Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mẹ đã yên tâm hơn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 840 Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,349 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Dì con chuẩn bị sanh em bé ,nên trong thời gian mang bầu, dì đã tranh thủ tìm hiểu, đọc rất nhiều sách báo dành cho phụ nữ có thai và các hướng dẫn về cách chăm trẻ sơ sinh , nhưng dì vẫn đang băn khoăn không biết nên dùng tả vải hay tả giấy? tả vải thì bất tiện , tả giấy thì tiện dụng,nhưng dì lại sợ chứng hăm tả mà con đã trải qua.
    Hồi đó 1,2 ngày đầu sanh con,việc tập cho con bú sao cho đúng cách đã là khó khăn với mẹ,nhìn con nhỏ bé làn da lại mỏng manh,nên việc thay tả mẹ càng lo ngại,cũng may trong 2 ngày đó ba con đã ở suốt cả ngày trong bệnh viện,nên việc thay tả cho con ba đã giúp mẹ, rồi đến ngày thứ 3,thứ 4 ba cũng phải về nhà để chuẩn bị mọi thứ đón con về ,nên ba chỉ vô vào buổi trưa. Đêm đó,con cứ ngọ nguậy rồi oe ..oe.. mẹ cho bú no mà con vẫn cứ khóc, mặt lại đỏ bừng,dỗ cả giờ đồng hồ con vẫn không nín,mẹ nghĩ con đầy bụng nên khó chịu, sốt ruột mẹ gọi cô y tá, cô hỏi mẹ :chị thay tả cho bé chưa?Mẹ nói bé không có đi tiêu,nhưng thật ra là mẹ đợi sáng ba con vô thay luôn, cổ vội bế con lên và gọi mẹ lại chỉ cách cho mẹ ,nhưng hỡi ơi cái mông của con sưng tấy lên,đỏ lè và chỉ 1 vài thao tác đơn giản của cô y tá đã giúp làn da của con hồi phục nhanh chóng ,mẹ rất buồn vì đã để con như thế,sau ngày đó,mẹ nói với ba ra xin 1 cái hẹn nhờ các y bác sĩ tư vấn dùm.
    Nhờ vậy,mà mẹ đã biết cách sử dụng tả giấy cũng như cách phòng ngừa chống hăm tả cho con:là vào những ngày đầu ,không nên để da con tiếp xúc lâu dài với phân và nước tiểu.Nên cố gắng thường xuyên thay tả cho con ngay khi có thể .Mỗi lần thay tả ,mẹ rửa hoặc chùi sạch vùng quấn tả . Lấy khăn mềm thấm khô, bôi 1 lớp kem chống hăm rồi mới quấn tả mới cho con.Còn nếu lở con bị hăm lần nữa thì mẹ sẽ làm theo cách của cô y tá là : không dùng giấy ướt hay khăn mềm ,mà nên rửa nhẹ nhàng bằng nước ấm rồi lau khô toàn bộ vùng mông và các kẽ da ,sau đó sẽ thoa Kem ,nếu có thể thì lót 1 tấm lót mỏng cho con nằm thông thoáng 1 chút , rồi hãy mặc tả mới.
    Được thay tả mới và bôi kem lên vùng da tấy đỏ, đêm hôm sau con lại ngon giấc như 2 đêm đầu và những ngày tiếp theo đó cứ sau mỗi cữ bú ,sau khi thức dậy và tối trước khi đi ngủ cả sau những cữ bú đêm mẹ thường xuyên thay tã và kiểm tra vùng mông của con , để nó luôn khô ráo,thoải mái .Mẹ luôn cảm thấy được bú no và sạch sẽ là con sẽ ngủ ngon thôi.Vài tháng sau sanh mặc dù bước vào mùa hè , nhưng chứng hăm tả không còn rình rập con nữa , mẹ an tâm dùng tả giấy và càng an tâm hơn chính ba con là người theo dõi cân nặng để mua đúng kích cở tả cho con, đồng thời trong mỗi cuộc hành trình dài ngày về quê nội ,mẹ càng không phải lo vì đã có tả giấy và kem chống hăm .Giờ đây, mỗi lần nhìn con ngon giấc mẹ đã yên tâm và lòng mẹ thấy thanh thản lạ.
    Thật ra , đối với chị thì dùng tả nào cũng tốt cho con cả Dì nó ạ, cái chủ yếu ở đây là biết cách sử dụng chúng, để những đứa con yêu có được giấc ngủ ngon .

