Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Món ăn thường ngày của gia đình bạn là gì?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 362K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 606 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi OanhBK
    Đọc cái menu của Tita thì thấy là nhà cô nên mở quán cơm bán luôn đi, cho chồng ăn gì mà ngon thế. Mà ăn như thế ko béo mới là chuyện lạ, canh cải cúc nấu thịt, cá ngừ kho thơm, bò xào ớt xanh... hmmmm toàn đạm thui hà. Đừng có nói là nhà cô kho một khúc cá hai thằng chia đôi, bò xào 1 lạng mỗi thằng nửa lạng đấy nhé. Dưng mà tui cũng copy cái menu đó vào PC của tui rùi, để còn học tập... hì hì. Mà cô có biết làm bò ragu không, chỉ dùm tui đi.
    Công nhận phục cái menu nhà Tita quá bà con ơi. Nhà em cũng thuộc dạng cầu kỳ ăn uống. Cũng chỉ đi chợ tuần khoảng 02 -03 lần nhưng lần chủ lực là CN rồi sơ chế cho vào hộp để ngăn đá nấu cả tuần mà cũng phục nhà bác sát đất nè !!! Ôi bao giờ tui mới thoát khỏi đi chợ đây nhỉ. Giá như mình vẫn ở với mẹ như xưa nhỉ??? :4: Mệt quá !!! Huhu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,951 Bài viết

• 4,653 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi OanhBK
    Đọc cái menu của Tita thì thấy là nhà cô nên mở quán cơm bán luôn đi, cho chồng ăn gì mà ngon thế. Mà ăn như thế ko béo mới là chuyện lạ, canh cải cúc nấu thịt, cá ngừ kho thơm, bò xào ớt xanh... hmmmm toàn đạm thui hà. Đừng có nói là nhà cô kho một khúc cá hai thằng chia đôi, bò xào 1 lạng mỗi thằng nửa lạng đấy nhé. Dưng mà tui cũng copy cái menu đó vào PC của tui rùi, để còn học tập... hì hì. Mà cô có biết làm bò ragu không, chỉ dùm tui đi.

hehe... chính xác là nhà em cái gì cũng chia đôi đấy bác OanhBK ạ... Ăn cho nó...công bằng, ko lại oánh nhau vì miếng ăn thì... thằng con nó cười cho! :4: mà 2 thằng ăn ít nên nấu cái gì cũng..tí xíu hết!!!
    Bò ragout nhà em làm thế này:
    - Carotte: cắt miếng vuông hay tỉa hoa tuỳ bác
    - Khoai tây bi luộc sơ bóc vỏ
    - Poireau: cắt khúc vừa ăn
    - Đậu Petit bois: rửa sạch
    - Hành tây cắt múi cam
    - Cà chua bỏ hột bằm nhuyễn
    - Hành tỏi bằm nhuyễn
    Bò cắt miếng vuông vừa ăn, ướp muối đường bột ngọt xì dầu hành tỏi băm nhuyễn khoảng 30'. Cho cà chua bằm nhuyễn vào ướp tiếp chừng 15' nữa.
    Chảo dầu nóng cho bò vào xào lửa lớn cho săn, đổ thêm nước cho ngập thịt bò rồi hạ lửa riu riu cho bò mềm. Bò mềm rồi thì cho khoai tây, petit pois, carotte vào chừng 15' thì chín. Khi nào ăn thì bác bỏ hành tây, poirreau vô. Ăn nóng với bánh mì thì... hehehe... đã quá đã quá!!!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,464 Bài viết

