TIN TÀI TRỢ.

9 cách khử mùi tanh của cá

• 1.54K Lượt chia sẻ
  • 61.1K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 929 Bài viết

• 2,997 Được cảm ơn

Chắc có nhiều mẹ khi làm cá sẽ rất ngại mùi tanh của chúng. Không chỉ ám vào tay mà còn làm món ăn mất ngon nếu không biết cách khử đi mùi khó chịu này.

Chúng ta hãy thử nghiệm qua một số cách khử mùi sau cho cá và một số hải sản khác nữa nhé:

1. Cần mổ bỏ lòng, mang, đánh vẩy, cắt vây và loại bỏ sạch màng đen trong bụng. Rửa sạch với nước rồi xát cá với muối, để vậy vài phút rồi rửa sạch lại bình thường.

2. Cắt đôi quả chanh vắt vào cá, ngâm từ tầm 3 phút rồi làm sạch lại bình thường. Tuy nhiên, các mẹ đừng để cá quá lâu trong nước chanh vì cá sẽ bị lột da và mất đi vị tươi.

ngang7
    (Getty Images)

3. Có thể ướp cá trước với 2 thìa rượu trắng, sau đó rửa sạch và chế biến như thường. Cá sẽ hết mùi tanh và còn có vị thơm.

4. Với cá basa, cá hú hoặc lươn, ta đổ ít nước nóng vào cá, ngâm một chút rồi cẩn thận cạo sạch nhớt. Cách này sẽ làm cá sạch và bớt được mùi tanh hiệu quả.

5. Với cá sông, ngoài mùi tanh từ cá còn có mùi từ bùn, ngoài việc dùng muối để xát, ta sẽ ngâm cá vào nước sạch đã pha giấm.

6. Trong quá trình nấu ăn, các gia vị có mùi thơm như tiêu, hành, ớt, gừng, rau dăm, rau cần… sẽ làm bớt được mùi tanh từ cá.

7. Các chất chua như khế, chanh, mẻ, giấm, me… nấu với cá trong các món canh không chỉ tạo ra mùi vị chua chua ngon tuyệt mà còn giảm được mùi tanh của cá tối đa.

8. Ngâm các hải sản như tôm, mực, nghêu, sò kỹ và rửa vài ba lần. Sau đó ngâm với nước muối khoảng 15 phút, xả lại bằng nước sạch và để ráo trước khi nấu.

9. Các loại ốc sau khi ngâm rửa sạch đất cát, nên ngâm thêm với nước vo gạo, ốc sẽ nhả nhớt và làm mất mùi tanh.

Ngoài ra:

- Với nồi, chảo sau khi kho, chiên cá: để rửa sạch mùi tanh thì sau khi rửa bằng nước rửa chén, ta ngâm chúng trong nước trà (trà khô hay tươi gì đều được), rồi rửa lại bằng nước lạnh.

- Với dao, thớt vừa làm cá: dùng giấm chua để rửa trước khi dùng nước rửa chén, hoặc ngâm trong nước vo gạo, rửa lại bình thường.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 473 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

cám ơn bạn nha! Rất có ích cho mình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tất cả những cách trên mình đã sử dụng qua hết, nhưng khi nấu canh, kho hay chiên và khi ăn thì vẫn còn có mùi tanh, và làm cho món ăn không còn hấp dẫn.
    Mình cũng đã làm nhiều cách để khử và mình cũng làm được. Khi mua cá về bạn dùng một con dao nhỏ, làm sạch những đường máu còn sót lại trong bụng cá và rửa lại bằng nước sạch. Tiếp đó bạn lấy một cái thau cho cá đã làm sạch hết máu và cho vào đó vài muỗng muối và nước sôi cho ngập mặt cá, ngâm từ 5 -7 phút. trong quá trình ngâm nhớ lật cá. Sau đó rửa lại bằng nước sạch và có thể đem cá đi ướp gia vị để chiên xào nấu tùy ý. ( Cách này rất thích hợp để làm các loại cá sông rất hiệu quả, vừa làm mất mùi tanh và chất nhờn trên cá).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình thấy cá rửa qua dấm rồi chế biến thì đỡ tanh hơn cả các mẹ à
    • 1,685 Bài viết

• 4,232 Được cảm ơn

Cách khử mùi tanh của mình sau khi làm sạch cá (cái này thường là mua cá hay kêu người ta làm sạch luôn, bỏ hết lòng, mang, đánh vẩy) là chà muối hột rồi rửa qua nước ấm khoảng 2-3 lần, sau đó chà lại cá với rượu mai quế lộ/rượu nếp/gừng giã nhuyễn.
    Rượu mai quế lộ cũng có tác dụng khử mùi rất tốt khi làm các món bao tử, lòng heo... các mẹ thử xem nhé!
    Thong dong đi hết cuộc đời
    Thong dong về với biển khơi mây ngàn
    • 55 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

học được nhiều cái có ích quá các mẹ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 25 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

mẹo này cũng rất hữu ích đây. cảm ơn mn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm