TIN TÀI TRỢ.

Chia sẽ cách khắc phục tình trạng ăn ngậm của con

• 6 Lượt chia sẻ
  • 21.1K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn ngậm là một vấn đề hay xảy ra với các bé trong độ tuổi từ 1 đến 3 và cũng là vấn đề "đau đầu" cho các bà mẹ. Mình lập ra topic này để cùng các mẹ chia sẽ kinh nghiệm khắc phục tình trạng con ăn ngậm để mẹ nào có con bị tình trạng này thì thực hành thử có khắc phục được không.
    Mình xin chia sẽ kinh nghiệm từ con mình nha:
    Bé lớn mình lúc 15 tháng tự nhiên biếng ăn lắm. Đút cháo vào toàn ngậm đến chảy nước cũng không nuốt. Mình stress lắm lắm không biết làm sao cho con nuốt cả. Người ta nói "cái khó ló cái khôn". Mình tìm mọi cách nhưng bé cũng ngậm là ngậm thôi.
    Bé ăn cháo thì ngậm hoài nhưng lại thích ăn yaourt. Nên mình đã nghĩ ra 1 kế: Mỗi khi bé ăn cháo, mình lấy sẵn 1 hủ yaourt để đó. Khi bé ngậm cháo không chịu nuốt thì mình lấy muỗng múc 1 chút yaourt và đút bé. Thế là bé lật đật nuốt cháo để được ăn yaourt. Cứ miếng nào bé ngậm mình lại nhứ nhứ muỗng yaourt là bé lại nuốt. Cứ như thế dần dần bé quen dần và không cần yaourt bé vẫn nuốt. Và cũng từ lúc đó đến giờ bé không còn ngậm khi ăn nữa.
    Bé nhỏ của mình lúc mới ăn dặm đến 7 tháng mình toàn ẵm ngữa đút cháo xay cho bé ăn thôi. Bắt đầu từ tháng thứ 7 trở lên là bé ngậm thức ăn rất lâu không chịu nuốt. Khi nào bé khóc lớn thì bé mới nuốt, còn khóc sơ sơ thì vẫn cố giữ miếng cháo trong miệng không bao giờ nuốt cả. Thường thì bé nằm ngậm miếng cháo và nhìn mẹ, nhìn hoài luôn. Mẹ cũng ngồi nhìn và đợi con nuốt. Stress dễ sợ luôn.
    Mình thấy vậy nên tìm cách thay đổi cách ăn cho bé. Mình cho bé ngồi vào cái rỗ đồ chơi và ăn chứ không ẵm ngữa nữa. Lúc đầu bé không quen nên mình đút cháo vào bé không ngậm miệng lại nên cháo chảy ra ngoài hết. Nhưng có điều chút cháo nào vào được miệng là bé nuốt hết chứ không ngậm. Vài ngày sau thì bé đã quen và không bị rớt cháo ra ngoài nữa. Miếng nào vào miệng là bé vừa chơi vừa nuốt hết miếng đó. Mẹ mừng quýnh luôn. Trộm vía từ đó đến giờ bé ăn ngoan lắm không ngậm bao giờ.
    Vì vậy khi bé ngậm thức ăn, mẹ nên lấy thức ăn bé thích hoặc đồ chơi để tạo hứng thú cho bé. Khi bé đã nuốt quen rồi thì không cần phỉnh bé cái gì bé vẫn không còn ngậm nữa, trừ khi bé bịnh không muốn ăn mà thôi.
    Vài kinh nghiệm chia sẽ mong các mẹ tránh được tình trạng con ăn ngậm :Rose::Rose::Rose:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 58 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Con tớ ăn ngậm là số 1. Tớ cũng tìm hết cách rồi mà chưa thể khắc phục. Con tớ thì thích ăn phô mai. Nhưng mà hình như cái này không được ăn nhiều. Làm sao để dụ bé đây ta.
    Mẹ nó nhiều kinh nghiệm ghê. Mới học được kinh nghiệm cho con ăn nhiều đạm sẽ chậm phát triển chiều cao của mẹ nó bên tư vấn chuyên gia. Vậy mà lâu nay tớ tòan cho con ăn rất nhiều thịt, cá, tôm, ... Hôm trước bưng bát cháo cho con ăn, cô hàng xóm nhìn bát cháo bảo:"Sao thấy tòan tôm không vậy?". Giờ mới biết không nên cho bé ăn quá nhiều đạm bé sẽ biếng ăn nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con nhà mình cũng đã từng có gia đọan ăn ngậm nè, mình có thông tin này chia sẻ cho các mẹ luôn nhé:

1- Trước tiên là về tác hại của việc ăn ngậm:

* Việc ăn ngậm sẽ kéo dài thời gian ăn, làm bé ngang dạ và không ăn đủ số lượng cần thiết.
    * Ngậm thức ăn lâu trong miệng dễ gây Sâu răng và nha chu, hư hại men răng.
    * Trường hợp bé ngậm cơm kèm Bú cơm thì sẽ ảnh hưởng đến khung hàm bé gây hô, móm…
    * Chưa hết, khi mẹ mất quá nhiều thời gian và công sức vào việc cho bé ăn mà không đạt kết quả, mẹ sẽ dễ bực bội và cáu gắt, dẫn đến ép uổng, la mắng con làm ảnh hưởng tâm lý mẹ và con cũng bị biếng ăn do tâm lý.

2- Cách khắc phục trẻ ăn ngậm:

Bác sĩ Đào Thị Yến Thủy, trung tâm Dinh dưỡng tp. HCM cho rằng, việc bé ăn ngậm là do nhiều nguyên nhân. Trước tiên, các ông bố bà mẹ cần tìm ra nguyên nhân rồi mới chọn hướng khắc phục tật này:

Xem lại thành phần và cách chế biến thức ăn cho trẻ có phù hợp hay không. Ví dụ như thức ăn quá thô, lợn cợn làm bé khó nhai hay nuốt thức ăn quá đặc, nhiều thịt…Nếu vậy, thức ăn cho trẻ cần nấu mềm, loãng hơn, có thể tán qua rây inox để thức ăn mịn hơn. Một chén thức ăn 200ml chỉ cần cho 30g chất đạm (khoảng 2 muỗng canh) là đủ.

Bé làm biếng nhai do ngán khi được cho ăn hoài một mùi vị nào đó (như có nhiều bà mẹ chỉ cho con ăn đồ hầm xương, khoai tây, cà rốt liên tục mà không thay đổi) hay thức ăn được nêm quá mặn: Cần thay đổi món ăn thường xuyên cho trẻ, đa dạng thực phẩm chế biến để trẻ không bị ngán, nêm nếm thức ăn cho trẻ cần nêm nhạt hơn khẩu vị của người lớn một chút.

Khi đút bé ăn, nên đút muỗng đầy vì khi bé đầy miệng, bé sẽ nhai, không ngậm như khi miệng chỉ có ít thức ăn. Trong bữa ăn, thường xuyên làm trơn cổ bé bằng một ít nước canh, nước lọc, Sữa chua, trái cây mềm…

Một vài phương pháp tập nhai cho bé:

* Không xay nhuyễn thức ăn của bé nữa.
    * Mẹ có thể nhai mẫu cho bé nhìn và làm theo.
    * Lựa chọn thực phẩm chín mềm hoặc giòn… để tập nhai trước cho dễ dàng, các thức ăn dai, cứng tập sau
    * Có thể cắt nhỏ thức ăn thành đoạn vừa ăn cho bé dễ nhai nuốt trong giai đoạn đầu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui, bé của chị thì khoái Yauort nên khi chị đưa Yauort vào là bé nuốt, còn bé của em ko thích Yauort đâu nên phải "xử" kiểu khác cơ!