• 1,322 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tita
    - Poireau: cắt khúc vừa ăn
    - Đậu Petit bois: rửa sạch
    Ăn nóng với bánh mì thì... hehehe... đã quá đã quá!!!
    Em thuộc vào loại kém cỏi trong nấu ăn, giờ mới đang lướt web để học tập các cao nhân.
    Nghe chị P hướng dẫn món Bò ragout mà thèm quá!!!
    Chị P cho em hỏi với, Poireau với đậu Petit bois như thế nào hả chị
    • 379 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Còn em nấu vừa sít nên chả bữa nào phải đổ cả bác ạ, ví dụ như cơm thì đúng 4 bát, mỗi thằng 2 bát, hôm nào vợ ăn ít một chút thì chồng cố một chút; nấu canh với sườn thì dứt khoát là chỉ...4 cục sườn thôi -mỗi thằng 2 cục (ăn nhiều béo, lại tốn thì giờ đi tập thể dục :4:!!!).
    Phải học tập Tita thôi, dưng mà có 4 cục sườn mà cũng ninh 1 nồi à.Minhf mắc bệnh nấu nhiều món nên cho dù nấu ít vẫn cứ thừa.
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Đọc menu nhà mẹ Tita thấy choáng thật. Em cũng cóp một nhát về máy.

Nhà em cũng chỉ ăn bữa chiều và chỉ 2 món (anh xã em thích thế). Có hôm hứng chí làm 3 món ax không ăn khổ ơi là khổ.

Em thì chẳng có thời gian đi chợ. Buổi sáng có mấy chị bán đồ ăn đậu ngay ngoài hẻm, tha hồ lựa chọn. Có hơi đắt 1 tí nhưng cũng đỡ phải ra chợ.

Thực đơn nhà em chỉ có 1 tuần không trùng nhau thôi. Bước sang tuần thứ 2 lúc thì món mới lúc thì món cũ lẫn lộn hết.

Được cái ax nhà em dễ ăn dễ uống lắm nên em cũng đỡ phần nào. Nhà em cả nhà người Bắc nên mấy khoản ăn uống lagu, bò kho... em khoái nhưng không ai khoái, thành em cứ rau luộc/xào/nấu + món mặn (tôm, cá, cà...).

Còn bữa sáng thì dắt nhau ra ăn ngoài. Có một thời gian cũng nấu cho nhau ăn nhưng cứ mì tôm- tôm mì ngớn quá nên xì tốp.

Em thấy quyển Bếp gia đình cũng nhiều món ngon lắm các mẹ thử nghía xem sao (phát hành ngày 8 và 23, giá 4000đ).
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 98 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bubuxinh
    Em thuộc vào loại kém cỏi trong nấu ăn, giờ mới đang lướt web để học tập các cao nhân.
    Nghe chị P hướng dẫn món Bò ragout mà thèm quá!!!
    Chị P cho em hỏi với, Poireau với đậu Petit bois như thế nào hả chị
    Không thấy chị Phương TINTINVN trả lời giúp nhé:
    - Petit bois (tiếng Pháp) :hạt đậu bo màu xanh nho nhỏ.
    - Poireau: hành " ba rô" (tiếng Việt) lá hành dài,to dùng nấu súp.
    2 loại trên có bán ở hàng rau củ quả Đà lạt đó bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 565 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhà em ăn hơi giống nhà TiTa , nhưng mà nhà em ăn cả buổi trưa nên đâm ra thực đơn nó cứ lặp hoài. Những món xào thì những món đơn giản dễ làm và làm nhanh như: bông lý thịt bò, lơ xào thịt bò, cải ngọt xào thịt bò, đậu ve xào thịt bò,su su xào thịt bò nói chung ở nhà mà xào thì toàn xào thịt bò
    Có món sò huyết xào nui cũng rất ngon đấy các mẹ.
    Nhà em đặc biệt hay có món cá, xã nhà em thích cá kho lắm!
    Ngày nào cũng đi chợ nên cứ cái gì tươi ngon thì mua, chứ chẳng theo kế hoạch.
    Nhà nào có món gì ngon dễ làm mà đặc biệt làm nhanh nữa thì post lên cho bà con học hỏi với hén!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 911 Bài viết

• 1,136 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi.

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.

