TIN TÀI TRỢ.

Bữa trưa ngọt ngào của 3 mẹ con với phần ăn đầy dinh dưỡng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.74K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 122 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mời các bạn bữa trưa của 3 mẹ con mình.

Với mình, mọi bữa ăn đều quan trọng. Và việc các bạn nhỏ ăn căng-tin tại trường là một cực hình. Vì nguồn nguyên liệu thực phẩm không được coi trọng nơi thành phố mình sống, nên công việc của mình đều được sắp xếp với lịch học của các con. Mình cũng đang hướng đến việc tự lập dần cho các bạn ấy!

1LFa1cW7NNOxNhMBCk0o-XuuxduMSLyhKxrJX-IwOom0hdwjjs7jU1BcQVn2UZF9uUVbhn6Q5m-vNoXO8eD04IykNxot

Các bạn nhỏ vừa kể chuyện ở trường vừa khen mẹ làm bữa ăn ngon mắt. Mẹ là người ưa nịnh, nghe thế nghe mãi mà không chán, cứ lăn như bi mà chiều đôi mắt cái bụng của cả nhà. Mất công trình bày tí, nhưng ăn uống lại chậm rãi hơn, tập trung gật gù và cười vang với những câu chuyện của không đầu không đuôi của chúng. Hạnh phúc thật giản đơn các bạn nhỉ!

Bữa trưa hôm nay có:

Salad trộn hỗn hợp: có rau vườn nhà (mình tự gieo, tự chăm, tự làm hạt giống) và rau sạch theo mùa được canh tác thuận tự nhiên ở làng bên.

f1Pah_JMdvyGE3txIF2b3_9z_WI5ED4YcAwIK5xivvQHhYKAtNOVWl0KwycTcGzaJe7GUr1jqeYzmq3eoXRHb4yu0ESIk2M

- Lê
    - Xà lách
    - Rau chân vịt
    - Nấm paris
    - Oliu
    - Đậu gà
    - Đậu tương
    - Hạnh nhân giã nhỏ
    - Nước sốt: dầu oliu, dấm nho, tỏi (của nhà tự làm hết), muối (không tẩy trắng).

8rkCV-eaMYoalo7YAqSqhz3DSHQ6wQbNrP822BQy7VwvBcdJ932uh0ZVmx_p71xRCrxAja547Ds_ScEhzcjB2fNGTBdvNg

Bánh mì nguyên cám trộn vừng mình tự làm tự ủ men.

8RWAOc_7Kb23wL1G2pk3xZHFQlty06Ta2p0192O7ehsJudFrY4YM_1dkrnAiymfC3S3W6t8usKfBB3gzro9V30C6gH94

Món chính: Đậu lăng xanh được ngâm 2h, nấu cùng cà rốt, hành Tây, tỏi và các cỏ thơm (mình lên đồi tự hái). Đậu lăng là món ăn truyền thống của miền đất này. Khi đậu chín mình sẽ rưới thêm dầu oliu cho ngọt và thơm.

- Đậu lăng chứa hàm lượng protein kha khá, nhưng cuối tuần trước lên trang trại nuôi gà vịt trên dãy núi Alpes, nhặt được nhiều trứng tươi quá! Đâm ra lại chiều lũ trẻ, mỗi người 1 quả trứng ốp-la cho đẹp mắt ( “les œufs au plat” theo tiếng Pháp).

Một lớp tỏi tây vườn nhà, xào cùng dầu oliu, tỏi, muối (không tẩy trắng) nhỏ lửa liu riu.

Măng tây canh tác thuận tự nhiên vườn làng bên, xào nhanh trong nước dùng gà đồi, gà chạy tung tăng, gà ngắm hoàng hôn và bình minh trên dãy núi Alpes hùng vĩ.

Chúc mọi người an lành và thưởng thức hương vị của đồ ăn ngon mỗi ngày nhé.

Tuxi Nguyen Tran.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 363 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Chị tự làm đẹp quá chị ơi, món đậu lăng làm xong mình cho vào khuôn hay tự xếp thôi vậy chị?
    • 246 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

