TIN TÀI TRỢ.

Rau Càng Cua. có mẹ nào biết mua ở đâu không? chỉ cho em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.7K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 101 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em nghe nói là rau càng cua là loại rau dân dã, có vị thanh mát, ăn rất tốt và lại ngon nữa. nhưng nói thật là em chưa nhìn thấy loại rau này khi nó còn tươi bao giờ (có lẽ là vì nhà em ở thành phố) mà cũng không biết mua ở đâu.em đọc báo thấy có nhiều món ăn ngon bổ đc làm từ loại rau này, có mẹ nào ở HN mà biết chỗ mua thì chỉ cho em với. em cảm ơn các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,515 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Xem kỹ lại thấy mẹ ở tít HN, nên mình hem chỉ chổ cho mẹ nó mua được..
    Nhưng gửi cái ảnh rau càng cua xanh cho mẹ nó xem nè...
    Mà sao trước nay mẹ nó chỉ thây rau càng cua khô thui a..rau khô làm gì vậy nhỉ ??

Càng cua là loại rau đặc biệt mọc phát tán tự nhiên ở nơi đất ẩm. Vào mùa mưa, càng cua phát triển nhanh, thân to mập, mọng nước. Trong điều kiện gia đình, có thể dùng bất kỳ chậu cây kiểng nào để cây càng cua vào và chỉ cần siêng tưới nước là có rau càng cua tươi xanh, mơn mởn.
    Loại rau “trời cho” này mới nhìn qua tưởng yếu ớt mà lại có sức sống mãnh liệt, sinh sôi nảy nở nhanh và nhiều. Biết cách chăm sóc sẽ có rau ăn quanh năm. Mỗi khi nhổ rau, chỉ việc giũ cho hạt rớt xuống, độ khoảng tuần sau đã thấy cây con lúp xúp. Nếu ngày trước rau càng cua chủ yếu có mặt trong các bữa cơm gia đình thì hôm nay, nó đã được các nhà hàng chế biến thành nhiều món ngon.
    Nói đến rau càng cua, người ta nghĩ ngay đến món thịt bò trộn dầu giấm...thịt ếch với rau càng cua..dầu giấm và trứng vịt cũng tạo nên món càng cua ngon miệng...
    rooling:rooling:

Cngcua
    ♥ Zai ta, áo rách : Tiều phu
    Quan Tham áo wét, dollar, hạt xoàn..
    Quan Tham áo wét, ta thèm Quan Tham
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe_iuiu Xem bài viết
    em nghe nói là rau càng cua là loại rau dân dã, có vị thanh mát, ăn rất tốt và lại ngon nữa. nhưng nói thật là em chưa nhìn thấy loại rau này khi nó còn tươi bao giờ (có lẽ là vì nhà em ở thành phố) mà cũng không biết mua ở đâu.em đọc báo thấy có nhiều món ăn ngon bổ đc làm từ loại rau này, có mẹ nào ở HN mà biết chỗ mua thì chỉ cho em với. em cảm ơn các mẹ nhiều
    mẹ ơi rau càng cua ma trộn với thịt bò xào cà chua + hột vịt luột + đậu phụng + chanh tươi
    ngon tuyệt đó mẹ
    món này vừa ngon vừa mát nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 101 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BôngXù Xem bài viết
    Xem kỹ lại thấy mẹ ở tít HN, nên mình hem chỉ chổ cho mẹ nó mua được..
    Nhưng gửi cái ảnh rau càng cua xanh cho mẹ nó xem nè...
    Mà sao trước nay mẹ nó chỉ thây rau càng cua khô thui a..rau khô làm gì vậy nhỉ ??

Càng cua là loại rau đặc biệt mọc phát tán tự nhiên ở nơi đất ẩm. Vào mùa mưa, càng cua phát triển nhanh, thân to mập, mọng nước. Trong điều kiện gia đình, có thể dùng bất kỳ chậu cây kiểng nào để cây càng cua vào và chỉ cần siêng tưới nước là có rau càng cua tươi xanh, mơn mởn.
    Loại rau “trời cho” này mới nhìn qua tưởng yếu ớt mà lại có sức sống mãnh liệt, sinh sôi nảy nở nhanh và nhiều. Biết cách chăm sóc sẽ có rau ăn quanh năm. Mỗi khi nhổ rau, chỉ việc giũ cho hạt rớt xuống, độ khoảng tuần sau đã thấy cây con lúp xúp. Nếu ngày trước rau càng cua chủ yếu có mặt trong các bữa cơm gia đình thì hôm nay, nó đã được các nhà hàng chế biến thành nhiều món ngon.
    Nói đến rau càng cua, người ta nghĩ ngay đến món thịt bò trộn dầu giấm...thịt ếch với rau càng cua..dầu giấm và trứng vịt cũng tạo nên món càng cua ngon miệng...
    rooling:rooling:

Cngcua
    chị ơi không phải là em chỉ nhì thấy rau khô đâu ạh. em chỉ toàn nhìn thấy nó trên báo, trên google và.... trên ĐĨA thôi. đúng là em cũng rất hâm mộ mấy món mà các chị nêu ở đây, tính mua rau về tập làm chiêu đãi cả nhà mà chả biết mua rau ở đâu. mấy lần đi nhà hàng cũng có đc ăn, em hỏi nhân viên phục vụ là mua ở đâu thì họ bảo là cái đó nhà bếp mới biết chứ họ chả biết. có mẹ nào ở HN mà biết chỗ mua thì chỉ cho em với. em mua đc rồi về nhất định sẽ tập làm mấy món thật ngon từ rau này chiêu đãi các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 234 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Rau này nó hơi có vị the the hăng hăng đấy nhé. Ai ăn quen thì mới hết cái giá trị ngon đặc biệt the the nồng nồng của riêng nó .Còn nếu k quen sẽ thấy rau gì mà kỳ quá.

Trộn gỏi thịt bò như mẹ nào kể trên là hết ý đó.

Rau ở nhà nào có đất mùa mưa là tự có nhiều & ăn k hết nữa là đàng khác ! hi hi.Nhưng nghe tên nó mình sợ ... vì từ xưa bé nhà ba mẹ khó khăn nên cứ bị ăn hoài riết sợ rồi ! hic hic.
    • 597 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Nhà mình hay ăn rau này trộn với cá hộp, ngon tuyệt...

Bạn có thể mua ở chợ, mùa mưa chợ bán nhiều mà cũng rẻ lắm, chỉ có điều quá trình lặt, rửa khá mất thời gian
    Không ai yêu Mẹ bằng Con, không ai yêu Con bằng Mẹ!!!

8icN3usZp7

• 44 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

ôh, đọc qua cái rau càng cua e lại tưởng giống cái hoa lan càng cua nhà e có 1 rổ. Định vào xem có đúng thì chỉ cho mẹ nó. Sai toét rồi ^^, ngại quá. Của đáng tội là cái hoa lan kia nó cũng giống càng cua thật nên e toàn gọi là hoa càng cua :Laughing:
    • 48 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

pó tay. ở Hn làm j có loại rau như thế này mà trồng. hichic:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chị ơi không phải là em chỉ nhì thấy rau khô đâu ạh. Em chỉ toàn nhìn thấy nó trên báo, trên google và.... Trên đĩa thôi. đúng là em cũng rất hâm mộ mấy món mà các chị nêu ở đây, tính mua rau về tập làm chiêu đãi cả nhà mà chả biết mua rau ở đâu. Mấy lần đi nhà hàng cũng có đc ăn, em hỏi nhân viên phục vụ là mua ở đâu thì họ bảo là cái đó nhà bếp mới biết chứ họ chả biết. Có mẹ nào ở hn mà biết chỗ mua thì chỉ cho em với. Em mua đc rồi về nhất định sẽ tập làm mấy món thật ngon từ rau này chiêu đãi các mẹ
    khổ cho mẹ quá nhỉ. Món này trong nam nhiều lắm, rẻ nữa. Tiếc là mình ở trong nam nên không giúp gì cho mẹ được..hihi..hn mình không biết có không nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 254 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Nhà mình rất hay ăn rau càng cua trộn dầu giấm với trứng luộc và thịt bò xào. Nhưng mình không mua rau ở chợ mà lặt từ các chậu cây trồng trên sân thượng. Nó mọc rất nhanh, mới lặt vài ba ngày là lại ra nữa. Bạn ra cửa hàng bán trồng cây, rau sạch, hỏi họ, mình mua hộp xốp, đất và một ít rau càng cua về trồng, vài ngày là nó tràn ra cả hộp đấy.

