Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phượt Côn Minh như thế nào nhỉ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.46K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các bạn
    Gia đình nhà mình dự định hè này sẽ đi Tây (Trung Quốc) :Laughing: bằng đường bộ qua Hà Khẩu sang Côn Minh. Vì nhà mình có trẻ 2 tuổi nên muốn hỏi có bạn nào mới đi về đường đã ngon lành chưa. Nếu cho bé đi cùng có được không nhỉ? Cho mình xin ít kinh nghiệm với.
    Thank you và có tặng kèm:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose::Rose::Rose::Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

không thấy bác nào tư vấn cho em à :Sad:
    • 767 Bài viết

• 866 Được cảm ơn

Bạn sang ttvn.com box Du lịch hoặc phuot.com mà hỏi, đúng địa chỉ hơn.

Mà định phượt thật thì vác con 2 tuổi đi làm gì cho khổ nó ra
    "... I'm a young soul in this very strange world, Hoping I could learn a bit bout what is true and fake, ... Hoping I could learn a bit bout how to give and take, But since I came here, felt the joy and the fear, Finding myself making every possible mistake...Finding trust and love is not always easy to make..."
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đi tàu cũng ko vất vả đâu.3g chiều lên tàu sang TQ và 5h sáng hôm sau đến kuming. (9h tối ngủ , 5h sáng tới nơi rồi).Mang áo ấm đi vì mùa hè cũng lạnh.Mà sao bạn ko đi máy bay cho nhanh?
    • 3,756 Bài viết

• 8,909 Được cảm ơn

Em mới đi tour Côn Minh về đây, đường cao tốc vẫn chưa thông nên phải đi đường đèo, mệt, xóc và cua kinh khủng. Vả lại chặng đường dài mấy trăm cây số ngồi trên xe cũng đủ oãi người. Nhưng đến hè thì chắc bác sẽ được đi đường cao tốc rồi, hành trình sẽ rút ngắn hơn nhưng vẫn là quá dài với trẻ em, bác định đưa bé 2 tuổi đi chơi mà đi bằng đường bộ thì em xin can bác nhé. Côn Minh mùa này (tháng 5) thời tiết dao động trong khoảng 17-26 độ nên chỉ cần mang thêm áo khoác nhẹ đi là vừa. Côn Minh nhiều địa điểm tham quan vui chơi giải trí lắm, đi dịp hè thì sẽ được ngắm hoa hoét đẹp hơn bây giờ. :Smiling:
    Cười lên đi em ơi! :Laughing::Laughing::Laughing:
    1275560kcqnbjd7k5

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thank 2 ban tuanh7 và miumiudangyeu nhe,
    Mình lại muốn hỏi thêm là nếu đi tầu thì có tiện k0. Vì mình muốn cho con đi cùng cho vui. Nhà mình cũng chỉ đến Côn Minh và chơi ở đấy thôi. Đi máy bay thì có vẻ tốn kém nhiều đúng k0? Mà fải làm nhiều thủ tục giấy tờ có rắc rối k0?
    Miumiudangyeu à đến hè thì đường cao tốc sẽ tốt hơn à? Thế bạn có đi Thạch Lâm k0? Đến Thạch Lâm xong mới đến Côn Minh đúng k0? Hay là mình chỉ đi Thạch Lâm thôi vậy để còn cho con đi.
    • 3,756 Bài viết

• 8,909 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maitthq Xem bài viết
    Đi máy bay thì có vẻ tốn kém nhiều đúng ko?
    Vầng, đi máy bay chắc phải đắt gấp đôi so với đi bằng tàu và ôtô bác ạ. Tuy vậy bù lại tiết kiệm thời gian và sức khoẻ đảm bảo.
    Mà fải làm nhiều thủ tục giấy tờ có rắc rối ko?
    Thủ tục nếu đi theo tour thì phía tour sẽ lo từ A->Z, mình chỉ cần xách hành lý lên đường thôi bác ạ. Còn nếu tự đi thì thủ tục cũng không khó khăn gì lắm đâu, đi đường bộ thì chỉ cần giấy thông hành là sang được bên kia, còn đi máy bay thì bác tham khảo ý kiến của 1 bác tourguide bên dưới đây:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi buidoi79 Xem bài viết
    Theo tôi, bạn vẫn nên thông qua công ty du lịch nhờ họ đặt vé máy bay và khách sạn cho chắc ăn. Giá cả chắc chắn sẽ rẻ hơn bạn tự đặt, vì vé máy bay họ có tiêu chuẩn đặt vé đoàn, khách sạn cũng vậy. Tháng 6, 7 là khoảng thời gian khách VN mình đi outbound Trung Quốc nhiều lắm, bạn cứ đặt vé máy bay, khách sạn của họ rồi ghép vào đoàn nào đó, sang đến nơi mình tha hồ tự do mà "ta ba lô".
    Miumiudangyeu à đến hè thì đường cao tốc sẽ tốt hơn à? Thế bạn có đi Thạch Lâm k0? Đến Thạch Lâm xong mới đến Côn Minh đúng k0? Hay là mình chỉ đi Thạch Lâm thôi vậy để còn cho con đi.
    Hiện tại thì đường cao tốc chưa thông bác ạ, đáng lẽ thông từ hôm 1/5 vừa rồi mà chưa xong nên hoãn lại, nhưng đến hè thì vô tư rồi bác ạ. :Battin ey:
    Tour của em thì đến TP. Côn Minh xong mới đi Thạch Lâm bác ạ, chặng đường từ Côn Minh đi Thạch Lâm chừng >100km, cũng không mệt lắm đâu. Bọn em sau đó nghỉ lại tại Thạch Lâm hôm sau thì chạy thẳng về Hà Khẩu, khá là mệt. Về bản thân em thì em thích TP. Côn Minh, sạch đẹp vô cùng, ở đó có khá nhiều chùa chiền, trung tâm mua sắm, các nơi vui chơi giải trí và còn có cả Kunming EXPO GARDEN (Công viên hoa quốc tế) với muôn loài hoa từ các nước trên TG đến tham dự và trồng lại tại đây. Cứ đến và thưởng thức tận mắt bác nhé! :Smiling:
    Một trang web giới thiệu về TP. Côn Minh để bác tham khảo: http://www.gokunming.com/en/
    1275560kcqnbjd7k5

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thank miumiudangyeu nhiều nhiều nhé.
    Hỏi thăm bạn cũng đi theo tour a? Mấy ngày, chuyến đi vui chứ và có tham quan được nhiều k0.
    Ở Thạch Lâm k0 được đẹp bằng Côn Minh à?
    • 3,756 Bài viết

• 8,909 Được cảm ơn

Chúng em đi tour như tour dưới đây:
    http://vietnamtour.com.vn/du-lich/du...gay-6-dem.html
    Chuyến đi hầu như di chuyển liên tục, cũng khá được vì đi theo tour của hãng lữ hành Red Tours chăm lo khá là chu đáo suốt hành trình dài mấy trăm cây số.
    Thạch Lâm thì được công nhận là di sản thiên nhiên thế giới, cũng rất chi là đẹp, xanh tươi mát mắt lắm, Côn Minh cũng hay, nói chung TQ họ biết thu hút khách lắm, đâu đâu cũng trở thành chốn tham quan đầy hấp dẫn.
    Nhưng đi mấy tour này thì đâu đâu cũng chỉ toàn gặp dân VN mình sang DL thôi, đụng hàng ghê gớm. Chính anh HDV người TQ đã nói "1 du khách VN sang đây DL thì nuôi sống được 5 người dân Vân Nam" thì đủ biết là họ đã giỏi giang đến thế nào rồi.
    Nói chung cứ đi sẽ biết bác nhé, đặt chân đến những vùng đất mới thú vị lắm đó.
    Chúc cả nhà bác sớm sắp xếp được 1 chuyến đi hay nhé! :Rose::Rose::Rose:
    1275560kcqnbjd7k5

