TIN TÀI TRỢ.

Paris - kinh đô ánh sáng, thành phố của tình yêu!

• 394 Lượt chia sẻ
  • 2.42K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 654 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Cứ hễ nhắc tới Pháp, nhắc Paris hoa lệ, dòng sông Seine hiền hòa, tháp Eiffel hùng vĩ trong lòng tôi lại nôn nao…18 tuổi, với quyết định lựa chọn trường đại học, tôi quyết định chọn khoa Tiếng Pháp – Trường Đại học Sư phạm Hà Nội. Bốn năm ngồi trên ghế giảng đường, ngày ngày được học thứ ngôn ngữ được mệnh danh là “ Langue de l’amour” (Ngôn ngữ của tình yêu), được tìm hiểu về văn hóa, văn học, lịch sử và con người của đất nước này khiến tình yêu trong tôi ngày một lớn dần. Tôi nuôi nấng ước mơ, nhất định phải tới đó vào một ngày không xa… 23 tuổi,sau khi ra trường một năm, tôi bắt tay vào hiện thực hóa giấc mơ của mình. Sau những chuỗi ngày khá vất vả và sự giúp đỡ của thầy cô, bạn bè đang học tập tại Pháp tôi đã có được visa và lên đường tới thủ đô Paris hoa lệ.
    Mọi thứ vẫn như một giấc mơ khi một đứa con cái “bé như cái kẹo hào đôi”, một thân một mình bay từ Hà Nội sang Paris, nhưng tôi biết nơi đó có bạn bè và con người Paris luôn chào đón tôi! Đặt chân tới sân bay Charles De Gaulle,ôi chao, sao mà nó to, đẹp và hoành tráng thế nhỉ, ngày xưa học nghe cô giáo hay cho chúng tôi nghe thông báo ở sân bay lắm và giờ tôi đang nghe trực tiếp thứ âm thanh đó tại Sân bay chứ không phải qua CD hay băng cassette nữa. Sự vui mừng háo hức tràn ngập trong tôi, tôi khẩn trương lấy hành lí và bắt đầu công cuộc khám phá Châu Âu của mình!Let’s go!!!
    Từ sân bay về nhà cô giáo ở Gentilly, lần đầu tiên được trải nghiệm hệ thống metro hiện đại, tôi cầm máy lên bấm và bị người ta quạt cho một trận,hihi! Thật là quê quá đi mất thôi, miệng chỉ liên tục "Pardon! Pardon..." mà bà cô này mặt vẫn không giãn ra tý nào cả.

SAM_0019

Điểm dừng chân đầu tiên của tôi chính là tháp Eiffel – tên công trình được đặt theo nhà kiến trúc sư thiết kế ra nó - Gustave Eiffel. Trong quá trình xây dựng ông đã gặp phải sự phản đối của người dân Paris vì họ cho rằng tháp phá vỡ cấu trúc của thành phố. Nhưng mấy ai ngờ rằng, sau 125 năm nó vẫn luôn là biểu tượng vĩ đại của nước Pháp.

SAM_0087

Điểm dừng chân tiếp theo của tôi là Khải Hoàn Môn, đây là một công trình nghệ thuật nổi tiếng nhất trong số các công trình Napoléon đã cho xây dựng. Chính Napoléon đã đặt viên đá đầu tiên năm 1806 cho nó với ý nghĩa để mừng cho các trận chiến thắng của ông.

SAM_0098

Tôi vẫn còn nhớ như in tác phẩm văn học tôi được học trong chương trình năm thứ 3 đại học mang tên “Notre Dame de Paris”, một bản tình ca mãnh liệt không phân biệt giai cấp,với nàng Esmeralda xinh đẹp, kiều diễm khiến bao kẻ si tình xin chết dưới chân nàng nhưng người thật lòng sẵn sàng chết thì chỉ có duy nhất thằng gù xấu xí mà thôi.
    Quá trình xây dựng nhà thờ kéo dài gần 200 năm và do nhiều kiến trúc sư thiết kế trong từng giai đoạn khác nhau nên hai mặt của nó có những điểm khác nhau,bạn nào tới đây nhớ thử quan sát xem sao nhé!