Cách 1: Nhờ người ngoài la bé 1 tiếng để bé sợ và nhai! :Battin ey: Nhưng cũng ko ổn lắm! Vì vô tình mình làm bé nhút nhát! :RaisedEye

Cách 2: Khi đút bé ăn mẹ cũng ăn! Mẹ nhai cho bé xem và cùng thi với bé xem ai ăn nhanh hơn nè! :Angel: Cách này rất ổn với bé, nhưng ko ổn với mẹ vì ko khéo mẹ sẽ béo phì vì ăn nhiều theo con.. :Laughing:

Cách thứ 3: Vừa ăn vừa chơi! Bế bé đi vòng quanh, xem những con vật mà bé thích (vì trong xóm em nhiều nhà nuôi gà lắm! :Battin ey. Khi bé xem 1 vòng quay về "ùm" 1 muỗng... Cách này rất hữu hiệu, được bà ngoại của bé áp dụng hoài! Nhưng chiều mình về bà cứ than mỏi tay! :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con em khi 9 tháng bắt đầu biết gọi " bà ơi" và gọi gà " bập bập bập" . Mỗi khi con không chịu nuột, em lại bảo con: con gọi bà ơi đi, hoặc con gọi gà đi! - thế là cô nàng liền nuốt vội để còn gọi cho mẹ nghe.
    Khi con lớn lên rồi, em quán triệt không cho con đi ăn rông. Kể cả con ăn ít, cũng phải ngồi một chỗ trong nhà ăn. Vừa cho con ăn vừa gợi chuyện để nói với con, con lại nuốt nhanh để còn nói chuyện với mẹ.
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Ui, bé của chị thì khoái Yauort nên khi chị đưa Yauort vào là bé nuốt, còn bé của em ko thích Yauort đâu nên phải "xử" kiểu khác cơ!

Cách 1: Nhờ người ngoài la bé 1 tiếng để bé sợ và nhai! :Battin ey: Nhưng cũng ko ổn lắm! Vì vô tình mình làm bé nhút nhát! :RaisedEye

Cách 2: Khi đút bé ăn mẹ cũng ăn! Mẹ nhai cho bé xem và cùng thi với bé xem ai ăn nhanh hơn nè! :Angel: Cách này rất ổn với bé, nhưng ko ổn với mẹ vì ko khéo mẹ sẽ béo phì vì ăn nhiều theo con.. :Laughing:

Cách thứ 3: Vừa ăn vừa chơi! Bế bé đi vòng quanh, xem những con vật mà bé thích (vì trong xóm em nhiều nhà nuôi gà lắm! :Battin ey. Khi bé xem 1 vòng quay về "ùm" 1 muỗng... Cách này rất hữu hiệu, được bà ngoại của bé áp dụng hoài! Nhưng chiều mình về bà cứ than mỏi tay! :Laughing:
    Cách 1 và cách 2 thì có vẻ không ổn ha. Mình chọn cách 3 đi mẹ muctieu ơi. Vì nếu áp dụng cách này thì mẹ bé sẽ mau lấy lại dáng xưa lắm đấy. Bé của mẹ muctieu xem ra cũng biếng ăn nhỉ? Vậy mà sao nhìn bé vẫn tròn trịa và yêu ghê. Chắc ở nhà với bà ngoại chăm kỹ lắm đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meromcuathi Xem bài viết
    Cách 1 và cách 2 thì có vẻ không ổn ha. Mình chọn cách 3 đi mẹ muctieu ơi. Vì nếu áp dụng cách này thì mẹ bé sẽ mau lấy lại dáng xưa lắm đấy. Bé của mẹ muctieu xem ra cũng biếng ăn nhỉ? Vậy mà sao nhìn bé vẫn tròn trịa và yêu ghê. Chắc ở nhà với bà ngoại chăm kỹ lắm đây.
    Bé nhà em ko phải biếng ăn mà là kén ăn đấy! Đồ ăn ko ngon, ko đẹp mắt ko thèm ăn đâu nhé! :Battin ey: Bởi mới khổ mẹ quá nè! Chủ nhật nào cũng phải "sáng tạo" 1 tí, làm món ăn phải đẹp đẹp 1 tí, bé nhìn thấy thích mới há miệng ra đó! :Smiling:
    • 572 Bài viết

