TIN TÀI TRỢ.

Giảm hàm lượng tinh bột có ảnh hưởng gì đến bé không? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.64K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 590 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Chào chuyên gia, tôi có 1 cháu trai, con bà chị đi khám bác sĩ kêu là béo phì. Cháu hiện 30 tháng, cao 1.05m, nặng 26.5kg. Bác sĩ khuyên nên độn rau và giảm tinh bột, dầu mỡ trong các bữa ăn cho bé. Nhưng theo em được biết tinh bột cũng là 1 trong những thành phần giúp phát triển não bộ bé. Liệu giảm tinh bột có tốt không ạ? Mong chuyên gia tư vấn giúp em.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 160 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Trả lời của Bác sĩ Hoàng Thị Thanh Thủy, Khoa dinh dưỡng, BV Nhi Đồng 1 - TPHCM

Chào bạn,

Bé trai 30 tháng, cân nặng và chiều cao trung bình là 13.3 kg và 91.9 cm. Cháu bạn đã vượt cả mức cân nặng của trẻ béo phì 5 tuổi. Béo phì sẽ làm bé chậm chạp hơn so với bạn cùng tuổi, khi tham gia các trò chơi cùng bạn bé sẽ không theo kịp, có thể ảnh hưởng cả tâm lý của bé. Hơn nữa những nguy cơ về tim mạch và nội tiết xuất hiện rất sớm ở trẻ béo phì. Bé đã được Bác sỹ khám và tư vấn chế độ ăn giảm tinh bột đường, giảm béo để giúp làm chậm tốc độ tăng cân của bé (không phải làm giảm cân để bé còn tăng trưởng chiều cao) là rất cần thiết, ngoài ra còn khuyến khích bé vận động (chạy, nhảy, đi xe đạp…), hạn chế tối đa các hoạt động tĩnh như xem TV. Không cho ăn vặt và không cho uống các loại nước có chứa đường. Gia đình cần rất thống nhất và kể cả nghiêm khắc trong việc chăm sóc bé về chế độ ăn và sinh hoạt hàng ngày để đạt mục tiêu này.
    Trong phát triển của não bộ, ngoài vai trò của tinh bột còn có cả đạm và chất béo. Chế độ ăn BS tư vấn cho bé không bỏ tinh bột mà chỉ giảm.
    Nếu sau 2 tháng mà bé còn tăng cân nhanh gia đình cần cho bé tái khám để được hướng dẫn cụ thể hơn cả chế độ ăn và luyện tập.