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thế tình hình mua sắm thế nào? Có mua được nhiều đồ k0?
    Mình thì thích đi bụi thôi vì nếu theo tour có trẻ con sợ chạy k0 kịp. Bọn nó lằng nhằng lắm.
    Mình vừa lượn bên giới thiệu Quảng Châu cũng thấy máu me, vừa đi chơi vừa mua sắm mà có vẻ đi lại tiện nên lại cũng thích đi cả Quảng Châu - Thẩm Quyến.:Smiling:
    Bạn đã đi Quảng Châu - Thẩm Quyến chưa? Nên đi chỗ nào nhỉ? :Sigh:rooling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình vừa vào tour mà k0 thấy giá bạn nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miumiudangyeu Xem bài viết
    Chúng em đi tour như tour dưới đây:
    http://vietnamtour.com.vn/du-lich/du...gay-6-dem.html
    Mình vào đây mà k0 thấy no báo giá nhỉ?
    • 275 Bài viết

• 900 Được cảm ơn

Mình vừa ở “bển” về đây. Mình đi công tác nên không rành mấy vụ tour, mình chỉ share một số thông tin về đi lại, mua sắm, ăn uống thôi.
    - Đi lại: Bạn chỉ có thể đi ô tô hoặc máy bay (không có tàu hoả tuyến Hà Khẩu – KM đâu ạ, nếu muốn phải đi qua ngả Nam Ninh ). Nếu đi máy bay thì giá vé khứ hổi tầm ~500$. Đi đường bộ thì đi tàu lên LC, làm thủ tục rồi qua Hà Khẩu bắt xe ôtô (bọn mình có xe đối tác đón tại HK nên bạn tham khảo xe HK – KM ở topic trước đây về du lịch KM). Mình thực sự khuyên bạn không đưa con 2 tuổi đi vì đường HK – KM rất tệ, đèo nhiều, xóc và xa. Đoàn mình thậm chí có một chị bị ngất vì nôn nhiều quá. Quán xá dọc đường cũng tệ (sẽ nói thêm ở phần ăn uống). Nếu có con đi cùng bạn nên đầu tư đi bằng máy bay. Vì đường cao tốc cũng chỉ rút ngắn đc ít thôi, phần đèo núi vẫn thế. KH – KM hiện tại đi mất 10h
    - Mua sắm: Mình ở KM 1 tháng và vẫn muốn quay lại để…shop. Hic. Ở KM bạn có thể mua sắm hàng cao cấp trại các Trung tâm mua sắm ở Trung tâm thành phố (nơi có 2 cái cổng chào hình con ngựa và con gà ấy ). Đấy là phố đi bộ, hàng cao cấp, hàng hiệu và giá cũng chát lắm đấy. Ngoài ra KM có khu chợ sỉ nổi tiếng (thấy gọi là Lúa sở oăn, hic nôm na vậy chứ ko chắc chắn đúng nhưng đảm bảo nói mấy bác taxi là hỉu). Vào đó thì…thôi rồi. Nó bao gồm các khu nhỏ bán theo..chủ đề như: giày dép, đồ nam, đồ nữ, đồ trung niên, phụ kiện, đồ chơi etc mà mỗi khu còn to hơn chợ Đồng Xuân nhà mình. Mình đi chợ này từ 9h sáng mà đến 12h vẫn chưa vào được chợ vì lởn vởn mãi mấy quầy giày dép và đồ trang trí ngoài…cổng chợ. Đồ ở đây cực rẻ nếu biết trả giá, mua nhiều thậm chí giảm 50% tổng tiền mua. Nhưng nói thách lắm nhé, trả ¼ - 1/5 là vừa L.
    - ăn uống: Rẻ nhưng mình chả thể nói gì hơn ngoài: kinh khủng. Đoàn mình có 16 người và tất cả đều sụt cân sau 1 tháng. Khi về đến LC, ăn bát phở mà…chảy nước mắt vì xúc động. Ở Km (chắc tại vùng cao ) đồ ăn rất cay, rất mặn và rất mỡ, không có khái niệm luộc đâu nhé. Bạn phải luôn yêu cầu không bỏ ớt, nhạt nhưng cũng chỉ giảm thôi chứ chắc chắn vẫn khó ăn. À,món vịt quay thì đc (là chủ quan của mình). Lưu ‎ y là WC ở các quán ăn, nhà hàng và công cộng cứ kỳ tệ, tệ hơn cả VN cách đây 20 năm ấy.
    Cảnh quan thì các bạn khác nói rồi. Mình chỉ mới nhớ đc chừng ấy thôi. Mình vẫn khuyên bạn không nên mang con 2 tuổi đi cùng, sẽ rất mệt đấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,066 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

