TIN TÀI TRỢ.

Món ngon chế biến bằng lò vi sóng (tầng 3): ăn ngon, sạch bếp, dư thời gian 888

• 0 Lượt chia sẻ
  • 46.7K Lượt đọc
  • 112 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • caotuyetnga Khách
    image
    Liên ơi dùng trà hoa với cô nhé .
    Món cà Vychi ngon mà đẹp .
    Mai mốt cô sẽ mò mò món khác post lên top
    . Thích noi chiên ấy lắm nhưng bếp nhà không còn chỗ cho em ý .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 50 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Xin chào cả nhà.
    Topic mình hay quá, đúng lúc nhà m đang cbi về nhà mới đang cần sắm mới nội thất. Mình băn khoăn mua LVS cơ hay điện tử? Lò nươngs nhà m có riêng. Trc nhà m dùng mấy năm cái lò Panasonic thái lan máy cơ đúng mỗi chức năng hâm nóng đồ.
    Vậy để nấu các món ngon của các mẹ thì tại thời điểm này nhà các mẹ mua lò hãng nào ? Model nào chia sẻ cho m với nhé.

Chúc cả nhà luôn vui vẻ hạnh phúc nha

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Babycare1979
    • caotuyetnga Khách
    mua LVS điện tử lợi hơn trong chỉnh th/gian 1'30" .
    chọn 32 L ,lòng lò rộng, cao sẽ dễ thao tác .
    NSX nào cũng tốt .

LVS nhiều chức năng = cao tiền = TỐT
    • 39 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Quá nể các mẹ luôn, công nhận lò nhà em trừ hâm nóng ra chưa thấy dùng vào việc gì, chỉ có anh ku nhiều lúc cho hỗn tạp thổ tả thịt thà gia vị vào bát rồi chiến
    • 38 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga Xem bài viết
    đừng lo lắng bạn nhé , LVS xưa nay gây tranh cãi kinh luôn, nhưng chỉ toàn là "tranh cãi " . Thế hệ LVS vẫn luôn tiếp tục được cải tiến để xứng danh là bếp phó trong nhà .
    ( Mình xài LVS cũng gần 20 năm rồi , có ung thư ung nhọt gì đâu hà . Có cái điện thoại di động người ta khuyến cáo không nên xài ầm ầm mà thiên hạ cũng xài rát cả tai hi...hi.... Thôi đời sống có mấy ngàn ngày mà , thư giản nào ......)

Duy nhất là khi sử dụng vật dụng gì cho nhà bếp thì phải tìm hiểu và triệt để tuân theo nguyên tắc do Nhà sản xuất đưa ra .
    ví dụ : chảo không dính không nên cọ rửa bằng miếng bùi nhùi cứng , không dùng bàn sạn kim loại đảo rau xào ..... mình cứ xài trái ý NSX rồi kết luận chảo không dính sẽ rất độc hại khi lớp chống dính bị bong tróc ?
    LVS để sát tủ lạnh, khi vận hành bị nổ cái đùng lại đổ lỗi tại xài LVS ?

Mới đọc kỹ thêm thì tại sao bạn lại khuyên thế này ?
    Mình không liên quan gì đến việc kinh doanh, buôn bán lò nướng, chuyên ngành của mình là kỹ thuật (viễn thông) nên mình biết rất rõ về sóng vi ba (1 loại sóng dùng truyền tín hiệu trong thông tin di động).
    Mỗi ng có 1 lựa chọn.., thông tin của mình chỉ là để mọi ng tham khảo thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    1. Món cà dồn thịt chiên, con bỏ vào LVS khoảng 3 phút cho chín thịt rồi đem qua Air Fryer (máy chiên không dầu hiệu Philips) 180 độ và 9 phút.
    Hôm rồi mình cũng làm món cà chua nồi thịt này. Và mình làm hoàn toàn bằng LVS luôn.
    Mình không theo công thưc chuẩn nào cả, theo ... chuột bạch không à:
    đổ chút xíu nước vào cho vừa ươt mặt khay, xếp cà chua thịt vào khay, cho vào LVS quay, vì chuột bạch nên nhát, quay 2 phút trước mức cao nhất. Thấy thịt đã chín tái tái, quay thêm 2 phút nữa thì thấy thịt đã chín đều. Ruột cà chua bỏ máy xay xay nhuyễn, nêm chút muối, đổ vào thịt làm nước sốt, cho tiếp vào lò quay 1 phút nữa. Đến luc này thịt đã chín và món đã có thể nấu xong, nhưng mình chưa yên tâm lắm nên để tiếp trong lò, nhất combi vi sóng+grill, mức 2 40% vi song 60% grill (theo sách hdsd đi theo lò) thêm 1 phút nữa. Hết thời gian, mình để nguyên trong lò, dọn cơm, mâm bát đĩa soạn xong hết rồi mơis mở lò lấy khay thịt ra. Cảm nhận là ăn ngon hơn mọi khi hấp hoặc chiên trên bếp, lại mất công lau chùi dầu mỡ bắn, rửa nồi chảo này nọ. Nấu LVS xong, khay bỏ MRB rửa, bớt được khâu rửa nồi.
    20170710_185400
    20170710_192718
    20170710_194123