Bọn em đang tính mua 1 cái tủ lạnh để trữ thức ăn(vì 1 tuần sẽ phải đi chợ 1 lần thôi đấy ạh). Nhưng em đang băn khoăn ko biết tủ lạnh lớn hay bé. Nếu tính 2 người chả làm gì nhiều thì mua cái bé nhất (110l) Nhưng tính để thức ăn thì chắc mua loại lớn hơn. Các mẹ thấy độ khoảng bao nhiêu thì vừa ạh.

Mua về sơ chế rồi bỏ vào Zipper bag bỏ tủ lạnh tất tần tật, đến bữa thì lôi ra nấu thôi

Nghĩa là Cứ soạn sẵn món nào ra món ấy rồi nhét vào tủ lạnh. Đến bữa là bốc ra thôi phải ko ạh.

Thứ lỗi em hỏi ngớ ngẩn, tại í ẹ lắm ạh.
    • 14 năm
    • 1,890 Bài viết

• 4,816 Được cảm ơn

Híc, ngày nào cũng có thịt. Mẹ cháu chỉ ước sao bó cháu biết ăn thịt để áp luôn thực đơn của các mẹ, toàn phải lọc món nào có thịt lợn, thịt gà ra thôi, híc...
    • 2,581 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Nhà em nấu ăn cũng giống nhà Tita: cứ đủ 3 món canh, rau, thịt, cơm không bao giờ thừa chồng 3 bát vợ 2 bát, hôm nào lỡ tay nấu ít thì chồng ăn bớt đi, nhiều thì chồng cố 1 tí, thức ăn thừa 1 tí thì chồng xử lý nốt (cái này nhờ MC em rèn luyện con trai từ bé, em đựoc hưởng xái :4: ). Em cũng thích hôm nào xử lý hết hôm đó, không thích ăn thừa hôm sau.

Được cái em nấu ăn ngon hơn MC :3: (cái này chắc do hoàn cảnh đưa đẩy vì nhà đẻ em có 2 ông anh trai khó ăn nên cứ nấu chán là bị phê bình luôn còn nhà chồng em thì BC & con trai rất dễ tính ăn uống nên MC cho gì ăn nấy, miễn bình luận, cấm cãi ). Chỉ có điều menu của em cũng không được đa dạng lắm vì AX chỉ thích ăn thịt thôi, ăn mãi không biết chán. Tôm, cua, cá, nhộng... không thích. May mà bác ấy chỉ thích thịt lợn, bò, gia cầm chứ bác ấy lại thích cả thịt ngưòi thì chắc ăn mỗi mình em hết năm này qua năm khác phát ớn mất .

À, em xin bổ sung món canh ngao nấu chua & bò cuộn buộc chặt ướp gia vị rồi đun ít nước, nhỏ lửa với quế, xả, gừng cũng rất thơm ngon & dễ ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Nghĩa là Cứ soạn sẵn món nào ra món ấy rồi nhét vào tủ lạnh. Đến bữa là bốc ra thôi phải ko ạh.
    Thế này nhé! Đi chợ về, em chia thịt, cá, tôm,.... thành từng phần nhỏ đủ nấu cho 1 lần, dùng bao nylon hoặc zipper bag gì đấy gói thành từng cục, từng cục nhỏ, bỏ vào ngăn đá. Mỗi lần cần nấu món gì thì lôi 1 cục ra rã đông nấu hết cục đó. Tránh việc bỏ nguyên 1 tảng thịt to vào ngăn đá, rồi rã đông 1 ít, rồi lại cho vào ngăn đá lại sẽ rất độc hại. Rau thì mua về đừng rửa, cứ để nguyên như thế gói bằng giấy báo, rồi bỏ vào bao xốp cột kín lại bỏ vào ngăn dưới tủ lạnh, như thế sẽ giữ tươi được vài hôm. Các loại củ thì em nên tháo hết bao ra, để trong rổ cho thoáng.

Chúc em xuất sắc trong vai vợ đảm nhé :3:
    MBKB (T/P HCM)
    • 222 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanhuongnnt
    Ôi.

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.

