TIN TÀI TRỢ.

Mách mẹ thực đơn bữa sáng trọn tuần, vừa tiết kiệm vừa chăm con béo tốt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.8K Lượt đọc
  • 152 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 623 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Hồi trước hai vợ chồng em suốt ngày lo cày, nên chuyện thức khuya, nhịn ăn sáng diễn ra như cơm bữa. Rồi hậu quả các mẹ biết sao không? Có hôm đang ngồi làm trong công ty, tự dưng em thấy đau đầu, choáng váng, rồi ngất xỉu hồi nào không hay. Vào viện cấp cứu, bác sĩ bảo em bị hạ đường huyết do nhịn ăn sáng hic. Đợt đó em đang mang bầu tháng thứ 3, vì sợ thai yếu nên em bắt đầu học cách ngủ sớm và ăn sáng đều đặn. Cả khi nghén lên nghén xuống cũng phải ráng ăn, để có sức khỏe cho cả mẹ lẫn con.

Rồi đến lúc con bắt đầu đi học, hai vợ chồng em còn siêng hơn nữa các mẹ ạ Bận gì thì bận, sáng nào em cũng dậy làm đồ ăn sáng cho cả nhà. Hôm nào em mệt, sáng dậy sớm không nổi thì tới phiên anh xã lăn vào bếp, chứ tuyệt đối không cho con ở ngoài. Thứ nhất là sợ ăn phải đồ kém vệ sinh, thứ hai vì ăn qua loa như vậy con em không thể đủ dưỡng chất, năng lượng để học tập được.

Các mẹ biết không, một bữa sáng đầy đủ dinh dưỡng sẽ đáp ứng đến 30% nhu cầu năng lượng cần thiết hàng ngày. Chỉ cần được ăn sáng đầy đủ và cân bằng, bé sẽ tiếp thu bài vở, học tập tốt, rồi còn tràn đầy năng lượng tha hồ vui chơi nữa.

Mà không phải con thèm cái gì là mình nấu cho con ăn đâu. Mình phải lên thực đơn hẳn hoi, các món cũng phải đảm bảo có đủ 3 nhóm chất: đạm (thịt, cá, trứng, sữa, tôm, mực…); đường (gạo, mì, nui, bún, miến, phở, trái cây…); béo (dầu, mỡ, bơ thực vật…) nha các mẹ.

Em đã thử nấu qua nhiều món khác nhau, nhưng nhà em bồ kết nhất vẫn là 5 món này nè! Vừa ngon, bổ, rẻ, vệ sinh, lại đảm bảo con không thiếu hụt dưỡng chất luôn. Em chia sẻ cho các chị cùng tham khảo nhá

Ngày 1: Bún bò, chuối

mach-me-thuc-don-bua-sang-tron-tuan-vua-tiet-kiem-vua-cham-con-beo-tot-01

Một tô bún bò cung cấp: Với chất đạm và chất béo từ thịt bò, xương heo; Chất bột đường từ bún tươi, rồi còn chất xơ, vitamin từ chuối và các loại rau ăn kèm nữa.

Ngày 2: Hủ tiếu mực, đu đủ

mach-me-thuc-don-bua-sang-tron-tuan-vua-tiet-kiem-vua-cham-con-beo-tot-02

Ngày 3: Nui xào rau củ/ Nui hầm xương, xoài

mach-me-thuc-don-bua-sang-tron-tuan-vua-tiet-kiem-vua-cham-con-beo-tot-03

Ngày 4: Phở gà/ bò, dưa hấu

mach-me-thuc-don-bua-sang-tron-tuan-vua-tiet-kiem-vua-cham-con-beo-tot-04

Ngày 5: Cháo cá, táo

mach-me-thuc-don-bua-sang-tron-tuan-vua-tiet-kiem-vua-cham-con-beo-tot-05

Một menu ngon lành cành đào thế này chắc hẳn sẽ khiến không ít mẹ thắc mắc “buổi sáng sao có đủ thời gian để làm”. Nhưng các mẹ chị ơi, chỉ cần bản thân mình muốn thì thể nào cũng làm bằng được thôi, huống hồ là chuyện bếp núc- “nghề chính” của chị em mình phải không ạ!