• 695 Được cảm ơn

hai công chúa mình thì cứ há miệng cho mẹ đút thôi....hihi..nên mẹ chưa phải 'đau cái đầu"....
    Mình không hoan nghênh bông đi vòng quanh đâu....đi trong sân nhà thì được....nhà mình thì cho bé nhỏ vào cái xe đẩy 3 bánh í..bé vừa ăn vừa chơi..bữa nào không chịu thì có chị hai làm trò...cũng xong 1 chén, bé ăn lẹ lắm nên cũng đỡ vất vả..hihi
    Mẹ sinh con ra, cho đôi mắt trong
    Còn ba cho con vầng trán rộng......

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    CLB"Nuôi dưỡng xúc cảm"
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,264 Bài viết

• 1,504 Được cảm ơn

Em cũng không hoan nghênh cái zụ đút ăn mà phải vác đi cùng xóm, đến lúc lưng tưng như Cacao có nước mà ôm chén cơm dí theo đút còn phê hơn...
    Cái cách của meromcuathi lấy đồ ăn bé thích để dụ bé nuốt thức ăn coi bộ hay hay àh, Cacao thích ăn tàu hũ nước đường lắm, 1 ngày 2 chén cũng được, ăn trừ cơm thì chàng ta càng khoái lun... nhưng ăn nhìu tàu hũ có tốt hông nhỉ?? Giờ tàu hũ cũng được làm từ thạch cao đấy ạ, để mai áp dụng cách này xem sao ròi lên loa báo với mọi người nhé ^^
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
    • 572 Bài viết

• 695 Được cảm ơn

mà mẹ Sâu thấy dzụ vừa cho ăn cơm, vừa cho ăn thứ khác cũng không ổn, không lẽ ngày nào cũng vậy.
    Mình nên tìm cách để con quên đi, mình thườngđưa đồ chơi cho con cầm chơi hoặc vừa cho ăn vừa trò chuyện chẳng hạn như có con gì trên trời kìa hoặc đố con tìm ông trăng đó....nói chung ko nên phỉnh con, hãy để cho trẻ tự giác.
    Mẹ sinh con ra, cho đôi mắt trong
    Còn ba cho con vầng trán rộng......

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    CLB"Nuôi dưỡng xúc cảm"
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sau_bimbim Xem bài viết
    mà mẹ Sâu thấy dzụ vừa cho ăn cơm, vừa cho ăn thứ khác cũng không ổn, không lẽ ngày nào cũng vậy.
    Mình nên tìm cách để con quên đi, mình thườngđưa đồ chơi cho con cầm chơi hoặc vừa cho ăn vừa trò chuyện chẳng hạn như có con gì trên trời kìa hoặc đố con tìm ông trăng đó....nói chung ko nên phỉnh con, hãy để cho trẻ tự giác.
    Mình chỉ lấy 1 ít vô muỗng dụ bé cho bé nuốt để bé quen với việc nuốt thức ăn trong miệng thôi chứ đừng cho ăn nhiều. Lần lần mình hạn chế lần việc đút yaourt. Cho đến khi nào bé quen với việc nuốt thức ăn chứ không ngậm nữa thì mình bỏ cái vụ phỉnh yaourt . Chứ kéo dài hoài cũng không tốt.
    • 1,744 Bài viết