SAM_0042

Bảo tàng Louvre là một bảo tàng nghệ thuật và lịch sử, nơi đây lưu trữ hơn 35.000 hiện vật vô cùng có giá trị, trong đó không thể không nói tới bức tranh nàng Mona Lisa của danh họa nổi tiếng Leonard de Vinci, mọi người vây kín quanh bức tranh và tôi cũng nằm trong số đó, may mắn là đã chụp được một bức với ”người đẹp”

SAM_0059

Nơi cuối cùng mà tôi luôn ao ước được tới với người mình yêu ở Paris đó chính là bức tường trên đồi Montmartre với chữ I love you được viết bằng hơn 200 thứ tiếng trên thế giới. Tôi tuy chiều cao khiêm tốn nhưng cũng cố kiễng để chụp cho bằng được chữ "Anh yêu em" của Việt Nam mình

SAM_0178

SAM_0176

Paris đẹp và thơ mông lắm nhưng các bạn khi tới đây nhơ chú ý các bạn “Rệp”(Arab) nhé, các bạn ý hay ra yêu cầu kí từ thiện hoặc đeo vòng, tặng hoa free nhưng sau thì sẽ đòi mình một khoản tiền kha khá đó!
    Mong sự ủng hộ của các bạn!!!
    g1hup7

14/01/2014: sent I129f
    23/01/2014: NOA1
    13/02/2014: NOA2
    04/03/2014: case number
    17/03/2014: page 3 (email)
    18/03/2014: sent page 3 & paid visa fee
    20/03/2014: got an appointment
    29/05/2014: Medical test
    03/06/2014: inteview!!!! => get pink

13/06/2014: visa in hand
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thích nhỉ, nước Pháp đẹp quá, hy vọng bạn sẽ đạt giải
    • 116 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Em làm chị nhớ đến những ngày cũng một mình xách balo dạo quanh Paris. Cái chị thích nhất và ngưỡng mộ nhất là hệ thống tàu điện ngầm của Pháp, khá phức tạp nhưng cũng hiện đại dù đã được xây dựng cách đây hơn cả trăm năm. Nghe nói sau này khi quyết định xây hệ thống MRT ở Singapore, thủ tướng Singapore đã học theo mô hình metro của Pháp nhưng thay vì xài vé giấy một lần thì ở Singapore dùng thẻ cứng hơn và nếu bạn không dùng nữa thì bạn có thể "bán" lại thẻ này với giá mấy cent thì phải (lâu quá rồi chị không nhớ nữa) tại các máy bán thẻ ở trong các MRT thì phải giúp cho metro ở Singapore luôn sạch sẽ chứ không như ở Paris. Chị cũng thích Chateau de Versailles nữa. Rất tiếc hôm chị ghé Louvre thì đóng cửa nên không có dịp để ngắm nàng Lisa. Vẫn mong sẽ có dịp quay lại Paris lần nữa .
    22 Feb 2014: sent I-129f
    28 Feb 2014: NOA1
    23 Apr 2014: NOA2
    9 May 2014: Case number
    10 June 2014: got P3 (email)
    11 June 2014: sent P3
    30 June 2014: Medical Exam
    5 Aug 2014: Interview
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 234 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Hi vọng được đặt chân đến nước Pháp một ngày nào đó hihi cám ơn bài viết của chị chúc chị đoạt giải nhé hihi
    • 654 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Cảm ơn hai người đã ủng hộ em nhé!
    @C.Escargot: đây là kí ức lần đầu tới Paris của em, tuy lần thứ 2 có anh xã đi cùng nhưng cái gì lần đầu cũng để lại ấn tượng sâu sắc hơn. Cái bản đồ metro e đc học từ nt1 mà nói thật với chị là em nhìn nó như cái mê cung ý. Tàu của Paris giờ so với Hong Kong,Sing hay những nước trong kv Châu Âu thì kém sạch và hiện đại hơn, nhưng dù gì nó cũng là tiên phong. Em ấn tượng nhất với cái TGV trong các sách viết, 300km/h, cứ nghĩ đi từ Hà Nội vào Vinh có 1h, nhanh hơn cả máy bay, thích thật!
    @Teri: chắc chắn 1 ngày ko xa, từ Châu Mỹ tới Châu Âu là khoảng cách được rút ngắn rất nhiều, mà ít nhất là em sẽ k vất vả xin visa như chị ngày trước đâu. Hihi!
    g1hup7

