Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bánh gì nhân đậu xanh mặn - ở chợ Bến Thành

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.95K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 65 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ, tớ đã có lần được ăn món bánh mặn không biết tên, bán ở chợ Bến Thành. Vỏ là gạo (hình như gạo nếp), nhân đậu xanh mặn, đường kính khoảng 2cm. Bánh này bán chung với một số loại bánh khác nhỏ nhỏ trong cùng 1 suất, có hành lá, nước mắm chua ngọt rất ngon. Tớ muốn biết tên, công thức làm bánh để làm cho cả nhà ăn. Có mẹ nào biết thì giúp với nhé! Cảm ơn nhiều nhiều!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,751 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

Theo chị tả thì giống bánh ít trần quá.
    Mẹ iu bé Coca nhất nè! Chụt... chụt....
    • 190 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tigerlily Xem bài viết
    Chào các mẹ, tớ đã có lần được ăn món bánh mặn không biết tên, bán ở chợ Bến Thành. Vỏ là gạo (hình như gạo nếp), nhân đậu xanh mặn, đường kính khoảng 2cm. Bánh này bán chung với một số loại bánh khác nhỏ nhỏ trong cùng 1 suất, có hành lá, nước mắm chua ngọt rất ngon. Tớ muốn biết tên, công thức làm bánh để làm cho cả nhà ăn. Có mẹ nào biết thì giúp với nhé! Cảm ơn nhiều nhiều!!!
    Có lẽ bạn đã ăn bánh ít trần, những bánh nhỏ nhỏ khác có lẽ là bánh bèo, hay bánh bột lọc (hay bánh nậm) kèm theo. Món này thường ăn với mỡ hành, đồ chua, nước mắm chua ngọt. Không chỉ ở chợ Bến Thành mà đâu đâu ở phía Nam cũng có bán.

Cách làm thì có thể tham khảo ở đây:
    http://www.thienlybuutoa.org/NauAn/Menu-023.htm
    Hay là blog của nhà chi Lienrom cũng có:
    http://my.opera.com/hocnauan/blog/banh-it-tran
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 575 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Ở chợ Bến Thành có 1 hàng bán bánh Huế khá ngon. Theo lời bạn tả thì đó là bánh ít trần, bán chung với bánh bột lọc và bánh bèo, ăn với nước mắm chua ngọt + nem + chả.
    • 1,442 Bài viết

• 622 Được cảm ơn

Chắc bạn này ăn đĩa bánh bột lọc, ích trần lung tung món trong dĩa, nước mắm chua ngọt rất ngon, 1 dĩa 10k có chả, 7k k có chả ngon tuyệt cú mèo, lần em lên đấy e cũng ăn 1 dĩa rồi mua thêm về nhà tối ăn tiếp rooling:
    Bếp nhà Nhím Opera

Kem homemade mát lạnh cho mùa hè nóng bức

Nick cũ của mình là ngoctram2212 các mẹ nhé :Smiling:
    eNortjKzUjI0Mjc0NFWyBlwwFWsCzg,,85

NB : 2,9kg - 1m 4,4kg 54cm - 2m 5,9kg 58cm - 3m 7,5kg 61cm:Nottalkin: - 4m 8,7kg 65cm - 5m: không cân đo - 6m 10,3kg 69cm:Kiss: - 7m 10,7kg, 8m 11,1kg, 9m 11,5kg 72cm, 11,5m 12,2kg 75cm
    cats
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 65 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba bé Thiên Nga Xem bài viết
    Có lẽ bạn đã ăn bánh ít trần, những bánh nhỏ nhỏ khác có lẽ là bánh bèo, hay bánh bột lọc (hay bánh nậm) kèm theo. Món này thường ăn với mỡ hành, đồ chua, nước mắm chua ngọt. Không chỉ ở chợ Bến Thành mà đâu đâu ở phía Nam cũng có bán.

Cách làm thì có thể tham khảo ở đây:
    http://www.thienlybuutoa.org/NauAn/Menu-023.htm
    Hay là blog của nhà chi Lienrom cũng có:
    http://my.opera.com/hocnauan/blog/banh-it-tran
    Nhìn hình nhà ấy chụp mà thèm quá xá! Chỉ có điều lúc ăn, tớ không nhận ra là nhân có thịt, tôm etc. Tớ về làm thử biết ngay đúng hay sai (hi vọng thế, hi hi). Cảm ơn các mẹ thông thái nhé!:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 65 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

À quên nữa, tớ nhớ giá của một hộp là 16.000 không chả, nem mà cách đây cũng gần năm rồi. Đúng là quán Huế ở trong chợ.
    • 212 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Nhà mình sát chợ bến Thành, trong chợ chỉ có 1 quán bán đổ Huế(chị chủ là ng Húê)chính gốc,), khách đông nườm nưop, 1 hộp mang về ko chả nem có 12k thôi...
    • 190 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Quán này là món ruột của tớ, chợ Bến thành vào cổng số 7 (Kế bên Cửa Tây), một đĩa gồm có bánh bèo, bánh bột lọc, bánh ít trần (là cái bánh nhân đậu xanh mặn mà bạn nói), nem chua, chả lụa, mỡ hành, tôm chấy, bánh mì cắt miếng bé tí chiên dòn, nước mắm chua ngọt. Giá hiện tại vẫn 10k/đĩa, nếu không ăn nem chả thì 7k. Muốn ăn mà lười gửi xe vào trong chợ thì đứng ở ngoài gọi 3520 1949 có người cầm ra tận nơi.