TIN TÀI TRỢ.

Một số mâm cơm ở cữ của mẹ Nhật được thiết kế bởi chuyên gia dinh dưỡng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 916 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 99 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Hôm trước em thấy vài mẹ chia sẻ ở cữ ăn gì cho khỏe và đẹp và rồi có rất nhiều món như canh mướp, canh đu đủ móng giò, canh rau ngót, nước chè vằng... Không biết các mẹ có thắc mắc phụ nữ Nhật sau sinh ăn uống như thế nào không?

Mâm ở cữ của các mẹ Nhật cũng luôn chú trọng đến các món cung cấp đầy đủ dưỡng chất không kém các mẹ mình, em thích cái là cách họ nấu thường thanh sạch, nhẹ nhàng, món ăn giúp họ tươi trẻ và khỏe mạnh nhờ nguồn thực phẩm như cá, gà, đậu phụ, khoai lang, hoa quả, rau xanh, các món canh, soup hầm nóng dễ ăn và có lợi cho tiêu hóa.

Dưới đây là một số mâm cơm ở cữ của các mẹ Nhật đã được tính toán lượng calo và phục vụ ngay tại bệnh viện sau sinh các mẹ xem:

G74PYPD-sprCDirGQc1PRbs7Msvn5V6XPv8-4woNc3Pc6edsLLQ17Yboax7SsikqOFAiNdyA64PGhkVCso2teBPP-pgkGA
    Thực đơn số 1: Cơm cá, rau củ sốt mayonnaise, sinh tố sữa chua việt quất. Có vẻ như không quá cầu kì đúng không các mẹ? Cá hồi là nguồn cung cấp omega 3, vitamin A, D lành mạnh.

19DhvQWUgIs5Hz3sUFVSs_YOXKmH5ueWcdzoWYxY4fu06Vglg5mFANn-tb03GNgdRDt32n4Tnkh_RJG48b-fjKY7trWEor4
    Thực đơn số 2: Súp Consome (tinh chất trứng + thịt băm hầm chắt lấy nước), steak chín, salad ức gà, gratin (pasta hầm kem sữa rau củ), bánh mỳ bơ, hoa quả, phô mai việt quất, trà bá tước. Chế độ ăn và cách nấu ăn giúp nhận về nhiều dưỡng chất của người Nhật từ lâu đã được xếp vào top những quốc gia có "tuổi thọ trung bình thuộc hàng cao nhất thế giới", nay thấy mâm cơm mới thấy điều đó là đúng.

ZSEnzXqK9Cd25-Jmya6EYg9oscCJMu7QkMVhxW1yhtzZj6dXLBUKVHRMC5ad0D1fLwC8yI_yZYZhuxrTqncFmB9metFolA
    Thực đơn số 3 gồm có: Cơm, trứng hấp kiểu Nhật, thịt tẩm bột chiên xù, salad rau củ kiểu Nhật, hoa quả.

6RcRg0XE_C0ZzFtrZ9yrL8vsQvdSANiq44CZD4CFdKgTZDgv4z4WfXZOiEZUUS3CLCPhAT7QEUsm0DB9ZYXX3oZWU5hOrw
    Thực đơn số 4: Bánh mỳ, pasta kem, salad kiểu tây vs phô mai, salad rau củ kiểu Nhật, súp rau củ Tonjiru, hoa quả.

D0FsGxOx2kVX36rG3pixC9Pgslz1DxZ447fWaPdkIwM_QUG1HOhhOGUBfuFWTdazHEaHAiceRePNwVS-hV5BzPqazu43
    Thực đơn số 5: Cá hồi sốt nấm, mì ống Soba, cơm, cà tím xào thịt bò, bông cải xanh, salad Hijiki.

9KwU4ExYaUIf4OaN1ddQGqwHmbp1QYWHIJuaLHo4a1p3nTmGqH94F5cGo6vUzd03D3cW25fjPXUz3zK_FQ81jDShWBbmASY
    Thực đơn số 6: Gà sốt nấm, bí ngô xào thịt lợn, salad cà rốt, cơm, súp Miso.

bvRUWY4ygDy7pMB_iGy6mUAMTaGGu4IsoXEd_XfDp606agI9WA6Naz-icyi6jR4NoJeTsz240eTckB1CMR45_u5Kwyek1p4
    Thực đơn số 7: Cá tuyết, salad bắp cải, salad pasta, khoai lang, đậu Hà lan, cơm, trà xanh.

uaLVdxjYlhxOThds2ARz6YUWzxxM1UAw74VMF0AjLhgNBYFjNAERObKwQY0RwxEcotM2fcGGKlT6Tes1-C41eML31nkxQf8
    Thực đơn số 8: Mì ý sốt nấm, salad khoai tây, salad thịt xông khói rau củ kiểu Nhật, súp gà, bánh mì, hoa quả, trà xanh.

Em thấy nhiều phương pháp ăn dặm kiểu Nhật cho con các mẹ áp dụng thành công còn các mâm ở cữ này... các mẹ có thấy hợp mình không?

Ảnh: Sưu tầm.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 122 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Em bình thường cũng thích ăn sushi Nhật mà ko ngờ mâm ở cữ cũng toàn cá là cá, hình như họ ít ăn thịt heo phải ko
    • 99 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

mk1teOhGAdVpMM8uutq6QK7Mg9g1rLmmD51L6or3XWo5n85z0OIBdh6v5UbI-ooKmCjfrIGFlxXVnuKIh28F0d0dthePqQ

Còn mâm này nữa các mẹ ạ: Canh cải thảo, thịt gà rau củ sốt cà chua, rau xào nấm, hoa quả.
    • 352 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Ăn khác hoàn toàn người Việt mình đó bạn. Các mẹ nhà mình thích ăn cơm nóng, canh rau nấu nóng quen thuộc, ít salad, ăn cá chép nước ngọt ít ăn cá biển, cá nước mặn.
    • 245 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Người Nhật ăn gì mẹ ở cữ ăn đó , mà hình như ko có món nào đặc trưng để lợi sữa như các mẹ nhà mình ha
    • 245 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Ăn rau nhiều và canh súp và các và gà...
    • 179 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình nấu cá hồi rất nhanh còn soup ngược lại nếu ko có bột pha sẵn mà là cốt của món ăn thì phải hầm lâu lắm như dạng dashi mới thanh trong và ngọt í. chắc ng nhật còn hay ăn soup cá. Theo mình bữa ăn này cũng rất dinh dưỡng, bản thân cung cấp vitamin đủ cho cơ thể mỗi người, ăn sao mẹ hấp thụ dưỡng chất để cho con sữa và dinh dưỡng là đuộc.
    • 33 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ngon và hấp dẫn nhìn là muốn ăn rồi đó