• 6,833 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con tớ hơn 11 tháng, thời gian trước cũng hay ăn ngậm, thế là tớ khắc phục bằng cách này: Khi đút thức ăn vào miệng con, một lúc sau thấy con chưa nuốt mà vẫn ngậm, tớ dùng thìa (thìa không) cho vào miệng bé, lấy thức ăn ra, rồi lại đút trở vào. Cách này làm bé nhớ ra là trong miệng vẫn còn thức ăn chứ nhiều khi bé mải nhìn hoặc nghịch cái gì nên cứ ngậm suốt. Khi đút trở lại mà bé vẫn ngậm thì mẹ tiếp tục dùng thìa lấy thức ăn ra, rồi đút tiếp vào... cứ như thế vài lần đến khi nào bé chịu nuốt thì thôi. Cách này tớ thấy khá hiệu quả, vì một khi bé đã có thức ăn trong miêng, các mẹ sẽ không thể đút tiếp được, mà làm trò để bé nuốt thì mất công lắm. Bây giờ trộm vía con tớ không còn ăn ngậm nữa. Khắc phục được thói ăn ngậm của con xong thì bé lại thỉnh thoảng nhè thức ăn ra. Bé nhà tớ đi được rồi nên lúc nào mà bé nhè ra, thức ăn rơi xuống nhà thì thôi, nhưng mà nếu dính ở trên yếm thì mẹ lấy thìa vớt lại, đút lại vào miệng cho kỳ được, chứ nếu bé thấy nhè ra mà không phải ăn nữa thì lại càng hay nhè. Với lại tớ thấy nhiều khi bé nhè là vì gần no rồi mà mẹ đút miếng to quá, đầy mồm nên bé nhè (vì mẹ thấy sắp hết bát nên cố đút nhiều cho nhanh). Vì vậy khi con ăn gần hết thì các mẹ đút miếng bé thôi nhé.
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo Lu`n Xem bài viết
    Em cũng không hoan nghênh cái zụ đút ăn mà phải vác đi cùng xóm, đến lúc lưng tưng như Cacao có nước mà ôm chén cơm dí theo đút còn phê hơn...
    Cái cách của meromcuathi lấy đồ ăn bé thích để dụ bé nuốt thức ăn coi bộ hay hay àh, Cacao thích ăn tàu hũ nước đường lắm, 1 ngày 2 chén cũng được, ăn trừ cơm thì chàng ta càng khoái lun... nhưng ăn nhìu tàu hũ có tốt hông nhỉ?? Giờ tàu hũ cũng được làm từ thạch cao đấy ạ, để mai áp dụng cách này xem sao ròi lên loa báo với mọi người nhé ^^
    Cái vụ cho con ăn mà vác đi cùng xóm đúng là oải thiệt. Bé đầu của mình từ nhỏ đến 2 tuổi thì có vú nuôi. Mỗi khi bé ăn là cũng vác đi cả xóm. Lúc đó mình không thấy được. Đến lúc bé 2 tuổi vú nuôi bé xin nghỉ, mình phải chăm con nên mình mới thấy được cái mệt của việc cho con ăn mà đi vòng cả xóm. Mình kiên quyết tập con ngồi 1 chỗ ăn. Lúc đầu là cả 1 cuộc chiến gây go với con. Chấp nhận thương đau là mấy ngày đầu con không chịu ăn, khóc la ỏm tỏi. Phải mất 15 ngày sau bé mới đi vào nề nếp là ngồi 1 chỗ để ăn nhưng phải kéo theo việc là coi đĩa Xuân Mai thì mới ăn.
    • 517 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

bé nhà e mà ngậm đồ ăn thì e cho nửa thìa nước là nuốt liền ak, nhưng cũg ko dám cho uống nhiều
    Mẹ yêu Phúc nhiều:Kiss::Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,264 Bài viết

• 1,504 Được cảm ơn

Áp dụng phương pháp dụ bé bằng tàu hủ nước đường ròi mẹ nó ơi, muốn nói là thất bại tràn trề nhé chắc tại Cacao 2 tuổi ròi nên đã phân biệt đâu là cơm, đâu là tàu hủ nên khi đã được 1 muỗng tàu hủ ròi thì nhất quyết chỉ đòi tàu hủ thôi, tai hại ghê!! Bé xơi sạch 1 chén tàu hủ đầy trong vòng chưa tới 5 min như mọi lần, còn 1/2 chén cơm (khẩu phần Heo bắt đầu chuyển sang cơm cho bé) thì để 1 lúc sau vừa cho bé xem TV vừa đút tiếp... ăn lâu ơi là lâu nhưng cũng nuốt và tiếp thêm vài muỗng!! Chắc Heo cũng phải kiên trì để tập cho bé ăn cơm trong giai đoạn này thôi.
    • 1,152 Bài viết