chị ơi cho em hỏi em định đầu tháng 6 đi thì đường xá đã ngon lành chưa, lúc đấy ko biết thời tiết thế nào để còn chuẩn bị quần áo ạ
    Bao ngày Mẹ ngóng, bao ngày Mẹ trông, bao ngày Mẹ mong con chào đời
    Ấp trong đáy lòng, có chăng tiếng cười của một hài nhi đang lớn dần...
    ..................
    Cám ơn vì Con đến bên Mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 818 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Có đẹp mấy thì mình cũng không đi Chungcheng. Không việc gì phải bỏ tiền cho bọn nó. Mọi người quên 1000 năm ai đè cổ dân tộc ta rồi hay sao. CHưa kể chuyện mấy cái đảo ngoài biển ấy, giờ đang có chuyện.

Đang nghĩ, tốt nhất là đi du lịch trong VN. Có thể đắt, có thể bẩn, có thể dịch vụ kg tốt...nhưng chi tiền cho đồng bào ta thì...hay hơn nhiều.
    • 5,182 Bài viết

• 612 Được cảm ơn

Việc gì ra việc nấy chứ. Có đi TQ thì mới thấy quý trọng đồng tiền, giá cả ở TQ thì ăn ở đều rất rẻ, kể cả đợt lễ thì giá phòng nghỉ vẫn chỉ khoảng 50-60 tệ tức là chưa đến 150N/phòng còn ở Việt Nam thì như đợt 30/4 vừa rồi mà lên Sapa toàn thấy giá phòng khoảng 1tr tức là gần 60$, hic, không thể hiểu nổi dân mình kiểu gì nữa, mù mắt vì tiền nhưng lại coi đồng tiền như cỏ rác.
    Ăn uống ở TQ thì càng rẻ, tính ra chỉ khoảng 20 tê/người là tương đối nhòe rồi. Có mỗi cái là giá thắng cảnh ở TQ thì đúng là giá trên trời, đắt kinh hoàng, tuy nhiên thu tiền đắt thì mới có tiền dịch vụ vệ sinh, đi đâu cũng thấy thùng rác, lại có người đi thu dọn rác thường xuyên, đi chơi ko có cảnh rác ngập ngụa như ở VN.
    Nói ra thì nhiều bạn bảo mình không yêu nước nhưng đi ra ngoài mới thấy VN mình còn phải học tập nhiều lắm, nhất là văn hóa ứng xử và văn hóa kinh doanh.
    :Rose:Du bist alles, was ich habe auf der Welt:Rose:
    :Nottalkin::Nottalkin:CHINA hands off VIET NAM!!!evil:
    Hoàng Sa, Trường Sa là của Việt Nam:Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng là như vậy đấy.
    Dân mình đối với dân mình còn rất tệ. Mình đi du lịch nước mình vừa đắt đỏ và dịch vụ thì kém hẳn hơn so với đi du lịch nước ngoài.