Cô Nga ơi, không phải LVS nào chức năng combi cũng là vi sóng + convection đâu ạ. Lò nào có chức năng cả grill và convection thì sẽ có 2 chúc năng combi: vi sóng + grill, vi sóng + convection, có lò có thêm combi grill + convection, và mỗi combi lại chia ra 2-3 mức combi. Lò không có chức năng convection, chỉ có grill thì combi=vi sóng + grill thôi ạ.
    Lò nhà con chỉ có grill, nhưng có combi, và theo như ký hiệu trên bảng điều khiển thì combi chỉ là vi song và grill thôi ạ.
    Hình lò nhà con đây ạ.
    20170711_220042
    Bảng điều khiển
    20170711_220100
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 293 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Món cà dồn thịt của Nikita vi diệu quá. Tự hứa hôm nào sẽ làm thử. Mà mình nghĩ chắc món đậu hũ dồn thịt làm kiểu này cũng được nhỉ, đỡ phải chiên chiên nấu nấu nhiều dầu mỡ và rửa nhiều nồi chảo. Ông xã và mình đều thích mấy món dồn thịt này.Mà mình hứa vậy thôi chứ dạo này đang ăn kiêng tập thể dục cật lực hòng giảm cân, cải thiện vòng eo và sức khỏe nên chưa biết hôm nào sẽ làm hihihi.
    • caotuyetnga Khách
    20170710_192718
    Món cà vichy
    ngon quá rikita-rus
    ngày mai sẽ bảo em bếp phó vi sóng cho mình măm măm .

@chào em Lonny
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lội lại 3 tầng nhà mình thấy nhiều bạn hỏi mua khay bát nấu trong LVS, và thấy với nhiều bạn khay nồi thủy tinh khó mua, hoặc mắc quá so với mức tài chính cho phép, nên mình góp vui thêm hình ảnh mấy khay sứ của mình nhé. Loại này an toàn cho sử dụng trg lò nướng và LVS. Loại này là dòng sx tại VN, xuất cho IKea, Uma ... Ikea Nga chắc chắn có dòng khay sứ này đóng mộc made in VN. Uma bán giá hơi chát, mình hay mua chỗ mình gọi là "Uma vỉa hè" gần cty mình. Là hàng sx cho Ikea và Uma, nhưng bị lỗi nhỏ, chỉ các hãng ý mới biết lỗi gì, mình nhìn ko thấy, hoặc phải xem qua kính lúp mới thấy, đổ bán ngoài vỉa hè nhiều lắm. Hoặc các hàng gốm sứ bán online giá cũng mềm hơn Uma, nhưng ko mềm bằng ... vỉa hè.
    20170710_221250
    Mình có cái thố Minh Long này, đc tặng quà cưới cách đây gần chục năm, cắt kho tủ suốt tới giờ sực nhớ ra đem xuống nấu LVS.
    20170712_185527
    Và món soup rau củ mới nấu tôi hôm qua. Bé đòi cho thêm nui, nên nui cũng luộc LVS 5 phút là chin.
    20170712_194003
    20170712_194401
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 293 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em chào chị Nga. Chị khỏe không ạ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,982 Bài viết