Mình ở SG nên không biết cửa hàng bán cây, rau xanh tự trồng ở HN là chổ nào.
    • 633 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình sẽ cho bạn 1 ít cây này làm giống, nếu bạn cho mình đchỉ của bạn. Rau này mình hay làm gỏi hoặc ăn sống.
    Kỷ niệm cùng những nỗi nhớ ghép lại nhưng lạc đâu mất một bóng hình

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 101 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMinhHanh Xem bài viết
    Mình sẽ cho bạn 1 ít cây này làm giống, nếu bạn cho mình đchỉ của bạn. Rau này mình hay làm gỏi hoặc ăn sống.
    chị ơi cho em 1 ít làm giống đi ah, nhà em ở Minh Khai, gần chợ mơ ấy. nếu chị cũng ở HN thì chị cứ cho em địa chỉ em qua lấy về trồng
    • 44 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

NHÀ mình trồng cây mà cây càng cua này mọc đầy xung quanh các gốc cây nhiều lăm .toàn phải nhổ vưt đi vì nhà mình ko biết ăn .có mẹ nao muôn lấy cây về nhà trồn mình tặng nè .nhà mình ở bình tân -hcm. ma nha mình có cả cây thuốc jì y thấy lâu lâu có ng đến xin về chữa tiểu đường và huyết áp .mình ko có hình em nó ở đây để hôm nào minh chụp lên cho moi ng coi nha cây rât dễ trồng ban nào cần minh tách ra tăng luôn:Laughing:
    • 629 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Cầm nhánh càng cua già, có hột ngả sang màu nâu nâu đen đen rồi giũ hạt trong chậu đất hoặc gốc cây cảnh, vài bữa sau là nó mọc lên nhổ bỏ ko kịp luôn. Dễ trồng lắm. Bạn cắt rau ăn xong, còn sót hột lại trên đất là nó lại mọc tiếp.

Để mình về coi nhà còn cây này ko rồi hê lên cho bạn nào cần nha (vì mới tuần trước mình thấy nó mọc tùm lum, mưa đất văng lên nhìn dơ quá nên ra tay diệt tận gốc hết rùi). Hy vọng còn sót hạt nào mấy bữa nay có mưa nó sẽ mọc lại
    qHBYp7 OTlPp7
    • 2,296 Bài viết

• 5,541 Được cảm ơn

mẹ này có giả nai không đấy? Rau càng cua là loại mọc hoang như cỏ ấy mà. Nó mọc đầy ở trong các chậu hoa kiểng ấy thôi. Nhà mình cũng ở thành phố, mình cứ siêng tưới nước mà lười nhổ cỏ độ vài tuần là sẽ có liền 1 rổ rau càng cua để trộn dầu dấm trứng luộc, thịt bò. Hi... hi...
    • 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Haizz,

Cái này anh xã mình đi đá bóng, thấy ở sân bóng mọc nhiều nên thường ngắt về làm rau trộn rất ngon mà lại thú vị.

Mình áp dụng theo công thức này của EZcooking Class thấy khá ngon.

Rau càng cua trộn thịt hun khói
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,732 Bài viết

• 4,689 Được cảm ơn

Rau càng cua này mọc hoang mà mấy mẹ ơi, em thấy nhà trồng cây kiểng nó mọc đầy, thỉnh thoảng hái vô trộn tôm ăn ngon hết sảy. Có điều ko biết ở HN có ko nữa?

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,323 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

chị ơi cho em 1 ít làm giống đi ah, nhà em ở Minh Khai, gần chợ mơ ấy. nếu chị cũng ở HN thì chị cứ cho em địa chỉ em qua lấy về trồng
    Chị nghe_iuiu đã xin đc rau càng cua chưa? Cty em mới chuyển đến địa điểm mới, may mắn thế nào mà xung quanh khu đó rất là nhiều cây cối và rau tự dưng nó mọc mà chả ai thèm hái Em tia ngay thấy rau càng cua đầu tiên đấy vì trước đã đọc topic này rồi. Rau mọc trong 1 cái chậu trồng trước cửa cty, rất xanh và tươi tốt, nhưng đã bị vạt mất 1 góc vì lão nhà em thấy em cứ mân mê nó mãi, điên tiết ra đạp cho 1 cái :Crying: Cái lão quá đáng đấy em chỉ muốn oánh cho vài phát thôi

