TIN TÀI TRỢ.

Hiếm có món nào như bột mỳ nhứt khuấy chảo "ngon nhứt nách" thiệt các mẹ ơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 339 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 29 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình có món này giới thiệu cả nhà... hơn 1 năm rồi chưa được ăn cái bột này.

xKTRBw8zPZcmNTXTxFXtZEIWVKIX9g4DZi78zK54JZYyqVbGwete3aPbRmsJKKosemCwjtiz3XZPYOszjJ_j5tn2LQ6NPQ
    Bột nhứt khuấy chảo. Clip: Cường Lại Đình.

"Hôm ở sg về quê. Thèm quá khuấy 1 miếng ăn. Nào ngờ bỏ lâu lụt nghề. Lỏng như 1 chảo hồ, thôi cũng ráng ăn đỡ thèm. Thằng em út còn nói "bột gì lỏng dữ sao mà ăn". Đúng thật là cầm đũa dích không dc." (Kiều My)

Còn để đúng bài đúng chuẩn như trong clip chỉ cần biết cách pha bột với nước đừng lỏng quá cũng đừng sánh quá, sao cho vừa đủ là được à, bột nhà mình có sẵn củ sắn mì phơi nắng khô rồi đem xay bột, với đun bằng bếp củi mùi thơm lạ lùng. Kể ra món này đứng khuấy cũng vui lại ngửi được mùi thơm, cũng không quá nặng tay như cách sên đậu vì bột dễ chín, chỉ cần đều tay là được. Nếu cháy xém xém 1 chút, ngoài giòn trong dai, ăn sẽ ngon hơn. Cứ bột nguyên chất hòa tan xong đổ vào chảo quậy đến khi bột chuyển từ trắng thành màu trong, sánh mịn lại, vừa cứng vừa dít kẹo vào. Ăn sẽ dùng đôi đũa kéo lên miếng vừa ăn, xoắn lại cho khỏi rớt, chấm vào nước mắm tỏi ớt là khỏi chê, bữa nay cố nhích thêm vài kí mang lên đặng thèm sẽ chế biến
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 171 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

yHh3Et9ZBDUvroGgwHs5bQOluWLL8wAXNE4MCsLqfqU5omIshlguxisVcHkF_MHbNyKfaHZ7jMoFFDBBzSSI2lvegJ2b

Phải cái này ăn như nước cơm ko c
    • 29 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình gửi nè các mẹ dễ hình dung hơn, thơm ngon ăn vào ko chê được. Còn nếu bảo mình bày ct cụ thể thì mình chỉ căn vừa vừa theo cảm tính, tùy theo lượng bột mà ước, đừng đặc đừng như loãng như nước lã, nhìn nước bột tan ra loãng khoảng 80%

wXrpMWdfOTbxOewBiIrEhsODyCAhR00ZpkTYx4AhtgUL5KfNGOkKcFLix9lGTWG3M2LRQsLtMerZVfcRXR6Vig_It9kw
    • 282 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Bột mì khuấy chấm nước mắm dằm cá rô đồng mới là 'ngon nhức xương'
    • 200 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Có ngon lành j đâu
    • 193 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Tuổi thơ ăn chống đói
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nếu chi ko quấy trong chảo thì đổ thành khuôn bánh xèo luôn

gZ1YDx1g158rTRmiJbXUgK3d5FlOS6_Op54homRuebId7iy7PlVQeRW5Ge5Y5w25hAuNBDtvPN9pRGGMdcDmn_u3boF6