TIN TÀI TRỢ.

Có cách nào điều trị da hỗn hợp khô trở lại da bình thường hay không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.65K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi mình còn đi học, lúc ấy khoảng 22 tuổi, da mình rất đẹp thuộc loại da bình thường. Nhưng đến khi ra trường và đi làm, bắt đầu từ tuổi 23 thì lỗ mũi và trán bắt đầu đổ nhiều đầu. Mình có đi đến cửa hàng tư vấn dưỡng da, họ dùng máy soi da và nói rằng da mình đang chuyển qua là da hỗn hợp khô....

Từ bấy đến nay, mình cứ thắc mắc mãi rằng không phải gốc da được sản sinh là do di truyền hay sao? Tại sao đang là da bình thường lại chuyển hóa thành da hỗn hợp khô và đang có chiều hướng mất nước 2 vùng má, dư nước vùng chữ T? Nếu bị như thế thì có cách nào điều trị để da trở lại bình thường hay không?

Xin chuyên gia tư vấn giúp! Xin cám ơn!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 142 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã tham gia chương trình
    Chuyên viên nhãn hàng sẽ sớm trả lời bạn nhé.

Thân mến.
    • 149 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Khi mình còn đi học, lúc ấy khoảng 22 tuổi, da mình rất đẹp thuộc loại da bình thường. Nhưng đến khi ra trường và đi làm, bắt đầu từ tuổi 23 thì lỗ mũi và trán bắt đầu đổ nhiều đầu. Mình có đi đến cửa hàng tư vấn dưỡng da, họ dùng máy soi da và nói rằng da mình đang chuyển qua là da hỗn hợp khô....

Từ bấy đến nay, mình cứ thắc mắc mãi rằng không phải gốc da được sản sinh là do di truyền hay sao? Tại sao đang là da bình thường lại chuyển hóa thành da hỗn hợp khô và đang có chiều hướng mất nước 2 vùng má, dư nước vùng chữ T? Nếu bị như thế thì có cách nào điều trị để da trở lại bình thường hay không?

Xin chuyên gia tư vấn giúp! Xin cám ơn!
    5 lưu ý khi chăm sóc da hỗn hợp

- Không chà sát mạnh và thường xuyên ở vùng da dầu, vì điều đó sẽ kích thích lượng dầu tiết ra nhiều hơn và gây khó chịu cho da.

- Không chăm sóc toàn bộ da hỗn hợp theo một công thức chung. Vùng chữ T cần được chăm sóc và làm sạch 2 lần/ngày. Trong khi đó, những vùng da khác chỉ cần 1 lần/ngày và còn cần được bổ sung kem dưỡng da.

- Sau khi sử dụng miếng dán lấy bã nhờn ở lỗ chân lông, tốt nhất nên thoa một ít tinh dầu trà xanh lên vùng mũi. Điều đó sẽ giúp làm giảm sưng tấy và loại bỏ những vi khuẩn có thể gây ảnh hưởng cho da.

- Tránh sử dụng kem tẩy lông. Thành phần trong loại kem này sẽ làm tắc các lỗ chân lông, làm cho tình trạng của da (đặc biệt là vùng da nhờn) thêm trầm trọng.

- Không nên bỏ qua việc thoa kem cho mắt, tránh dùng kem dưỡng ẩm lên vùng da dầu, song không được bỏ quên việc thoa kem lên vùng da quanh mắt, vì nó sẽ giúp chống lại nếp nhăn hình thành quanh mắt.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 142 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Chào bạn,

Da chúng ta được chia làm 4 loại cơ bản là Thường, Khô, Nhờn, Hỗn Hợp. Nhưng cũng có những tình trạng da bị thay đổi do tác động của các yếu tố nội sinh và ngoại sinh. Da của bạn là một ví dụ, làn da bạn truớc đây rất đẹp, thuộc loại da thường.
    Khi đi làm bạn sẽ bắt đầu tiếp xúc hằng ngày với các yếu tố gây hại cho sức khoẻ cũng như làn da như nắng bụi, không khí khô của máy điều hoà, sự nghỉ ngơi , ăn uống không điều độ, ít uống nước, stress... làm cho da bạn bị mất nước ở vùng U, vùng T sẽ tiết dầu nhiều hơn dẫn đến tình trạng Hỗn Hợp Khô - nhờn vùng T, khô vùng U như bạn miêu tả.
    Với tình trạng da như đã nêu, da bạn vẫn là làn da khỏe, bạn chỉ cần điều chỉnh lại các thói quen hằng ngày về nghỉ ngơi, ăn uống hợp lý, khi rửa mặt nên tập trung rửa vùng T trước sau đó đến vùng U, khi thoa sản phẩm dưỡng da bạn nên thoa tập trung vùng U để cân bằng lại độ dầu và độ ẩm trên da.

Thân mến,
    Lương Vinh Phương Vi - Chuyên Viên Ngành Hàng Chăm Sóc Da.