TIN TÀI TRỢ.

Chuyện kể về dịch vụ ở Việt Nam – là thế này

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.59K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Phở 24 trong tòa nhà Vincom vốn là lựa chọn dễ dàng cho dân công sở văn phòng khi chọn chốn ăn sáng. Chả phải ngon, chả phải có gì đặc biệt, chỉ là vấn đề địa điểm thuận lợi, thế thôi.

Thi thoảng mình cũng vẫn ăn ở đó, cho đến một ngày mình đi cùng một người bạn. Bạn của mình có một thói quen, đó là ăn cái gì cũng phải nhiều nước, ăn cơm thì phải có canh, ăn bún phở thì phải nhiều nước dùng (SG gọi là nước lèo). Hôm đó chúng mình cùng nhau ăn bát phở 29k ở Phở 24, bình thường thì nước ở Phở 24 cũng chỉ xâm xấp bánh phở thôi, bạn mình lại cho cả đống rau trụng vào, thành ra bát phở chả có tí nước nào. Tất nhiên, theo thói quen như ở các quán khác, bạn í sẽ xin thêm nước lèo. Một lúc sau, nhân viên ra xin lỗi, nước lèo trong mỗi bát phở bên em có định lượng rồi, không xin thêm được. Mình đành an ủi bạn í rằng, chắc tại bát phở 29k thôi nên mới có định lượng, vì lãi cũng chẳng bao nhiêu, mình đành chia cho bạn í một phần nước dùng của mình.

Lần thứ 2 vô tình quay lại, bạn í rút kinh nghiệm, gọi bát phở 59k, khi gọi món không quên dặn cho nhiều nước lèo nhé. Tuy nhiên, trái với kỳ vọng, nhân viên lại ra xin lỗi, mỗi bát phở bên em có định lượng nước rồi, không thêm được. Bạn mình bảo, người dùng ít nước lèo, người dùng nhiều, em lấy đó bù trừ cho nhau, cho đáng bao nhiêu đâu mà khó khăn như vậy? Nếu cần thì anh có thể thêm tiền để mua nước lèo không? Vì anh quen dùng nhiều nước lèo mới ăn được. Bạn phục vụ sau khi xì xèo hỏi đầu bếp, thì câu trả lời vẫn là không, không thêm được nước lèo, kể cả là trả thêm tiền, trừ khi gọi bát khác?! Bạn bảo mình bảo ok, vậy thôi không ăn nữa. Bạn nhân viên lễ phép “Vâng”, với hàm ý rằng “Anh ăn không tùy anh, nhưng nhất quyết tôi không thêm nước lèo, kể cả khi anh muốn trả thêm tiền!”. Bạn mình, vì giận quá đã không cho mình ăn bát phở đã gọi luôn, và mình cũng phải hứa không được quay lại Phở 24 để ăn nữa để làm bạn í vui lòng..

Qua chuyện kể trên, mình thiết nghĩ, không biết vấn đề ở đây là do mindset của người quản lý khi đưa ra quy định đó, hay là do việc triển khai của ông đầu bếp không đúng khiến cho khách hàng không hài lòng. Kể cả, khi ở nước ngoài, việc yêu cầu một tô bún/phở nhiều nước với mình cũng chưa bao giờ là chuyện khó khăn.

Ở trên bàn, vẫn có standee cam kết của Phở 24 “Sẽ nỗ lực hết sức để làm hài lòng yêu cầu của khách hàng”
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 25 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

khu vực quận 1 thì thiếu gì phở ngon mà phải ăn ở đó và mất công than phien nua.PHỞ HÙNG VÀ PHỐ HIẾN Ở NGUYỄN TRÃI NGÔN CHÂN NHÂN VIÊN PHỤC VỤ CŨNG TỐT NỮA.PHAM NGU LAO THI CO PHO QUYNH,RA TOI NGUYEN CU TRINH THI CO PHO THANH CANH AN CUNG OK.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 47 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chắc tại vì nồi nước dùng có định lượng bán cho bao nhiêu tô rồi, nên mới ko được phép múc nhiều hoặc ít, cuối ngày tổng kết thu chi khó khăn. Lần sau rút kinh nghiệm kêu 2 tô 29k 1 tô ko lấy bánh phở thì mới có 58k, vẫn rẻ hơn 59k.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 47 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhưng mà nói gì thì nói, đó là chuyện quản lí nhân viên của bển, còn đã phục vụ thì phải tìm cách sao cho hợp lý và theo yeu cầu của khách hàng chứ nhỉ. Đi ăn lẩu cũng còn xin thêm nước rầm rầm cơ mà.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chán thế, tưởng có tiếng vậy thì phải ngon lắm chứ
    • 23 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Càng chuyên nghiệp thì người ta lại càng quản lí rắc rối hơn thì phải. Nhưng mà nếu khéo léo thì lần sau gọi 2 tô 29k, yêu cầu tô thứ 2 để riêng bánh, để riêng nước, hồi ra ăn nước + thịt còn bánh để nguyên lại. Cơ mà làm vậy thì cũng phí phạm.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ra ngoài đường đầy quán Phở gia truyền ngon, muốn xin nhiêu nước cũng được. Vô mấy cái dây chuyền này toàn làm khó dẽ khách hàng. Hết biết.
    • 651 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

chưa ăn phở 24h, may mà chưa ăn, cạch luôn, ghét nhất thái độ ki kiết, mọi khi chỉ để ý rau, đây lại còn ki kiết cả nước, bó tay
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình chưa ăn phở 24 bao giờ, thấy bên ngoài cũng chuyên nghiệp mà sao lại phục vụ lạ vậy. Chẳng lẽ họ tự tin đến mức sẵn sàng "đuổi" khách hàng đi như vậy????
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nước phở mà cũng keo với khách - lần đầu tiên em được nghe luôn.
    • 19 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

xin thêm chút nước phở thì có gì đâu mà phải keo với khách, mình mà như thế thì lần sau khỏi thèm đến luôn, chạy ra ngõ tí thì thiếu gì quán ăn ngon cơ chứ?