căng tràn năng lượng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 332 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Theo các mẹ, người ăn chay có nên ăn dàn đều trong ngày, bất cứ khi nào đói không ạ?
    • 138 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình cũng thích ăn chay, ngon và bổ dưỡng. Da dẻ hồng hào hẳn. Nhưng mấy loại bạn kể có phần đắt đỏ, mà ko bổ sung cũng có vẻ là thiếu.
    • 755 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ngày đầu em tập ăn e ko ăn được. 3 ngày sau em ăn thịt và cá ngay. Quả thực rất khó nếu ko nói phải có duyên mới ăn được đó ạ
    • 744 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Ăn ngũ cốc vào là no. Mình chưa từng cảm thấy thiếu chất, bổ sung cả 1 số viên thực phẩm chức năng nhưng vừa phải đó chị em. Dầu ăn mình cũng dùng loại có nhiều vitamin hơn.
    • 744 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tieumuoimuoi2211 Xem bài viết
    Theo các mẹ, người ăn chay có nên ăn dàn đều trong ngày, bất cứ khi nào đói không ạ?
    Mình thấy hợp lý. Nhưng ăn gì thì cũng phải chú ý, nếu một số mẹ cho là ăn sữa chua thì càng ko đc vì tp từ sữa bò. Còn lại ăn hạt cũng nên ăn vừa phải với 30gr/ ngày.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,463 Bài viết

• 4,692 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mới đọc bài viết của 1 cô phươg tây, sau 6 năm ăn chay bị tắt kinh. Trước đó tui cũg có đọc thôg tin tươg tự. Ăn chay ko có khoẻ như mọi ng nghĩ. Ăn chay xen kẽ thì đc, còn trườg kỳ là ko tốt cho sức khoẻ đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Ăn chay có phần cái duyên nữa đó các mẹ. Muốn ăn chay nhưng không tốt sk nên phải cân nhắc ăn làm sao đó tốt. Còn nhiều ng có duyên ăn rồi nó khỏe ra hơn! E thấy như vậy thật đó.