Cảm xúc của mẹ về giấc ngủ cho con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.28K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Bé ơi, ngủ đi
    Đêm đã khuya rồi
    Để những giấc mơ đẹp
    Sẽ luôn bên em

Bé ơi, ngủ ngoan
    Trong tiếng ru ời
    Vầng trăng, đợi em
    Cùng bay vào giấc mơ

À ơi, à ơi, à à ơi."

Cứ mỗi đêm về, sau bữa cơm gia đình là mẹ pha cho con bình sữa. Tắm cho con bằng nước ấm. Cho con uống sữa ấm và bận tả giấy cho con. Mẹ bắt đầu bế con nằm gục đầu trên vai mẹ. Khi con chưa buồn ngủ thì con không bao giờ chịu gục đầu lên vai mẹ cả. Chỉ khi nào con buồn ngủ thì con sẽ gục đầu lên vai mẹ, tay vòng ôm cổ mẹ và bắt đầu nằm yên nghe mẹ hát đi hát lại bài hát này đến khi nào con ngủ say. Khi con gục đầu lên vai mẹ và ôm cổ mẹ là lúc mẹ thấy ấm áp và hạnh phúc nhất. Mẹ hát bài “Chúc bé ngủ ngon” với tất cả tình thương của mẹ dành cho con. Khi mẹ thấy vai mẹ dần dần nặng là mẹ biết con đã dần dần đi vào giấc ngủ êm đềm. Con đã đi vào giấc ngủ bình yên nhẹ nhàng như vậy đó.
    Mỗi tối mẹ dù có bận rộn hay mệt mỏi vì công việc, mẹ cũng cố gắng tạo cho con đi vào giấc ngủ êm đềm nhẹ nhàng để trong giấc ngủ của con được bình yên hơn..
    Sau khi đặt con xuống lúc nào mẹ cũng muốn ngồi ngắm con ngủ mãi. Con vốn là cô bé hiếu động, nên lúc con không ngủ mẹ chẳng bao giờ hôn con được thỏai mái cả. Con cứ lắc qua, lắc lại lung tung chẳng cho mẹ được hôn con. Lúc con mới ngủ là lúc con ngủ say nhất. Mẹ tha hồ rờ rẫm con, hôn con, nắm tay nắm chân và ngắm con ngủ. Mẹ cảm thấy trong cuộc sống bon chen hàng ngày, lúc mẹ được ngồi ngắm con ngủ là lúc lòng mẹ được bình yên và hạnh phúc nhất.
    Thời còn con gái, mẹ lên giường và nhắm mắt lại là ngủ một mạch đến sáng. Nhưng từ khi có con, mẹ ngủ nhưng rất tỉnh. Mẹ hay thức dậy giữa chừng để xem con thế nào, con có bị nóng hay lạnh không? Con có bị tốc áo lên trống bụng không, ...để mẹ sửa lại cho con. Nhất là những hôm con bệnh, con sốt. Mẹ hầu như thức trắng đêm vì mẹ sợ con sốt cao mà mẹ không biết. Chỉ khi nào con khỏe mạnh, ngủ ngoan thì mẹ mới ngủ được. Có lúc mẹ thức dậy thấy con nằm ngủ nhưng cái mông và hai chân của con thì nằm trên gối, còn đầu và lưng của con thì lại nằm dưới giường. Mẹ định sửa lại cho con thì bỗng nhiên con cười lên khanh khách. Nhìn điệu bộ con nằm ngủ và con cười mà mẹ cũng bật cười theo. Lúc này nhìn con như một cô bé tinh nghịch đang thức chứ không phải là đang mơ ngủ. Nhìn con lòng mẹ tràn ngập tình thương yêu.
    Con của mẹ ngủ hay thức dậy ban đêm nên mẹ hay tìm hiểu thông tin từ các mẹ khác trên Web Trẻ Thơ. Mẹ biết được để con ngủ ngon thì cần phải: không để cho con đói, không nóng, không lạnh và vấn đề cũng rất quan trọng là tả giấy cho con. Vấn đề không để cho con đói, không nóng, không lạnh thì mẹ chủ động được. Còn vấn đề tả giấy thì mẹ cũng đang trên đường đi tìm lọai tả giấy thấm hút tốt, thóang để đêm con không bị những tác động bên ngòai làm ảnh hưởng đến giấc ngủ của con. Con ngủ ngon thì mới phát triển tốt, mạnh khỏe và thông minh. Đó là điều mẹ mong muốn nhất.
    Chúc con của mẹ luôn ngủ ngon mỗi đêm về.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,946 Bài viết

