Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Món ngon từ bột sắn dây

• 3.98K Lượt chia sẻ
  • 128K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 34 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekubo81 Xem bài viết
    woa ngon quá, mẹ nào muốn giã từ "nhiệt miệng" , mụn nhọt thì thương xuyên uống sắn dây nhé, thanh lọc cơ thể rất tốt
    .
    Mỗi ngày chĩ uống 1 ly thôi các mẹ nhé. Hihi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 148 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Nhà em lúc nào cũng sẵn vài kg bột sắn dây. Em hay nấu chè đỗ xanh, nấu nhiều một chút rồi để tủ lạnh ăn 2 ngày. Bột sắn dây này đúng là mát thật nhưng nếu mua không chuẩn bột sắn dây thì chỉ hại người thôi các mẹ ạ, bột sắn dây giả thực chất toàn là sắn thường thôi, sắn đó mà ăn lúc đói say hơn cả say nắng, mất mạng như chơi. Tốt nhất nhờ người quen mua ở quê ấy ạ.
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hòa tan hai muỗng canh bột sắn dây với 100ml nước sôi để nguội, quấy tan. Vắt thêm chừng một trái tắc vào ly, khuấy đều. Cuối cùng cho khoảng ba bốn muỗng cà phê đường cát mịn, khuấy tan đường (có thể tăng giảm lượng đường theo khẩu vị). Đường tan, cho thêm đá viên vào ly và thưởng thức. Ly nước tắc bột sắn dây mát lạnh không chỉ có công dụng giải nhiệt tốt mà theo kinh nghiệm dân gian đây còn là thức uống được nhiều người sử dụng với mục đích phòng bệnh cao huyết áp. Có thể thay tắc bằng chanh.
    • 285 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Hay quá, mà mình nghe nói có thể pha nước tắc với sắn dây nữa, có công thức không bạn?
    • 109 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trời ơi mùa đông mà nhìn chè vẫn thấy ham muốn quá :'(
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCun0102 Xem bài viết
    Hay quá, mà mình nghe nói có thể pha nước tắc với sắn dây nữa, có công thức không bạn?
    Hòa tan hai muỗng canh bột sắn dây với 100ml nước sôi để nguội, quấy tan. Vắt thêm chừng một trái tắc vào ly, khuấy đều. Cuối cùng cho khoảng ba bốn muỗng cà phê đường cát mịn, khuấy tan đường (có thể tăng giảm lượng đường theo khẩu vị). Đường tan, cho thêm đá viên vào ly và thưởng thức. Ly nước tắc bột sắn dây mát lạnh không chỉ có công dụng giải nhiệt tốt mà theo kinh nghiệm dân gian đây còn là thức uống được nhiều người sử dụng với mục đích phòng bệnh cao huyết áp. Có thể thay tắc bằng chanh.
    -> Công thức nè bạn.
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

MÌnh kiếm bắp nếp mà kiếm hoài ko ra, ko biết ở đâu bán. Bắp ở siêu thị bán nấu chè ko ngon bằng bắp nếp
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ở nhà em cũng hay dùng bột sắn để nấu chè cốm và súp :3. Cả 2 món ăn mùa lạnh đều ngon
    Chuyên cung cấp những thực phẩm chay lành mạnh và bổ dưỡng.
    Địa chỉ: số 9 - Đồng Bông - Trần Thái Tông - Cầu Giấy - Hà Nội
    Điện thoại: 01655 018 046
    Fb:
    https://www.facebook.com/pages/%C4%90%E1%BB%93-chay-Hoa-T%C3%A2m/336885403160240?sk=timeline
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

nước sắn dây với tắc pha tnao hả b?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 34 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mấy món này cho bé ăn đều được, hihi.
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé hay bị táo bón và rôm sảy:Bé nhà mình thì hầu như sau mỗi đợt uống thuốc kháng sinh hoặc thuốc tây thì sẽ bị nóng trong người, táo bón và rôm sảy. Đi ngoài thì 1 lần 1 tý, như phân dê, mà còn đau nữa. Nhìn anh cu ị mà thấy xót. Còn sảy thì cắn đau nên cu cậu cứ đưa tay lên gãi thôi.
    Bé bị vậy, nhưng còn ho thì mình chỉ tắm lactacyd trị rôm sảy cho bé, hoặc nấu lá khế cho bé tắm. Khi bé vừa hết ho thì mình làm bột sắn dây cho bé ăn liền. Ăn ngày 1 ly, chừng 2 ngày là bé nhà mình đi ị bình thường lại, còn rôm sảy thì chịu khó 1 tuần sẽ lặn.
    Cách làm của mình như sau:
    1. Lấy khoảng 5gr (1 muỗng cafe) bột sắn dây cho vào ly sứ hoặc ly thủy tinh miệng nhỏ (ly nhỏ thôi)
    2. Cho khoảng 2-3 muỗng cafe nước đun sôi để nguội vào, trộn đều với bột cho hỗn hợp sền sệt. Sau đó, cho nước vừa sôi vào, vừa thêm nước, vừa khuấy muỗng cho bột đều, thấy bột chuyển từ màu trắng đục sang màu trong là được.

3. Thêm 2 muỗng bột công thức vào trộn đều, nếu không dùng bột công thức, có thể dùng sữa tươi nhưng khi pha bột thì cho thêm đường vào. Bột sắn dây + bột công thức là một thức ăn tuyệt vời cho trẻ. Vừa mát, bổ dưỡng và rẻ nữa.
    Mẹ nào có bé hay bị táo bón hoặc rôm sảy thì thử theo cách của mình xem sao hen. Nhưng mà bột sắn dây phải đảm bảo là hàng thật và nguyên chất nhé. Và các mẹ đừng sử dụng bột đã có trộn hương liệu vào nha.

pueraria_montana_20121107071218

SAM_0525

SAM_0528

SAM_0652
    • 148 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết làm hạt trân châu bằng bột sắn dây không chỉ giùm em với ạ!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Món này ngon lắm, mình cũng biết làm hehe mọi người thử làm đi nhé
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 454 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

• 10 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mua sắn dây ở đâu thì ngon nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 148 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Em biết chỗ bán sắn dây ngon nhưng chẳng dám quảng cáo sợ các mẹ bảo em buôn bán trá hình. Chị có người nhà ở quê nhờ mua cho lá chuẩn nhất.
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những món này làm cho mùa hè ăn thì hết sẩy. Cũng phải trổ tài cho gia đình mình thôi nào!
    • 88 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duongsang930 Xem bài viết
    mua sắn dây ở đâu thì ngon nhỉ?
    Mình đang bán bột sắn dây bên Zaodich, Bạn xài thử coi sao heng.
    Mình không biết nói vầy có phải là quảng cáo không nữa, nếu đúng thì Mod xóa bài giúp mình nhé! Tại Bạn hỏi thì mình trả lời thôi
    Nhà mình bán bột sắn dây ta nguyên chất 100% từ năm 1986, có chính sách tốt cho đại lý.
    Cam kết không hy sinh chất lượng sản phẩm.

Link trên Zao Dịch
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E chào các mẹ. Hiện tại ở quê mẹ e có làm bột sắn dây để dùng( thằng ku em trai em nóng gan) nhưng khá nhiều nên có bán. Đảm bảo sạch và ngon, nguyên chất từ sắn dây thật( quê e nhiều sắn dây lắm ạ) ai có nhu cầu có thể pm cho e ạ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Nhungdautu
    • 42 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đó giờ mình toàn pha với nước nóng uống cho mát thôi à, học hỏi thêm vài món để thay đổi khẩu vị và phong phú món ăn mới dc :3