Nhà em ở ngay Trương Định ấy ạ, nếu chị cần thì em sẽ mag về nhé, em chắc cũng phải đánh lên mang về 1 ít làm giống thôi, ko để ở đó chả biết bao giờ nó bị người ta làm thịt hết mất :Sad: May mà khu em toàn vp chả bác nào rỗi hơi suốt ngày ra sờ cây sờ cỏ như em :Laughing:

Mà các chị ơi, rau này đem về trồng thì cứ nhổ cả rễ lên ạ? Có sợ nó héo mà chết ko nhỉ? :Sad: Em còn chưa biết trồng ở đâu, hy vọng xin đc ai cái hộp xốp hoa quả về trồng thôi chứ nhà em bé tí tẹo tèo teo mà còn sợ chuột nữa, chả nhẽ lấy lồng bàn đậy lại :Crying:
    Cooking - Photo"ing" - Working - Smiling - Loving

event

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 416 Bài viết

• 1,642 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi EveyTran Xem bài viết
    Chị nghe_iuiu đã xin đc rau càng cua chưa? Cty em mới chuyển đến địa điểm mới, may mắn thế nào mà xung quanh khu đó rất là nhiều cây cối và rau tự dưng nó mọc mà chả ai thèm hái Em tia ngay thấy rau càng cua đầu tiên đấy vì trước đã đọc topic này rồi. Rau mọc trong 1 cái chậu trồng trước cửa cty, rất xanh và tươi tốt, nhưng đã bị vạt mất 1 góc vì lão nhà em thấy em cứ mân mê nó mãi, điên tiết ra đạp cho 1 cái :Crying: Cái lão quá đáng đấy em chỉ muốn oánh cho vài phát thôi

Nhà em ở ngay Trương Định ấy ạ, nếu chị cần thì em sẽ mag về nhé, em chắc cũng phải đánh lên mang về 1 ít làm giống thôi, ko để ở đó chả biết bao giờ nó bị người ta làm thịt hết mất :Sad: May mà khu em toàn vp chả bác nào rỗi hơi suốt ngày ra sờ cây sờ cỏ như em :Laughing:

Mà các chị ơi, rau này đem về trồng thì cứ nhổ cả rễ lên ạ? Có sợ nó héo mà chết ko nhỉ? :Sad: Em còn chưa biết trồng ở đâu, hy vọng xin đc ai cái hộp xốp hoa quả về trồng thôi chứ nhà em bé tí tẹo tèo teo mà còn sợ chuột nữa, chả nhẽ lấy lồng bàn đậy lại :Crying:
    Chị ơi, chị cho em xin rau giống nhé, em sẽ biếu chị 1 cái hộp xốp nhé, em vừa xin ở hàng hoa quả xong, chị em mình cùng trồng rau càng cua nhé. Em vào Đà Nẵng được ăn rau trộn ngon quá, muốn làm mà ko mua nổi, chắc phải tự trồng lấy để ăn. Nếu chị đồng ý thì pm cho em hoặc alô em 0912210132 nhé, nhà em ở ngay Minh Khai thôi chị ạ.
    Mẹ nào có giống rau càng cua thì cho em xin nữa nhé. em tính trồng nhiều nhiều cho nhanh được ăn. Em xin hậu tạ bằng 1 số thứ nhà trồng được.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,323 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhungbox Xem bài viết
    Chị ơi, chị cho em xin rau giống nhé, em sẽ biếu chị 1 cái hộp xốp nhé, em vừa xin ở hàng hoa quả xong, chị em mình cùng trồng rau càng cua nhé. Em vào Đà Nẵng được ăn rau trộn ngon quá, muốn làm mà ko mua nổi, chắc phải tự trồng lấy để ăn. Nếu chị đồng ý thì pm cho em hoặc alô em 0912210132 nhé, nhà em ở ngay Minh Khai thôi chị ạ.
    Mẹ nào có giống rau càng cua thì cho em xin nữa nhé. em tính trồng nhiều nhiều cho nhanh được ăn. Em xin hậu tạ bằng 1 số thứ nhà trồng được.
    Hihi, hẹn bạn t2 nhé, t2 mình sẽ đào xới mang về, tranh thủ ko mấy hôm nắng nóng nó chết queo mất thì chết
    Cooking - Photo"ing" - Working - Smiling - Loving

event

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3