Bọn em đang tính mua 1 cái tủ lạnh để trữ thức ăn(vì 1 tuần sẽ phải đi chợ 1 lần thôi đấy ạh). Nhưng em đang băn khoăn ko biết tủ lạnh lớn hay bé. Nếu tính 2 người chả làm gì nhiều thì mua cái bé nhất (110l) Nhưng tính để thức ăn thì chắc mua loại lớn hơn. Các mẹ thấy độ khoảng bao nhiêu thì vừa ạh.

.
    Mình nghĩ bạn nên mua loai lớn ; tốt nhất là trên 200l. Vì tủ lạnh mua là dùng lâu dài ; nhà mình hồi xưa cũng nghỉ chỉ có 2 vợ chồng; nên mua cái 180l; bây giờ phát sinh thêm con... ; mới thấy cái tủ lạnh qúa là nhỏ. Chỉ để sữa cho mẹ uống là đã đầy kín rồi.
    • 14 năm
    • 1,464 Bài viết

• 1,322 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TINTINVN
    Không thấy chị Phương TINTINVN trả lời giúp nhé:
    - Petit bois (tiếng Pháp) :hạt đậu bo màu xanh nho nhỏ.
    - Poireau: hành " ba rô" (tiếng Việt) lá hành dài,to dùng nấu súp.
    2 loại trên có bán ở hàng rau củ quả Đà lạt đó bạn.
    cám ơn TINTINVN nhé!! hôm nay phải về "trổ tài" mới được. hihihi
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,951 Bài viết

• 4,653 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đêmmùađông
    Phải học tập Tita thôi, dưng mà có 4 cục sườn mà cũng ninh 1 nồi à.Minhf mắc bệnh nấu nhiều món nên cho dù nấu ít vẫn cứ thừa.
    Ê, mình mua nhiều sườn về hầm xong rồi cho vào hũ bỏ tủ lạnh, tới bữa đem ra đếm đúng 4 cục nấu canh, còn lại cất vô bữa sau lấy tiếp 4 cục ra nấu món khác đấy chứ!!! Nhà mình thích ăn sụn nên cứ sườn non ninh nhừ, nhai sướng ơi là sướng! :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,951 Bài viết

• 4,653 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TUYẾT HOA
    Mình nghĩ bạn nên mua loai lớn ; tốt nhất là trên 200l. Vì tủ lạnh mua là dùng lâu dài ; nhà mình hồi xưa cũng nghỉ chỉ có 2 vợ chồng; nên mua cái 180l; bây giờ phát sinh thêm con... ; mới thấy cái tủ lạnh qúa là nhỏ. Chỉ để sữa cho mẹ uống là đã đầy kín rồi.
    Nhà mình mua một cái 280l mà đôi khi vẫn thấy... hơi bé đấy! Chỉ mới có 2 thằng người lớn và 1 đứa nhóc thôi đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,234 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

Nhà mình mua một cái 280l mà đôi khi vẫn thấy... hơi bé đấy! Chỉ mới có 2 thằng người lớn và 1 đứa nhóc thôi đấy!
    Đúng đấy, tủ lạnh và máy giặt là hai thứ ko bao giờ bị coi là quá to. Nếu xông xênh thì cứ sắm loại to nhất. Máy giặt thì ngoài quần áo còn phải giặt chăn màn, và sau này là quần áo của bọn trẻ con (nhiều kinh khủng). Còn tủ lạnh thì phải to để đựng thức ăn dự trữ cho vài ba hôm hoặc cả tuần, rồi ngày tết, cái gì cũng muốn nhét vào tủ lạnh. Tui thì ko còn đi chợ cho cả tuần nữa vì dạo này 2 đứa ăn mỗi bữa tối ở nhà, con thì ko ăn bữa nào, mà nhà thì ngay gần chợ nên sáng phóng vù xe ra mua, sáng nào làm biếng thì chiều ghé qua mua con cá sống về nấu canh. Chỉ chán là chồng ko thích mấy món nghêu, lươn, cua, ốc, ếch nên thực đơn nhà tui cứ quanh quẩn với thịt, cá, trứng. Thịt gà bác ấy cũng ghét nên từ ngày con H5N1 ra đời bác ấy chả phàn nàn gì. Ngày chủ nhật con ở nhà là bắt được bác ấy ăn canh cua vì lấy cớ là nấu cua cho con ăn có canxi. Sao mà hồi iu tui ko tìm hiểu kỹ cái vụ ăn uống này nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,269 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bubuxinh
    cám ơn TINTINVN nhé!! hôm nay phải về "trổ tài" mới được. hihihi
    Cho em lanh chanh tí, boa rô chính là cây tỏi tây đấy ạ
    ouL9p7
    Sẽ mua 1 cái nhà nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,951 Bài viết

