TIN TÀI TRỢ.

Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.1K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,547 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Chị Toét ơi, chị tư vấn giúp em vụ du lịch Moscow với.^^
    Đi máy bay như thế nào cho rẻ ạ? Ở nhà người quen nên k lo ksạn ạ.:cool:
    Nhưng địa điểm chính phải là Mos, có đi đâu thì cũng chỉ đi trong ngày được thôi ạ.^^
    Em cám ơn
    :559: :554:

Nick yahoo: honeymoon2168
    Mobile cầm tay nhá: pm . khà khà

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 785 Bài viết

• 7,670 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milomila03 Xem bài viết
    Chào chủ top

Mình muốn đi Tây Ban Nha (chủ yếu Barcelone) và Ý thôi vì ox mình chưa đi 2 nước này. Bạn có thể gợi ý cho mình lịch trình đi được không. TKS bạn
    Mình cũng đã đến Baca, nói chung là ưng ý nhất trong cả chuyến du hí châu Âu, vẫn thường nói đùa với mọi người:" nếu có lời mời sống ở Baca thì mình sẽ ở lại ngay"
    nhà mình đi tự túc, đến sân bay tới phòng chỉ dẫn xin 1 cái list các khách sạn và nhà cho thuê dưới 150EU/ngày, thế là được đáp ứng ngay, rồi ra cột điện thoại gọi hỏi, cuối cùng mình cũng thuê được 1 căn hộ trên phố cổ giữa trung tâm thành phố với giá 100EU/ngày và thế là thuê taxi về đúng địa chỉ đã được chỉ dẫn. Ở đấy có 1 nhân viên họ đón mình, sau khi làm thủ tục, trả tiền cho họ, họ cho mình 1 tập bản đồ của Baca và chỉ dẫn cho mình những nơi cần đến và các tuyến tàu điện ngầm để đến những nơi đó. Căn hộ rộng hơn sự tưởng tượng của gia đình mình gồm 3 phòng ngủ, 1 phòng khách, và 1 bếp nấu với đầy đủ dụng cụ và tiện nghi. 5 ngày ở Baca nhà mình đi chơi hết công suất, thành phố tựa như Sài Gòn với đầy nắng và gió, con người ở đây thân thiẹn chứ không như trong lòng châu Âu, vì ở đây cư dân đa quốc gia quần tụ, dân châu Á nhiều nhan nhản, họ đến từ Philippin, Malaysia, Indo, Ấn độ ... và cửa hàng của họ cũng mọc lên như nấm chuyên bán thực phẩm, rau, quả.... chợ ở đây cũng giống như bao khu chợ khác ở Châu Âu nhưng chủ yếu là hải sản. Dịp đi chơi này nhà mình chén hải sản thoải mái mà giá cả thì lại cực rẻ so với trong lục địa châu Âu. Sau 5 ngày ở đấy, khi về mình chỉ việc khóa cửa, cho chìa khóa vào Post box của nhà này và bắt taxi ra sân bay
    Show cho bạn xem 1 số nơi chính mà mình đã đến, ảnh thì nhiều lắm nhưng 1 phần lớn ổ cứng bị chết, tiếc đứt ruột
    Sân bay và căn hộ thuê
    01
    Tầu điện ngầm và đấu trường bò tót
    02
    Nhà thờ 12 mái lúc này đang tu bổ nên họ không cho vào bên trong
    03
    Aquarium (Thế giới đại dương) và trung tâm mua sắm, chỗ nhà mình chụp ảnh ở dưới biển cá nhiều vô kể
    04
    Vườn thực vật là 1 quả núi với hàng triệu loài cây của thế giới
    06
    Đến Baca phải đến chỗ này, cứ đến tối, màu hè là 9h, còn mùa đông là 7h, khi màn đêm buông xuống, hàng ngàn thác nước chạy từ phía trên thư viện hoàng gia đổ xuống với những ánh đèn thay đổi và tiếng nhạc trầm hùng, du dương, trữ tình phát ra
    như kiểu nhạc nước "baby" ở Tuần Châu nhà mình
    Còn một lời cuối mình muốn advice với bạn đã muốn đến Baca thì hãy search web xem chương trình đấu bò tót ra sao, nên đi đúng vào dịp đấy mà thưởng thức không thì phí.
    Chúc bạn có 1 chuyến đi mãn nguyện
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 785 Bài viết

