Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cháo nghêu- Điểm tâm cuối tuần

• 1 Lượt chia sẻ
  • 1.74K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 11,160 Bài viết

• 5,378 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chỉ được duy nhất buổi sáng Chủ nhật được ở nhà để chuẩn bị bữa ăn sáng cho cả gia đình. Chủ nhật tuần này mình đã làm món cháo nghêu.

Nguyên liệu cho 4 người ăn bao gồm:

Nghêu sống (2kg)
    Nấm rơm (2 lạng)
    Hành tím
    Hành lá+ ngò rí
    Dầu ăn+ gia vị thông thường
    Dầu mè.
    Gạo dẻo (1/2 lon sữa ông thọ)

Thực hiện:

Nghêu mua về ngâm nước cho nhả bớt bùn+ cát.
    [ALT]IMG_1233[/ALT]

Gạo dẻo vo sạch cho vào nồi nấu cháo.

Nấm rơm làm sạch, ngâm nước muối loãng khoảng 10 phút+Củ hành tím lột vỏ
    Sau đó rửa sạch và để ráo nước.
    IMG_1242

Nghêu sau khi ngâm thì cho vào nồi luộc để tách lấy thịt. Khi luộc nghêu ko cho nước vào nồi mà để nghêu tự tiết nước ra. Nước nghêu tiết ra đem lắng cát và cho vào nồi cháo hạo đang sôi.

Thịt nghêu sau khi tách xong.

IMG_1277

Trong khi làm những công đoạn với nấm và nghêu thì nời cháo cũng đã sôi và gạo đã nở.

Phi dầu và hành tím cho thơm rồi cho nghêu+ nấm rơm vào xào sơ+ nêm tí muối+ tí đường cho thấm. Sau đó cho hỗn hợp nghêu và nấm vào nồi cháo, nêm nếm lại cho vừa ăn. Tắt bếp
    Múc cháo ra tô rắc hành ngò xắt nguyễn+ tí tiêu+ tí dầu mè sẽ được tô cháo nóng hổi cho buổi sáng lành lạnh

IMG_1283

Mời cả nhà ăn sáng nhé!
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 228 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngon quá, em cũng hay nấu cháo nghêu theo cách như trên.
    Để tiết kiệm thời gian em hay nấu cháo bằng nồi cơm điện. Cho gạo, nước vào nồi. Đến khi sôi thì mở hé vung (nếu k cháo sẽ trào ra ngoài), chờ cho sôi khoảng 5 phút lại đập nắp nồi bật sang nút vần cơm. Để nguyên như vậy khoảng 1 giờ sau là cháo chín.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,160 Bài viết

• 5,378 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thohanh Xem bài viết
    Ngon quá, em cũng hay nấu cháo nghêu theo cách như trên.
    Để tiết kiệm thời gian em hay nấu cháo bằng nồi cơm điện. Cho gạo, nước vào nồi. Đến khi sôi thì mở hé vung (nếu k cháo sẽ trào ra ngoài), chờ cho sôi khoảng 5 phút lại đập nắp nồi bật sang nút vần cơm. Để nguyên như vậy khoảng 1 giờ sau là cháo chín.
    Cháo nghêu vừa lành, vừa mát và đầy đủ dinh dưỡng. Nghêu ngọt và nấm cũng ngọt nên ko cần bột ngọt hay bột nêm nên cho trẻ con ăn cùng rất là an toàn luôn. Chị thì thường nếu có ý định sang mai nấu cháo thì đêm hôm trc lấy gạo cho vào bình thủy rồi đổ nc sôi vào, thế là sáng mai chỉ làm nghêu rồi đổ cháo ra nồi là đã có nồi cháo nghêu ngon rồi. Hehehe.
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 657 Bài viết

• 619 Được cảm ơn

Kì trước mình nấu cháo nghêu+ cua đồng, không hiểu sao nó mặn khủng khiếp. Tô cháo của mẹ nó nhìn ngon quá.
    • 11,160 Bài viết

• 5,378 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HAPPY.GOLD Xem bài viết
    Kì trước mình nấu cháo nghêu+ cua đồng, không hiểu sao nó mặn khủng khiếp. Tô cháo của mẹ nó nhìn ngon quá.
    Mình nghĩ là do nghêu đã mặn sẵn rồi nên lúc nêm thì chỉ nêm tí xít muối nữa thôi cho nó đậm đà chứ nếu nêm như bình thường sẽ bị mặn, phần nữa trong cua đồng lúc xay mình cũng thấy người ta bỏ muối vô. Có lẽ vì vậy mà bị mặn chăng?
    • 481 Bài viết

• 416 Được cảm ơn

nhìn cái thau nghêu hoành tráng, hấp dẫn ghê!!! ước gì mình được 1 tô nóng hổi ăn trong lúc mưa lạnh, quá đã!!! Vote cho mn ne!!! chúc đạt giải cao.
    • 43 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mấy hôm trời mưa mà có tô cháo nghêu này xơi thì hết chỗ nói luôn. Ủng hộ chị nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,621 Bài viết

• 7,797 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    ..."Nước nghêu tiết ra đem lắng cát và cho vào nồi cháo gạo đang sôi"
    Góp ý một tí tẹo cho món này của bạn: Không nên cho nước luộc nghêu vào cháo ngay từ giai đoạn này mà nên để đến khi cháo nhừ mới cho vào. Vì khi ninh cháo lâu sẽ làm bay mất nước ngọt và bay mất mùi thơm đặc trưng của cháo nghêu.
    • 57 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tete2 Xem bài viết
    Góp ý một tí tẹo cho món này của bạn: Không nên cho nước luộc nghêu vào cháo ngay từ giai đoạn này mà nên để đến khi cháo nhừ mới cho vào. Vì khi ninh cháo lâu sẽ làm bay mất nước ngọt và bay mất mùi thơm đặc trưng của cháo nghêu.
    Góp ý tí tẹo nhưng sức ảnh hưởng lớn đến tô cháo nghêu đấy chị tete2, nhiều khi không để ý cứ đổ vào nấu 1 lần cho nhanh thì vô tình làm giảm giá trị món ăn.
    • 11,160 Bài viết

• 5,378 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tete2 Xem bài viết
    Chính xác là cho vào công đoạn cuối như bác nói, em cho nc nghêu trước khi cho nấm và nghêu đã xào xong và nêm nếm lại rồi mới tắt bếp. Có lẽ em diễn tả ko rõ. Thanks nhé!