• 4,653 Được cảm ơn

Bây giờ em học hỏi các bác tiếp đây: nấu món gì ko có thịt cá mà vẫn ngon? (các loại canh suông, gỏi chua....), giúp em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 98 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bây giờ em học hỏi các bác tiếp đây: nấu món gì ko có thịt cá mà vẫn ngon? (các loại canh suông, gỏi chua....), giúp em với.
    Em nấu canh bí đỏ với đậu phộng: - Đậu phộng sống luộc sơ bóc vỏ xong cho vào nồi áp suất hầm 15 phút để nguội giã hơi nát rồi nấu, nước sôi cho bí đỏ vào, bí chín cho ít ngò gai vào, nhắc xuống là xong.
    - Món thứ 2: Rau muống luộc sơ gắp ra còn nước thì cho tí chanh hoặc me trái vào là thành canh. Còn rau thì phi tỏi cho thơm rồi xào là thêm một món nữa.
    - Canh đậu hủ trắng + tôm khô + hẹ.
    - Canh đậu hủ chiên + cà chua + hành lá, tía tô.
    - Canh bí đỏ + nước cốt dừa.
    - Canh tóc tiên chay:Tóc tiên + đông cô + cà rốt + su hào + hành, ngò gai.
    Em chỉ thường "xử" mấy món này và còn mấy món nữa wên rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà em cũng chỉ ăn bữa tối, cả nhà 3 người đều ăn được mọi loại thức ăn nên thực đơn thay đổi cũng dễ. Thông thường thì cứ hôm ăn thịt lợn, hôm sau ăn cá, hôm sau ăn thịt bò, tôm .. Thịt thì hôm mua luỡi luộc, hôm thì thịt kho tàu ăn với dưa chua, hôm thì thịt băm viên sốt nấm hương, hôm thì thịt ba chỉ rang cháy cạnh hoặc luộc ăn với mắm tép, chân giò luộc hoặc chân giò hầm rắc tiêu ăn nóng (ăn cơm hợp với mùa đông).. thịt bò thì kho gừng, nấu canh dưa và xào với đủ các loại rau để thay đổi như: rau cải, rau muống, nấm, rau cần, cải xoong, susu, hành tây,cà rốt, dưa chua, cá thì hôm ăn cá bống kho tiêu, hôm ăn cá quả rán xong cho vào rim mắm gừng, đầu đuôi nấu canh chua hoặc nấu rau cần, hôm thì ăn cá chép rán, hôm thì ăn cá nheo kho thịt, cá nấu măng ớt (trong siêu thị) tôm rim, .. Em là người thích nấu ăn nên em cũng hay có hứng nghĩ món ăn từ tối hôm trước. Hôm sau chỉ việc ra chợ mua rất nhanh mà lại không bị trùng lặp. Khi nào cảm thấy bí hoặc thấy chán là lại lấy mấy cuốn sách dạy nấu ăn ra để gợi nhớ mấy món đơng giản mà ngon như bầu xào thìa là, củ cải xào trứng.. hoặc luợn qua siêu thị mua chả cá that lát hay cá bông lau kho tộ. Nhà em cũng thường hay ăn mấy món canh chua ngọt cay như canh thịt, hến, suờn, thịt bò …
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)