TIN TÀI TRỢ.

Có nên đóng bỉm thường xuyên. Bé bị khò khè và méo đầu!

• 6 Lượt chia sẻ
  • 5.13K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 854 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Dạ thưa bác sĩ, bé nhà cháu giờ đc hơn 3 tháng rồi ạ, nặng 5,8kg, bé gái, cao 62cm. Gần đây bé rất hay khò khè, lúc khò khè lúc không. Cháu ko biết nên có nên đưa bé tới bệnh viện ko vì thấy mọi người bảo trẻ con như thế bình thường. Bé khò khè như có đờm trong họng nhất là lúc chơi đùa u ơ, nói chuyện và đang bú thì ho sặc, có lúc lại thở rất đều. Lúc ngủ thở đều và chưa bao giờ khò khè khi ngủ. Theo bác sĩ bé nhà cháu có bị viêm phế quản hay viêm phổi không ạ. Và be bị khò khè như thế thì nên làm cách nào để khỏi ạ?
    Cháu nuôi con một mình, hầu như ko có chồng và ai ở bên cạnh. Nên suót ngày cháu đỏng bỉm Pamper và drypro cho bé. Thành ra giờ si bé ko đái và thích đái tự do. Mọi người bảo là cháu đóng bỉm suốt như thế thì bé gái hay bị vòng kiềng và hăm.Cháu thay bỉm thường xuyên cho bé sau đó rửa bằng nước chè và nước ấm, bôi kem chống hăm. Nắn chân thường xuyên. Vậy bé có bị vòng kiềng ko ạ? Trộm vía bé nhà cháu ko bị hăm bác ạ!
    cháu còn trẻ, ko có kinh nghiệm, trong tháng cháu quên ko thay đổi đầu nghiêng khi nằm cho bé, giờ bé nhà cháu 3 tháng nhưng bị méo đầu bác ạ, cháu xoa nhưg ko thấy thay đổi gì? Cháu rất lo.
    Mong tư vấn của bác!
    Cháu cảm ơn bác.:Rose::Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 238 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chương trình “Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.”
    BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.
    Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.
    Thân mến,

BTC_GNV
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 238 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Chương trình "Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc".

BS Đỗ Hồng Ngọc trả lời câu hỏi của bạn

1) Mới 3 tháng tuổi thì “móp đầu” là chuyện bình thường. Đừng có bày đặt xoa nắn làm chi! Bé mới sinh đầu rất to, mềm, là để bộ não bé phát triển dễ dàng. Thóp (mỏ ác) trước và sau còn chưa đóng kín là để xương đầu còn to thêm. Vì đầu bé to và mềm nên nằm nghiêng bên nào thì méo bên đó. Lớn lên sẽ khỏi thôi. Có thể giúp bé nằm nghiêng về bên kia, để đầu cân đối hơn. Không sao.
    2) Đóng bỉm suốt ngày chắc bé không vui, bị “ngộp”, mà không biết nói ra. Trong ngày, cần để người ta thoải mái một chút! Đêm thì được. Cũng may mà bé chưa bị hăm. Bị hăm thì khổ cả mẹ lẫn con. Phải đợi lớn chút nữa mới biết nghe “xi đái” chứ! Mới có 3 tháng thì “đái tự do” là phải rồi. Chuyện rửa bằng “nước chè” thì hơi lạ! Có phải cua ghẹ hôi tanh gì đâu mà phải rửa bằng nước chè? Tóm lại, đừng làm khổ bé. Hãy để tự nhiên, thoải mái, cho bé “tự do” một chút mới phát triển tốt. Hành hạ bé làm chi?
    3) Nếu bé cứ khò khè thường xuyên như vậy nên khám bác sĩ nhi khoa. Cần loại trừ các bệnh đường hô hấp. Coi có phải do bú sữa xuống nhiều và nhanh quá nuốt không kịp không? Bú gì? Bú mẹ thì không sao. Bú bình thì kiểm tra lại cái núm vú. Lỗ có to quá không?

Thân mến,
    Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.

BTC_GNV
    • 156 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Hay quá