Cháu cưng của dì nè ,nhìn ngố không ?

hdanh
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,519 Bài viết

• 6,766 Được cảm ơn

Một bài viết hay nè. Chúc mẹ nó đoạt giải nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,455 Bài viết

• 2,399 Được cảm ơn

Mẹ HuyenLinh tả chu đáo quá, để cho các mẹ tham khảo học cách chăm con khi mặc tả nè,
    • 1,349 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    cám ơn mẹ cu ộp đã an ủi..đợt 2 này mẹ ếch viết bài cũng nhiều và lại khá hay nữa đó
    • 1,349 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    cám ơn mẹ cu ộp đã an ủi..đợt 2 này mẹ ếch viết bài cũng nhiều và lại khá hay nữa đó nhe
    • 1,349 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSonic Xem bài viết
    Mẹ HuyenLinh tả chu đáo quá, để cho các mẹ tham khảo học cách chăm con khi mặc tả nè,
    nếu chu đáo thì con sẽ không bị như vậy đâu mẹ sonic ơi ,
    • 1,152 Bài viết

• 1,234 Được cảm ơn

Lúc ở bệnh viện ,mình thì chỉ có một mình nên lau cho con bằng giấy ướt, để da khô rồi mới thay tã cho con không hà, qua đây mới biết là không nên lau giấy ướt. Nhưng được cái mẹ chịu khó thay tã thường xuyên cho con nên con không bị hăm.Hú hồn
    • 1,716 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Ôi nhìn con ghét thế!!!Em cũng vẫn dùng giấy ướt để lau ạ Nhưng trươc khi đóng bỉm em cũng rửa bằng nước ấm pha muối loãng nên Khoai nhà em cũng không bị hăm đâu. Nhưng bố Khoai thì chả đi mua bỉm bao giờ nên ko bít cỡ bỉm của Khoai đâu.
    Cảm ơn mẹ nó thêm kinh nghiệm chăm con cho em ạ/
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 238 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Chào bạn,
    BTC cám ơn bạn đã đồng hành cùng cuộc thi.
    Chúc bạn luôn bên bé với những giấc ngủ thật ngoan.

Thân mến.
    • 1,349 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huong999 Xem bài viết
    Lúc ở bệnh viện ,mình thì chỉ có một mình nên lau cho con bằng giấy ướt, để da khô rồi mới thay tã cho con không hà, qua đây mới biết là không nên lau giấy ướt. Nhưng được cái mẹ chịu khó thay tã thường xuyên cho con nên con không bị hăm.Hú hồn
    Lau giấy ướt khi thay tả là MeHương làm đúng đó chứ , có điều là khi con đã bị hăm thì mình mới không dùng tới giấy ướt mà phải rửa nước ấm.2 con rồi mà mình vẫn còn thiếu nhiều kinh nghiệm lắm , rất phục mẹHuơng đó nhe
    • 1,349 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngachuoi Xem bài viết
    Ôi nhìn con ghét thế!!!Em cũng vẫn dùng giấy ướt để lau ạ Nhưng trươc khi đóng bỉm em cũng rửa bằng nước ấm pha muối loãng nên Khoai nhà em cũng không bị hăm đâu. Nhưng bố Khoai thì chả đi mua bỉm bao giờ nên ko bít cỡ bỉm của Khoai đâu.
    Cảm ơn mẹ nó thêm kinh nghiệm chăm con cho em ạ/
    còn phải học hỏi thêm nhiều lắm mẹ khoai ơi !phục tánh chu đáo của mekhoai,mình thì chỉ rửa nước ấm thôi, còn pha muối giờ mới biết, cám ơn mẹ khoai nhe.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cu cậu nhìn ghét ghê í nhỉ. Vote cho cả bé và mẹ và dì lun :Silly:
    Yêu Nhím nhất!
    • 1,349 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimphon Xem bài viết
    Cu cậu nhìn ghét ghê í nhỉ. Vote cho cả bé và mẹ và dì lun :Silly:
    thay mặt dì cám ơn mẹ Nhím nhiều nhiều ..