3 mẹ con ăn ntn là đủ no rồi à? Kiểu ăn phương tây đúng không b?
    • 655 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Bánh mì mẹ làm ntn cho e xin công thức được k? món ăn hấp dẫn quá
    • 50 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bánh mì ngon quá
    • Thành viên Webtretho
    • 218 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Đồ ăn sạch và mình cảm nhận mẹ cực kì tâm lí yêu chiều con đó
    • 99 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bạn chụp hình như một nghệ sĩ
    • 424 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Hấp dẫn và đẹp quá mom ơi, mình dù mệt nhưng sáng cũng dậy sớm nấu cho cu ăn rồi đi học, tối cũng có bữa cơm gia đình. Con mom học nội trú hay sao mà ăn ở căn tin trường vậy?
    • 512 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Mình cũng tự nấu nướng tìm nguồn đồ ăn sạch nè , các món nhiều khi ko mới nhưng bảo đảm hơn. có nhiều sáng con ko ngoan biếng ăn nhưng còn đỡ hơn mua đồ ăn ngoài đường. mình cũng hay lo lắng con ăn quà vặt vì thèm nữa haizzz
    • 90 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Nuôi con mới biết cực nhưng vẫn yêu thương lạ lùng chị nhỉ?
    Nhà mình ít làm như c, đặu lăng hồi con nhỏ có làm sữa vs nấu cháo . Con bạn ăn ngoan ko?
    • 146 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

healthy and balance là đây học được thêm món salad của c ^_^ cảm ơn c đã chia sẻ nhé
    • 146 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Em làm salad thường ko cho muối vì e ăn khá lạt. Chị ơi muối chị k tẩy trắng nghĩa là ntn ạ?
    • 109 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bạn ở bên Pháp s? thực phẩm bên ấy cũng ko bảo đảm như ở VN mình hả b? Nhà mình chỉ chờ đồ ăn ở ngoại trồng gửi lên ăn sẽ bảo đảm còn ko cũng chẳng tin , dạo này mình còn sợ vài siêu thị luôn b ạ. sông hồ ở VN bây giờ cũng ko dám ăn cá sạch nữa đó bạn. Nghe bạn kể đi hái quả, lên đồi và nhặt trứng giống như cảnh trong cổ tích thơ mộng quá
    • 167 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Đồ ăn mẹ bày biện khéo léo và hấp dẫn quá
    • 111 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ôi câu chuyện hay và đồ ăn đẹp tuyệt vời dạ em tưởng món ăn nhà hàng đó? miếng trứng đẹp quá... Ngày nào c cũng nấu như vậy hay sao ạ?
    • 231 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Nhà mình có ít đậu đỏ và xanh làm như b đc ko nhỉ?
    • 186 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Không gì bằng tình mẹ cả! bữa ăn luôn nói lên tất cả mà mẹ như thế này đúng là các con được hp <3 một trong những việc quan trọng và hạnh phúc nhất của con người là ăn uống , dù mình chưa bao giờ làm các món của mẹ trong đây nữa, như lalf món salad nhà mình chỉ dùng chanh làm nước trộn hoặc dấm gạo ko có dấm nho (chắc cũng khá đắt rồi đây)
    • 21 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maithanhngotngao Xem bài viết
    Không gì bằng tình mẹ cả! bữa ăn luôn nói lên tất cả mà mẹ như thế này đúng là các con được hp <3 một trong những việc quan trọng và hạnh phúc nhất của con người là ăn uống , dù mình chưa bao giờ làm các món của mẹ trong đây nữa, như lalf món salad nhà mình chỉ dùng chanh làm nước trộn hoặc dấm gạo ko có dấm nho (chắc cũng khá đắt rồi đây)
    Cám ơn b. Các con mạnh khỏe là những điều tốt đẹp và may mắn nhất mà Thiên nhiên ban tặng bạn nhỉ?! 
    Thực ra, cứ cân bằng được chua mặn ngọt thì hương liệu nào cũng ngon hết. Chỉ chú ý dùng đô thuận tự nhiên thì sẽ tự ngon ấy mà 😊. 
    Dấm nho là nhà tự làm, nho vườn nhà, không đắt về tiền bạc nhưng thật sự quý cái công và thời gian. 
    Chúc bạn vui khỏe và hạnh phúc 🕊

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dumien2602 Xem bài viết
    Nhà mình có ít đậu đỏ và xanh làm như b đc ko nhỉ?
    Được chứ bạn ơi! Cứ nông sản địa phương canh tác thuận tự nhiên là quá tốt rồi! M ưu tiên dùng và chế biến những nguyên liệu nơi m sống. 
    Ở VN có nhiều đồ ngon lắm. Chú trọng việc người nông dân có tâm, mặc dù không có nhiều nhưng họ có khắp nơi 😊💕.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mandaumua Xem bài viết
    Ôi câu chuyện hay và đồ ăn đẹp tuyệt vời dạ em tưởng món ăn nhà hàng đó? miếng trứng đẹp quá... Ngày nào c cũng nấu như vậy hay sao ạ?
    Hì hì, ăn là nguồn dinh dưỡng đầu tiên được đưa vào cơ thể. Nên c sẵn sàng dành cả ngày nấu ăn và bày biện, hoặc sẽ có cách trình bày thế nào để khi ngồi vào bàn ăn sẽ là những khoảng khắc ưu ái cho gia đình và bản thân m 🍃
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3