• 1,234 Được cảm ơn

Vụ này thì mình rất an tâm roài, cũng nhờ từ nhỏ đã tập cho con ngồi ăn một chỗ và con cũng đã trở thành thói quen. Đến giờ cơm con leo lên ghế ngồi và..........làm vèo một mạch thế là xong một bát cơm đầy. Khỏe re:Laughing:
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo Lu`n Xem bài viết
    Áp dụng phương pháp dụ bé bằng tàu hủ nước đường ròi mẹ nó ơi, muốn nói là thất bại tràn trề nhé chắc tại Cacao 2 tuổi ròi nên đã phân biệt đâu là cơm, đâu là tàu hủ nên khi đã được 1 muỗng tàu hủ ròi thì nhất quyết chỉ đòi tàu hủ thôi, tai hại ghê!! Bé xơi sạch 1 chén tàu hủ đầy trong vòng chưa tới 5 min như mọi lần, còn 1/2 chén cơm (khẩu phần Heo bắt đầu chuyển sang cơm cho bé) thì để 1 lúc sau vừa cho bé xem TV vừa đút tiếp... ăn lâu ơi là lâu nhưng cũng nuốt và tiếp thêm vài muỗng!! Chắc Heo cũng phải kiên trì để tập cho bé ăn cơm trong giai đoạn này thôi.
    Thế này thì nên mừng đấy mẹ nó à. Vì bé thông minh nên biết bị mẹ lừa :Laughing:.
    Bé cỡ đó thì dụ cách này hơi khó đấy mẹ nó. Hồi bé đầu của mình cỡ 2 tuổi trở lên mình phải mỡ đĩa Xuân Mai để bé vừa ăn vừa coi đấy. Mình nhớ hồi đó mình có cái đĩa phim hoạt hình Final Fantasy nhưng mà nó lồng vào nhạc nhảy trong mấy quán bar hay mở đó. Nghe dựt dựt và rất là sôi động, bé rất thích nhìn chằm chằm, miệng thì nhai nuốt liên tục. Mình chỉ mở đĩa này khi nào bé ngán đĩa XM và không chịu ăn nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật ra việc dụ con ăn ngậm cg tùy vào tính nết từng bé, như Nghé nhà mình không thể dụ bằng món ăn khác trong khi anh 2 của Nghé thì chỉ cần nói bô lô ba la là ảnh nuốt. Các mẹ cần hạn chế việc ẳm đi rong nghen, kinh nghiệm xương máu từng đứa cháu mình, ẳm đi vòng quanh xóm cả tiếng đồng hồ mới hết chén cơm vì lúc đầu nó cg chịu nuốt nhưng dần cũng có nhiêu đó cảnh lặp đi lặp lại nó cg chán luôn. Bây giờ Nghé mà ngậm thì dụ đồ chơi, hát hò chút nuốt rồi lại im, cứ tùy tình hình mà thay đổi chiến thuật á :Silly:
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,264 Bài viết

• 1,504 Được cảm ơn

Hôm wa giờ ở nhà Heo cho ăn cơm với canh bí xanh... rất khả quan, không bít là hợp khẩu vị hay do bé đói bụng mà cũng đã xơi sạch nửa chén cơm + canh + bí, 2 bữa đều thế, chìu nay thì trở về với cháo - cháo cá nấu với rau mà cũng xơi sạch không 1 tiếng on eng gì cả... ăn xong còn hỏi lại "hết òi??" mắc cười ghê.
    Heo thì thú nhận là Cacao chỉ mê Don Nguyễn, từ Vọng Cổ Teen sang tới Ông Xã em Number 1 roài... thuộc chữ cuối của câu và múa theo cũng đều nữa... hahaha hồi chìu nay ăn cháo với anh Don đó!
    • 1,707 Bài viết

• 1,189 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thường mình thấy bé cỡ 2 tuổi trở lên thì dụ bằng cách mở đĩa nhạc, quãng cáo mà bé thích thì bé sẽ ăn chứ cỡ tuổi này không dễ gì dụ thức ăn khác để bé nuốt đâu.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2