14/01/2014: sent I129f
    23/01/2014: NOA1
    13/02/2014: NOA2
    04/03/2014: case number
    17/03/2014: page 3 (email)
    18/03/2014: sent page 3 & paid visa fee
    20/03/2014: got an appointment
    29/05/2014: Medical test
    03/06/2014: inteview!!!! => get pink

13/06/2014: visa in hand
    • 180 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

C cũng từng đến đây rồi, hồi còn là một teenager. Cho em một cái like nhé
    • 654 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Hihi! Merci bien chị Loan ạ!
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 234 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smallgirl226 Xem bài viết
    Cảm ơn hai người đã ủng hộ em nhé!
    @C.Escargot: đây là kí ức lần đầu tới Paris của em, tuy lần thứ 2 có anh xã đi cùng nhưng cái gì lần đầu cũng để lại ấn tượng sâu sắc hơn. Cái bản đồ metro e đc học từ nt1 mà nói thật với chị là em nhìn nó như cái mê cung ý. Tàu của Paris giờ so với Hong Kong,Sing hay những nước trong kv Châu Âu thì kém sạch và hiện đại hơn, nhưng dù gì nó cũng là tiên phong. Em ấn tượng nhất với cái TGV trong các sách viết, 300km/h, cứ nghĩ đi từ Hà Nội vào Vinh có 1h, nhanh hơn cả máy bay, thích thật!
    @Teri: chắc chắn 1 ngày ko xa, từ Châu Mỹ tới Châu Âu là khoảng cách được rút ngắn rất nhiều, mà ít nhất là em sẽ k vất vả xin visa như chị ngày trước đâu. Hihi!
    Hihi yup! Nhưng trước khi đi em phải đăng ký chị hoặc 1 khoá tiếng Pháp mới được ☺️ Em thích nói tiếng Pháp lắm mà học hông giỏi hihi
    December 28th 2013: Got NOA1
    February 3rd 2014: Request for Evidence
    February 26th 2014: USCIS approved
    March 11th 2014: NOA2
    March 21s 2014t: Submited DS160
    March 22nd 2014: Sent Packet 3
    March 24th 2014: Status date updated, paid visa fee
    March 25th 2014: got Packet 3 and scheduled an appoiment for an interview
    April 24th 2014: Medical examination
    June 2nd 2014: Interview day!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 302 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

mình năm nào cũng sang Pháp chơi. Ngoài các địa danh trên thì mình còn thích đi Disneyland nữa. Ngoài ra mình thích Provence, rất yên bình với những cánh đồng hoa oải hương và đặc biệt là sự mến khách của người dân ở đó. Nếu bạn biết tiếng Pháp thì họ lại càng niềm nở với bạn hơn đấy
    • 441 Bài viết

• 434 Được cảm ơn

các bạn ơi..hè tháng 7 này , nhà em có kế hoạch sang Pháp chơi? mình đang tìm 1 bạn nào đó ở Pháp có thể làm guide cho gia đình mình để tham quan những nơi của Pháp..Bạn nào là SV, hoặc am hiểu về Pháp có thể giúp mình được không
    Bé Nguyễn Tiến Minh sinh 19 - 1- 2012.
    New Born : 3,5 kg. 1M : 5,5 kg. 2M : 6,8kg - 61cm. 3M : 8kg - 64 cm.4M : 8,5 kg - 68 cm
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hay quá bạn ơi, mình cũng mong có ngày được đi du học tại nước ngoài, được trải nghiệm 1 nền văn minh phát triển như Pháp, Mỹ, Anh, ... khi nào mới có cơ hội đây?