Này nhé, cuối tuần em sẽ tranh thủ đi chợ, siêu thị thật sớm để mua nguyên liệu nấu ăn cho cả một tuần luôn. Đối với các loại thịt (heo, bò, gà), xương (heo, bò, gà), hải sản (cá, tôm, mực…) em sẽ rửa thật sạch với muối pha loãng, để ráo, cho vào từng hộp riêng và cất vào ngăn đông tủ lạnh. Rau muốn tươi lâu thì mẹ không nên rửa liền, chỉ cần nhặt bỏ những lá úa, lá sâu, cho rau vào túi ni-lông và bảo quản trong tủ lạnh. Nước dùng sẽ ngọt hơn nếu nấu cùng củ cải, cà rốt hoặc su hào… các loại này mình chỉ cần cắt bớt phần ngọn, rửa sạch để loại bỏ bùn đất và cho vào tủ lạnh thế là xong.

Buổi sáng em hay nấu món nước cho dễ ăn, nên thường ninh xương từ hôm trước, sáng ra chỉ việc hâm lại, rửa sạch rau đã mua trong tủ lạnh, luộc chín nui, miến, phở, bún cho ra tô là có ngay món ngon cho buổi sáng rồi ạ

Ngoài ăn sáng đầy đủ, em còn tập cho con thói quen ngủ sớm, hạn chế dùng iPad, tivi vào ban đêm nữa. Đặc biệt, em còn chuẩn bị thêm 1 hộp Milo bữa sáng mới cho con uống trước khi đến trường. Milo bữa sáng mới này không những chứa tỉ lệ cân đối các chất dinh dưỡng đạm, đường, chất béo theo Bảng nhu cầu Dinh dưỡng khuyến nghị cho người Việt Nam của Viện Dinh Dưỡng – Bộ Y Tế mà còn cung cấp thêm các dưỡng chất như canxi, chất xơ, vitamin và khoáng chất... cho con dùng em cũng thêm phần yên tâm các mẹ ạ! Loại này được bày bán khá nhiều tại các siêu thị, một lốc giá chỉ 28.000 đồng ( 1 lốc có ba hộp 200ml nha), vị lại siêu ngon, đảm bảo trẻ con đứa nào uống cũng ghiền

Mong với thực đơn và một số bí quyết mà em vừa chia sẻ có thể giúp các mẹ phần nào đỡ lo khoản “sáng nay ăn gì”, cũng như giúp các bé có thêm năng lượng học tập và vui chơi nha
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 349 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Nhớ ăn trái cây ít nhất 30p sau khi ăn sáng, hoặc ăn trước khi ăn sáng 30p
    • 188 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Nhìn món ăn đã thấy no bụng
    • 336 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Ngon thế chứ con mình không chịu ăn, toàn béo mình.
    • 195 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Thực ra mấy món này nấu dễ mà. Trừ phở bò ra nhé vì lúc nào ăn cũng không đúng vị. Các món khác có bí kíp cho không còn tanh hay hôi là được.
    • 319 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Sáng mình cho con ăn ngũ cốc và cháo yến mạch thôi. Giàu năng lượng. Không phải ăn thịt nhiều là tốt đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5,291 Bài viết

• 1,753 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm nào mình cũng nấu đồ ăn sáng ở nhà, vì ở ngoài nhiều nơi không vệ sinh, giá lại khá đắt. Ngoài ra, cuối tuần có nhiều thời gian hơn mình còn làm thêm bánh piza, há cảo... và cho vào tủ lạnh. Sáng chỉ cần cho vô lò vi sóng hoặc hấp , nướng lại từ 5-7 phút là có món ngon.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trái cây phải ăn trước bữa chính 30' thì mới hấp thu được tốt nhất đó chị. Công nhận nhìn thực đơn bữa sáng phong phú vầy, ai không thích.
    • 571 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Nhưng mà nếu ngày nào cũng ngũ cốc hay cháo yến mạch thì bé cũng ngán, với con nít thì em thấy chủ top nói cũng đúng. Ăn bữa sáng cân bằng các nhóm dưỡng chất thì mới phát triển tốt được.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phanhongnhan8x Xem bài viết
    Sáng mình cho con ăn ngũ cốc và cháo yến mạch thôi. Giàu năng lượng. Không phải ăn thịt nhiều là tốt đâu.
    Yêu Trúc Phong của mẹ
    • 969 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi nhìn mẹ chủ top mà em ngưỡng mộ quá. Em thì dù biết rằng ăn sáng rất tốt cho sức khỏe, nhưng không phải hôm nào cũng chuẩn bị kịp, có hôm vội quá đành mua tạm bữa sáng ở cổng trường cho con. Hóng các mẹ chia sẻ các thực đơn dễ làm, nhanh, gọn để em tham khảo với.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 252 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ top đã chia sẻ thực đơn bữa ăn sáng, bài vừa hay, mà có cả thực đơn, hình ảnh chi tiết luôn. Em theo những chia sẻ của chủ top từ nay đỡ đau đầu "sáng nay cho con ăn gì?" rồi.
    - Mỗi con người mang 1 số phận -
    • 969 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Trái cây phải ăn trước bữa chính 30' thì mới hấp thu được tốt nhất đó chị. Công nhận nhìn thực đơn bữa sáng phong phú vầy, ai không thích.
    Nhà em bữa sáng lại ít khi ăn trái cây. Thường bé ăn sáng xong, là bỏ vào cặp cho con 1 hộp Milo bữa sáng, dặn con ra chơi thì uống. Con em "nghiện" Milo lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5,291 Bài viết

