Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé không tăng cân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.29K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 356 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Chào bác sỹ, bác có thể tư vấn giúp em được không.
    Bé nhà em được 9.5 tháng nặng 9.6 kg. Từ 7 tháng đến 9.5 tháng tăng được 3 lạng. Đợt vừa rồi bé nhà em bị rối loạn tiêu hoá, đi phân vàng lẫn nước lổn nhổn hạt ngày 5 lần. Em cho uống men tiêu hóa Biolactovin và zinckid mười ngày thì cháu đi phân ngày 1 lần, phân vàng thối nhưng lẫn hạt màu hơi trắng vàng. Em hiện tại đang cho uống cốm bổ tỳ của viện y học cổ truyền Nguyễn Bỉnh Khiêm. Cháu nhà em ngủ rất ít, ngủ cả ngày và đêm được chừng 11 tiếng. Cháu hay ra mồ hôi trộm, hay giật mình nhưng tóc không rụng vành khăn. Cháu đã bổ sung một ống Vitamin d3 bone cách đây 5 tháng rồi ạ. Có phải cháu bị còi xương không ạ. Cháu ít được ra tắm nắng vì cháu bị chàm. Sau đợt rối loạn tiêu hóa cháu không tăng một lạng nào. Xin bác sỹ cho em lời khuyên ạ. Em xin cám ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 238 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chương trình “Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.”
    BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.
    Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.
    Thân mến,

BTC_GNV
    • 80 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Chào bác sĩ ,
    Tình hình bé nhà em cũng thế ạ , từ tháng thư 5 đến nay tháng thứ 9 vẫn chỉ có 8 kg . Ngày cháu ăn 3 bữa bột và 3 bữa sữa ( 100 ml/lần ) , đến nay tháng thứ 9 mà cháu chưa mọc răng nào ạ .
    Bác tư vấn giúp em với , cám ơn bác sĩ .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 238 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Bác sĩ sẽ sớm trả lời câu hỏi bạn nhé.

Thân mến
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 238 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Precious241007 Xem bài viết
    Chào bác sỹ, bác có thể tư vấn giúp em được không.
    Bé nhà em được 9.5 tháng nặng 9.6 kg. Từ 7 tháng đến 9.5 tháng tăng được 3 lạng. Đợt vừa rồi bé nhà em bị rối loạn tiêu hoá, đi phân vàng lẫn nước lổn nhổn hạt ngày 5 lần. Em cho uống men tiêu hóa Biolactovin và zinckid mười ngày thì cháu đi phân ngày 1 lần, phân vàng thối nhưng lẫn hạt màu hơi trắng vàng. Em hiện tại đang cho uống cốm bổ tỳ của viện y học cổ truyền Nguyễn Bỉnh Khiêm. Cháu nhà em ngủ rất ít, ngủ cả ngày và đêm được chừng 11 tiếng. Cháu hay ra mồ hôi trộm, hay giật mình nhưng tóc không rụng vành khăn. Cháu đã bổ sung một ống Vitamin d3 bone cách đây 5 tháng rồi ạ. Có phải cháu bị còi xương không ạ. Cháu ít được ra tắm nắng vì cháu bị chàm. Sau đợt rối loạn tiêu hóa cháu không tăng một lạng nào. Xin bác sỹ cho em lời khuyên ạ. Em xin cám ơn.

Chương trình "Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc".

BS Đỗ Hồng Ngọc trả lời câu hỏi của bạn

Đúng là sau một đợt tiêu chảy hoặc viêm phế quản, bé sẽ bị sụt cân. Nên theo dõi trên Biểu đồ tăng trưởng (Đọc bài BUSĂC trên www.dohongngoc.com). Bé mới 9,5 tháng mà đã năng 9,6kg là tốt rồi. Khi bé tiêu chảy thì phải tìm hiểu nguyên nhân, xem có phải do thiếu vệ sinh bình bú núm vú gì đó không, để giúp tránh không bị tái phát. Một khi có bệnh, nên khám bác sĩ nhi khoa. Không phải bất cứ bác sĩ nào cũng biết khám bệnh trẻ con. Uống thuốc linh tinh rất không tốt. Không biết bé sinh nặng mấy ký, đang cho bú mớm ra sao. Thực ra khi bé hơn 8 tháng thì cần phải ăn dặm thêm đúng cách mới đủ sức tăng trưởng và phát triển tốt được.

Thân mến,
    Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.

BTC_GNV
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 238 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ ốc hương Xem bài viết
    Chào bác sĩ ,
    Tình hình bé nhà em cũng thế ạ , từ tháng thư 5 đến nay tháng thứ 9 vẫn chỉ có 8 kg . Ngày cháu ăn 3 bữa bột và 3 bữa sữa ( 100 ml/lần ) , đến nay tháng thứ 9 mà cháu chưa mọc răng nào ạ .
    Bác tư vấn giúp em với , cám ơn bác sĩ .

Chương trình "Tư vấn cùng Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc".

BS Đỗ Hồng Ngọc trả lời câu hỏi của bạn

Trong suốt 4 tháng mà bé vẫn không tăng cân thì đã có vấn đề trầm trọng. Hoặc bị bệnh gì đó làm cho ăn không được, kém hấp thu, hoặc do dinh dưỡng không đúng cách, thiếu chất hoặc thiếu lượng! Khi theo dõi trên Biểu đồ tăng trưởng, ta thấy ngay tình trạng không tăng cân của bé, và phải can thiệp liền mới phục hồi kịp. Để tình trạng đứng cân kéo dài gây Suy dinh dưỡng, còi xương rất khó chữa. Ngày ăn 3 bữa bột thì quá nhiều, còn 3 bữa sữa thì quá ít! Bột không thể thay sữa được! Bột cũng không thay thế được chén cháo do mẹ nấu, có đủ chất bổ dưỡng và phù hợp với sở thích của bé hơn. Có lẽ do mẹ quá bận rộn chăng hay do tin tưởng những lời “quảng cáo” nên cứ mua bột cho bé ăn thay sữa, thay cháo, thay cơm… Trường hợp của bé, rõ ràng nên đi khám bác sĩ, vì đã có dấu hiệu suy dinh dưỡng. Ăn bột riết bé sẽ thành “công tử bột”, không tăng trưởng và phát triển nổi!

Thân mến,
    Bác sĩ Đỗ Hồng Ngọc.

BTC_GNV
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)