• 1,906 Được cảm ơn

Hình như bé nhà mẹ nó cũng giống y chang bé nhà em cái khoản phải uống sữa và mẹ hát hò cho nghe trước khi ngủ. Yêu quá đi thôi!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghe nói trước khi cho con ngủ nên tắm nước ấm cho bé, cho bé uống sữa ấm bé sẽ ngủ ngon hơn nên mình thực hiện theo để bé có giấc ngủ thật ngon.
    Bé nhà mình trước khi đi ngủ phải bế bé gục đầu trên vai và hát ru thì bé mới ngủ. Nghe nói những bé nào được hát ru ngủ mai mốt lớn lên sẽ sống tình cảm hơn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,022 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

bé đáng yêu quá, bé nhà mình mà hát ru thì anh chàng lại vểnh tai lên nghe mẹ hát chứ không chịu ngủ rồi à à theo mẹ. Chắc tại mẹ hát không hay.:Crying:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,442 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Có lúc nhìn con cười trong khi ngủ mà em cũng bật cười theo con đấy. Những đứa trẻ luôn mang tới niềm vui cho bố mẹ. Chúng là những thiên thần nhỏ đáng yêu kể cả lúc ngủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 630 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi, mình cũng toàn hát bài "Chúc bé ngủ ngon" trước khi cho con đi ngủ.

Thằng bé hàng xóm nhà mình (18 tháng) lúc bà nó hát ru như thế xong, nó giương mắt lên bảo: "Bà hát nữa đi". :Laughing:
    Thanks for always beside me! :Rose:
    MTM0MjE2NDkyMQ
    • 2,029 Bài viết

• 2,114 Được cảm ơn

Bài viết nhẹ nhàng và tình cảm lắm, chúc mẹ đoạt giải nhé.
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bameluonbencon Xem bài viết
    Bài viết nhẹ nhàng và tình cảm lắm, chúc mẹ đoạt giải nhé.
    Cảm ơn mẹ nó đã khen.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,454 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Chắc có Sonic nhà em là lạ đời thôi, toàn uống sữa lạnh, pha ấm thì phải chờ nguội ngắc mới uống.
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sanlyan Xem bài viết
    Hihi, mình cũng toàn hát bài "Chúc bé ngủ ngon" trước khi cho con đi ngủ.

Thằng bé hàng xóm nhà mình (18 tháng) lúc bà nó hát ru như thế xong, nó giương mắt lên bảo: "Bà hát nữa đi". :Laughing:
    Con nít mỗi bé có kiểu thích riêng. Nhưng kiểu nào cũng thấy đáng yêu cả. Tinh nghịch cũng có nét đáng yêu của tinh nghịch, ngoan ngoãn cũng có nét đáng yêu của ngoan ngoãn.
    • 2,324 Bài viết

• 1,665 Được cảm ơn

em là em thích hát ru bằng ca dao lắm các mẹ à, đại loại như " gió đưa bụi chuối sau hè...cha mê vợ bé bỏ bè con thơ..." :Laughing:
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmeo Xem bài viết
    bé đáng yêu quá, bé nhà mình mà hát ru thì anh chàng lại vểnh tai lên nghe mẹ hát chứ không chịu ngủ rồi à à theo mẹ. Chắc tại mẹ hát không hay.:Crying:
    Bé nhà mẹ nó cũng dễ thương ghê. Bé của mình cũng có lúc ê a theo mình khi mình ru ngủ. Nhưng mà là lúc bé buồn ngủ thì bé mới ê a nhưng vẫn nằm yên trên vai mẹ rồi ê a nhỏ dần nhỏ dần rồi im lặng. Lúc này thì mình biết rằng bé đã ngủ rồi.
    Có con có nhiều điều vui quá mẹ nó ha. Dù đi làm mệt nhọc đến đâu cũng tranh thủ về với con. Chỉ cần về đến cửa, con ra nhìn mẹ cười là mọi mệt nhọc của mẹ tan biến hết.