• 1,753 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Nhà mình có những thực đơn dành cho bữa ăn sáng như thế này nhé
    + Bánh mỳ ốp-la + chuối
    + Cháo thịt bằm/ Cháo sườn/ Cháo cá + cam tươi
    + Mỳ xào rau cải, thịt bò + táo
    Mỗi bữa sáng fđều bổ sung hoa quả cho cả nhà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mỗi lần nghĩ cho con ăn gì cũng rối não quá
    • 1,539 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đang muốn hỏi các mẹ một vài thực đơn ăn sáng vừa ngon, giàu dinh dưỡng, lại dễ làm để mình làm cho hai bé ăn, nhiều khi không nghĩ ra món gì để ăn sáng cho cả nhà, để cho cả nhà một bữa sáng dinh dưỡng nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5,291 Bài viết

• 1,753 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi subo_mum Xem bài viết
    Cảm ơn chủ top đã chia sẻ thực đơn bữa ăn sáng, bài vừa hay, mà có cả thực đơn, hình ảnh chi tiết luôn. Em theo những chia sẻ của chủ top từ nay đỡ đau đầu "sáng nay cho con ăn gì?" rồi.
    Nhà mình hôm nào muốn ăn món nước (như các món như bún măng, bún cá, phở gà/bò, cháo...), thì mình chuẩn bị từ tối hôm trước và cho ra nồi thủy tinh cất vào tủ lạnh, sáng dậy chỉ việc chế biến lại tầm 10-15 phút, vừa ngon lại không sợ mất chất. Chứ sáng ra rất bận nên không có nhiều thời gian chế biến
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,414 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình bận rộn nhưng vẫn mong muốn cả nhà có bữa sáng đầy đủ và cân bằng. Các bé nhà mình đã dùng qua Milo bột nhiều rồi, nhưng Milo bữa sáng thì chưa. Mình đang hóng những review thêm về sản phẩm đây?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,078 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dbk1 Xem bài viết
    Nhà mình bận rộn nhưng vẫn mong muốn cả nhà có bữa sáng đầy đủ và cân bằng. Các bé nhà mình đã dùng qua Milo bột nhiều rồi, nhưng Milo bữa sáng thì chưa. Mình đang hóng những review thêm về sản phẩm đây?
    Các bé nhà mình đã dùng Milo bữa sáng rồi, đây là sản phẩm dành riêng cho bữa sáng, ngoài việc bổ sung ba loại ngũ cốc: yến mạch, gạo lứt và lúa mì cùng với sữa và lúa mạch, sản phẩm có tỉ lệ cân đối các chất dinh dưỡng đạm, đường, chất béo và cung cấp đầy đủ dưỡng chất cần thiết như canxi, chất xơ, vitamin và khoáng chất...
    • 1,539 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phanhongnhan8x Xem bài viết
    Mình đọc thông tin biết rằng việc ăn sáng đầy đủ là vô cùng có lợi: Giúp tăng cường hoạt động não bộ, bé trẻ tập trung, tiếp thu và học tập tốt hơn...; Tăng cường hệ miễn dịch; bé dồi dào năng lượng, hoạt động bền bỉ, năng động hơn; duy trì cân nặng hợp lý, giảm nguy cơ mắc các bệnh liên quan đế hệ tiêu hóa của trẻ. Chính vì vậy các mẹ không nên cho con ăn sáng qua loa.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5,291 Bài viết

• 1,753 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thihao1989 Xem bài viết
    Nhà em bữa sáng lại ít khi ăn trái cây. Thường bé ăn sáng xong, là bỏ vào cặp cho con 1 hộp Milo bữa sáng, dặn con ra chơi thì uống. Con em "nghiện" Milo lắm.
    Công nhận là bổ sung Milo bữa sáng mới không những giúp trẻ tăng khả năng tập trung, đạt kết quả tốt trong học tập, mà còn giúp phát triển hệ cơ, xương của trẻ. Hơn nữa, Milo có dạng hộp giấy nên rất tiện dụng, bé có thể mang theo đến trường, dã ngoại...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8