• 7,903 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mactuanh Xem bài viết
    Món trứng hấp thịt hấp dẫn đó ạ, mà không bị ngấy như là trứng rán, để làm thử, lò vi sóng nhà mình mỗi để hâm nóng lại đồ ăn chứ bình thường chẳng để làm j cả.
    Làm sữa chua bằng lò vi sóng cũng ngon đấy mẹ nó ah
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 92 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bài này liên quan đến bếp núc nên m post hỏi mọi người một chút nhé. Mẹ mình nếu nói nhẹ là sạch sẽ thái quá, nếu nói nặng là rất khó tính. Mẹ mình lúc nào cũng tự xem là sạch sẽ nha mọi người. Nhưng có một vài việc rõ ràng là ko hợp vệ sinh, m góp ý, nhưng ko nghe. Ví dụ nha: bồn rửa chén chuyên rửa chén thì ko nên dung để rửa thịt rửa rau, chỗ bồn này, mẹ mình để chén bát chưa rửa, có khi có cả khăn bẩn nữa, m nói ko nên rửa rau chung nhưng mẹ m ko nghe, còn nói đã rửa sạch bồn này rồi, còn la m nữa. Khổ, có lúc m còn thấy mẹ m rửa bộ lòng mà chà chà ở đáy bồn ấy, ghê quá, m ko dám ăn luôn. Có b nào gặp trường hợp này ko
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 92 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ngoài ra, mẹ m giữ bếp sạch kinh khủng và toàn nấu bằng cái bếp ga nhỏ nhỏ ở chỗ khác ( vì sợ dơ bếp). Khi m nấu ăn chỗ bếp này thì rất khó chịu, mỗi lần m muốn nấu ăn là mệt vì m pải lau lau lau cho kỹ vì nếu còn dinh vết dầu sẽ la m. Mệt lắm. Ko biết mẹ m bị sao mà cái bếp này giữ sạch kinh khủng lun, sạch đến ko có 1 vết bẩn, mỗi lần m nấu mà có văng dầu là m lau cho sạch kẻo mẹ kiểm tra còn trơn dầu là la m và rất khó chịu. Trong nhà muốn nấu ăn mà mệt zậy đó, cái bếp mà mẹ m xem như cái mặt a, pải sáng bóng, khiếp. Có lần còn nói muốn nấu thì nấu cái bếp nhỏ á, mà cái bếp nhỏ thì vừa bẩn vừa bị cứng chỗ khóa ga, mỗi lần m nấu mà bật ga là đau tay. Mới hồi trưa m vừa nấu xong, mẹ m lầm lầm đi xuống bếp rồi lau lau chùi chùi dù m vừa lau xong, rồi kiếm chuyện la m, mệt
    • 3,183 Bài viết

• 10,068 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Fleur9 Xem bài viết
    Bài này liên quan đến bếp núc nên m post hỏi mọi người một chút nhé. Mẹ mình nếu nói nhẹ là sạch sẽ thái quá, nếu nói nặng là rất khó tính. Mẹ mình lúc nào cũng tự xem là sạch sẽ nha mọi người. Nhưng có một vài việc rõ ràng là ko hợp vệ sinh, m góp ý, nhưng ko nghe. Ví dụ nha: bồn rửa chén chuyên rửa chén thì ko nên dung để rửa thịt rửa rau, chỗ bồn này, mẹ mình để chén bát chưa rửa, có khi có cả khăn bẩn nữa, m nói ko nên rửa rau chung nhưng mẹ m ko nghe, còn nói đã rửa sạch bồn này rồi, còn la m nữa. Khổ, có lúc m còn thấy mẹ m rửa bộ lòng mà chà chà ở đáy bồn ấy, ghê quá, m ko dám ăn luôn. Có b nào gặp trường hợp này ko
    Mình nghĩ quan niệm khác nhau thôi , có nhà lắp 2 bồn rửa có nhà chỉ xài 1 bồn do ý thích hay bếp rộng chật .
    Như nhà mình , mình chỉ thích lắp 1 bồn rửa với lý do duy nhất : chén bát dùng xong phải được rửa ngay, xong vệ sinh bồn rửa .
    Rửa thịt cá trong thau, thau đặt trong bồn rửa , xong rồi rửa sạch cả hai .

Tóm lại mẹ bạn là ng sạch sẽ trong bếp theo kiểu của bà, chẳng qua bà để khăn bẩn chung chén bát bạn thấy ghê mà mình cũng thấy ghê thật ( mình chẳng làm thế bao giờ ) nhưng thôi bạn nên thông cảm cho mẹ vì bà mệt mỏi nên vất chung vào luôn ..... Nếu bạn vào bếp của cửa hàng ăn ,cam đoan bạn sẽ ói tại chổ với mớ hổn độn đó khi chưa rừa .

