TIN TÀI TRỢ.

5 cách chế biến món uống từ gạo lứt giúp cả tuần không ngán

• 0 Lượt chia sẻ
  • 264 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

Đến trả lời mới nhất
    • 306 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Chào cả nhà, dạo này thấy hội chia sẻ nhiều bí quyết ăn uống eatclean mà em sực nhớ tới gạo lứt. Ai mà bảo gạo lứt chỉ có nấu cơm là phải quên đi nhé, gạo lứt có nhiều cách chế biến chống ngán lắm.

* Trà gạo lứt rang

wYSWY-FbinNJ2g0Kx-QhAi0wprvNZ_P74MmtzNvfl0J6IyZoGcOSsuWnCUat_vUKekfX5zZG94FoCYezorYYfF8CQWCm

- Gạo lứt đổ vào chảo, rang đến khi gạo có mùi thơm, hạt gạo săn lại, 1 vài hạt nổ tanh tách (khoảng 5-7p) là có thể dùng (còn dư bỏ vào chai lọ dùng dần).

- Pha trà: Một cốc gạo lứt với 3l nước đun sôi đến khi gạo mềm, lọc lấy nước và dùng nóng hoặc dùng lạnh. Nếu không đun sôi mom hãy hãm với nước nóng chừng 1- 2 tiếng đến khi cốt gạo ra là dùng.

* Trà gạo lứt đậu đỏ

uxmTmvrPcNWGmDEP5MlxDBUNd30j_RwjJg-qJlpH37cueO7CdfP2ENPPhH373CM5BZ5WkUZMsH4WlUdYj85Heqe9H5oGFA

Gạo lứt và đậu đỏ rang chín, đun sôi nhỏ lửa trên bếp khoảng 10 phút đến khi gạo lứt và đậu nở bung thì mom chắt lấy nước uống. Cũng có thể hãm với nước sôi rồi dùng. Đối với món nước này mom chỉ nên dùng trong ngày, không nên để qua đêm.

* Sữa bột gạo lứt mè đen

etFSXhyxdIxbgO6GxozLTj-4lE33R1bXW2y1q_2fmpyIPK-knNXFDE4A0LxxWpoYpD0v5yaCii7ROH1GhVUxngu_bJUsmQ

Gạo lứt và mè đen cũng rang thơm. Mom lưu ý mè đen rất dễ chín và dễ cháy, mom rang lửa vừa tầm 3p. Xay nhuyễn thành bột, pha bột với 250- 300ml nước nóng để uống. Có thể thêm sữa, mật ong để món sữa được thơm hơn.

(Sưu tầm).
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 306 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Sữa gạo lứt

Công thức nấu như sau:
    - 100g gạo lứt
    - 300ml sữa tươi không đường
    - 1000 ml nước

Rang gạo đến khi chín tanh tách. Đun gạo với nước sôi, lọc phần bã rồi đổ 300ml sữa vào đun sôi lăn tăn. Mom tắt bếp, đã có món sữa gạo lứt ngon cho mom uống rồi nhé.

BPwHqAnPaU-D7bOuKmoOOJ3HHn6EMIEaPzE6K3Z792RNKfs9Gsq13n3-OvbFjM3ZPgv5CC0_cicIDAI7L6caed0PB7vnYXM
    • 306 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Sữa gaọ lứt, hạnh nhân

100 gr gạo lứt
    30 gr bột hạnh nhân
    50 gr đường
    200 gr sữa tươi
    1 lít nước

Gạo lứt rang lên cho thơm, mom lại nấu sôi. Sau đó mom đợi nguội, xay gạo lứt thành bột, lọc với nước qua rây. Tiếp tục cho sữa tươi, bột hạnh nhân vào nấu sôi, vặn nhỏ lửa cho sôi lăn tăn 1- 2p, khuấy đều rồi mom có thể lọc thêm một lần nữa trước khi uống hoặc uống luôn.

xwFRhfn1E9z8hLpaADWlTH-k52TdSJa4dylTEJk8numc4YSwgE5HM2GcIMyojdlBw4bvVCEn5J0s-l97r3-5upRUeRPuqQ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 118 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đúng là gạo lứt uống trà thay cơm là nhất đó mom
    • 146 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Ăn gạo lứt ko dc uống cũng là 1 cách chứ bộ
    • 219 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Món này uống 1 ngày bao nhiêu là vừa bạn ơi? mình nghe nói gạo lứt là tinh bột tốt nhưng ko biết ăn uống ra sao?
    • 393 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Gạo lứt mình pha với đậu đen có hợp không nhỉ?
    • 155 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các bếp cập nhật giá cả gạo này giúp mình được k? dạo này mình đi hỏi lúc nào cũng tăng lên vài ba đồng