Khổ, có lúc m còn thấy mẹ m rửa bộ lòng mà chà chà ở đáy bồn ấy, ghê quá, m ko dám ăn luôn.
    Còn chuyện bà chà rửa này là bình thường mà .
    Bộ lòng lavabo phải nên thường xuyên chải sạch mà , sao bạn lại ghê ?

Ngày xưa tôi đi làm về tôi thấy Mẹ đang chà rửa bộ lòng lavabo , tức thì một cảm giác thương Mẹ dâng lên mãnh liệt, tôi cảm thấy rõ ràng tôi không lăn tay vào những việc đó như Mẹ tôi !!! Tôi nhận ra mình nên giúp Mẹ một tay : tôi mua nhiều bộ lòng , tôi nói : Mẹ hãy thay khi đã dơ .......mấy bộ này rất rẻ (tôi đã nói dối nhưng tôi hài lòng )
    • 55 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

bổ sung thêm kinh nghiệm làm sạch bằng trứng gà nữa nhé, bỏ trứng gà còn sống vào lò, vặn lên mức nóng vừa phải, để tầm 2-3p
    • 245 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cảm ơn bài viết của bạn hay quá
    Áo dài vẽ trẻ em Moon Xinh
    Hotline:0986072424
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mấy cái đĩa xinh quá, c bảo mua vỉa hè giá mềm, nhưng biết mua ở đâu c, em thấy hàng ikea và uma rất đẹp
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nikita-rus Xem bài viết
    Lội lại 3 tầng nhà mình thấy nhiều bạn hỏi mua khay bát nấu trong LVS, và thấy với nhiều bạn khay nồi thủy tinh khó mua, hoặc mắc quá so với mức tài chính cho phép, nên mình góp vui thêm hình ảnh mấy khay sứ của mình nhé. Loại này an toàn cho sử dụng trg lò nướng và LVS. Loại này là dòng sx tại VN, xuất cho IKea, Uma ... Ikea Nga chắc chắn có dòng khay sứ này đóng mộc made in VN. Uma bán giá hơi chát, mình hay mua chỗ mình gọi là "Uma vỉa hè" gần cty mình. Là hàng sx cho Ikea và Uma, nhưng bị lỗi nhỏ, chỉ các hãng ý mới biết lỗi gì, mình nhìn ko thấy, hoặc phải xem qua kính lúp mới thấy, đổ bán ngoài vỉa hè nhiều lắm. Hoặc các hàng gốm sứ bán online giá cũng mềm hơn Uma, nhưng ko mềm bằng ... vỉa hè.
    20170710_221250
    Mình có cái thố Minh Long này, đc tặng quà cưới cách đây gần chục năm, cắt kho tủ suốt tới giờ sực nhớ ra đem xuống nấu LVS.
    20170712_185527
    Và món soup rau củ mới nấu tôi hôm qua. Bé đòi cho thêm nui, nên nui cũng luộc LVS 5 phút là chin.
    20170712_194003
    20170712_194401
    Giảm KHÔ HẠN, GIẢM MỤN, TĂNG NỘI TIẾT, TĂNG V1
    CHỈ 10k/1 NGÀY.
    DỨT ĐIỂM CƠN ĐAU DẠ DÀY KÉO DÀI 15 NĂM
    SAI HOÀN TIỀN 200%
    • 38 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

các me cho em hoi luộc khoai lang, luộc rau co bỏ nước k vay

Gửi từ ứng dụng Webtretho
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 375 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanghakg Xem bài viết
    các me cho em hoi luộc khoai lang, luộc rau co bỏ nước k vay

Gửi từ ứng dụng Webtretho
    luộc khoai = LVS không cho nước . Tuy nhiên vì khoai là dạng thực phẩm dầy to , bạn nên dùng nĩa nhọn xâm chọc vào quanh củ khoai . Khoai chín ngọt ngon
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào cả nhà.
    E đang cbi về nhà mới đang cần sắm mới nội thất. Mình băn khoăn mua LVS cơ hay điện tử? Lò nươngs nhà m có riêng.
    Vậy để nấu các món ngon của các mẹ thì tại thời điểm này nhà các mẹ mua lò hãng nào ? Model nào chia sẻ cho m với nhé.
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6