• 7,670 Được cảm ơn

Tự nhiên mạng nhà mình bị lỗi, mình Bonus tiếp ảnh cuối cùng nhé , DD chỉ cho up 5 ảnh 1 bài thì phải
    07
    Và trang web của Plaza de Toros: www.gruposilvestre.com để xem lịch thi đấu bò tót được tổ chức vào mỗi tháng
    Còn du lịch đến Italia thì có nhiều nới để đến lắm, vì ở nước này mỗi thành phố đều có một giá trị văn hóa khác nhau. mình có cơ hội đi dọc dài đất nước này rồi (Phải mất 6 lần mới đi từ bắc Ý đến điểm dừng cuối cùng là Rome). Nói chung mỗi vùng miền, và mỗi nước đều có những vẻ hấp dẫn riêng. Hôm nào tìm được hình ảnh Italia mình sẽ post lên để bạn tham khảo.
    • 126 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honeymoon2168 Xem bài viết
    Chị Toét ơi, chị tư vấn giúp em vụ du lịch Moscow với.^^
    Đi máy bay như thế nào cho rẻ ạ? Ở nhà người quen nên k lo ksạn ạ.:cool:
    Nhưng địa điểm chính phải là Mos, có đi đâu thì cũng chỉ đi trong ngày được thôi ạ.^^
    Em cám ơn
    Chị không hiểu em định bay từ đâu đến Moscow. Nhưng từ VN đi thì có hãng Aeroflot của Nga giá có vẻ hạ hơn các hãng khác, có điều chất lượng phục vụ thì thấy dân tình kêu ca.
    • 126 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kelly_T Xem bài viết
    Mình cũng muốn xin tư vấn về du lịch Châu Âu, mình đi honey moon, nhưng cũng xác định là đi ba lô thôi, 2 đứa xác định đi vào lúc còn son rỗi nhất, chứ để có em bé rồi thi sẽ rất khó. Mình cũng đã tham khảo 1 số diễn đàn rồi, nhưng vẫn xin tư vấn thêm.
    1/ Về thời gian
    Mình sẽ đi vào đầu tháng 3, vì lúc đó VNA mới có chương trình vé low budget cho nhân viên, chồng tương lai mình làm VNA. Giá vé sẽ rơi vào khoảng hơn 500USD/ người/khứ hồi đã gồm tax và fee. Vé máy bay ưu đãi là cái lợi to lớn nhất khi lấy chồng hàng không hehe. Vì giới hạn nên thời gian ko thể thay đổi được. Mình cưới vào cuối tháng 1, lúc đó mà đi thì về đã là sát tết rồi mà tháng 2 vẫn chưa có low budget, để qua hẳn mùa hè thì xa quá, vì mình cũng muốn sớm có em bé. Mình dự định đi khoảng 12 ngày, tối đa là 14 ngày.
    2/ Địa điểm
    Sau khi nghĩ kỹ quyết định chọn PHáp và Ý, Paris là chắc chắn vì chương trình low budget chỉ cho các đường bay thẳng nên chỉ có thể chọn Paris hoặc Frankfurt. Hơn nữa mình cũng nghĩ Paris là điểm nên đến. Ở Paris cũng có nhiều bạn bè thân thếit nên việc ăn ở, đi lại, đi chơi đâu cũng sẽ có ngừoi giúp đỡ. Mình muốn đến 1 thành phố nữa của Pháp nhưng chưa bếit chọn thành phố nào. Ở Ý thì mình chọn Rome và Venice, 1 anh bạn ở Pháp khuyên nên đi cả Vatican nữa. Mình thấy nhiều ng tư vấn đi Florence mình chưa biết nên chọn Venice hay Florence, còn Rome thì là chắc chắn, mình thích Rome vô cùng.
    3/ Về hành trình
    Hà Nội - Paris - Rome - Venice - Paris- Hà Nội, như vậy đã hợp lý chưa nhỉ? Nếu chen thêm 1 thành phố ở Pháp thì nên đi vào lúc nào? Mình muốn dừng lại ở mỗi nơi lâu 1 chút vì mình muốn đi xem được nhiều hơn.
    4/ Về Visa
    Hiện nay 2 đứa đang băn khoăn về chuyện xin visa. Về chồng mình thì chắc đơn giản hơn vì anh ý đã từng học ở US, đã có Visa vào UK 2 lần, Visa vào Korea 1 lần, tiếc là chưa có visa vào Schengen. Khả năng được cấp visa của chồng mình khá lớn nếu chứng minh tài chính đầy đủ. Mình thì khó hơn, mình chỉ có visa vào China vì học đại học ở đó. Hiện mình đang lo trường hợp 2 vợ chồng cùng xin visa lỡ 1 đứa được 1 đứa bị từ chối thì tèo. Hoặc giả vì muốn từ chối mình ng ta từ chối luôn chồng mình thì chết. Bị từ chối visa 1 lần sẽ ảnh hưởng đến sau này, vì yêu cầu công việc nên sau này chồng mình cũng hay đi mấy nước châu âu như Pháp, Tây Ban Nha j đó. Hiện 2 đứa đang tính là xin visa qua 1 công ty du lịch cho đảm bảo hơn. Nhờ mọi người tư vấn hộ mình, và nếu qua công ty thì nên qua công ty nào.

Mình hỏi trước 1 vài vấn đề như vậy, cụ thể hơn vì khách sạn nào nên ở, ăn uống ở đâu hợp lý chắc là còn phải hỏi han nhiều. Cám ơn các mẹ các bố trước
    Như tôi đã trả lời cho em fuong84 trong post trước, vì bạn du lịch tại Ý và muốn xin visa du lịch tự túc thì nên đến Lãnh sự Ý ở phố Lê Phụng Hiểu để apply visa Schengen. Lãnh sự Ý rất dễ chịu và hầu như ai đặt đơn ở đó đều được cấp visa (những người mà tôi quen biết). Bạn và chồng bạn chuẩn bị đủ giấy tờ chứng minh khả năng tài chính của mình đủ cover (thậm chí là thừa) cho chuyến du lịch, thu nhập ổn định và cao so với mặt bằng ở VN, các giấy tờ booking cần thiết cho chuyến đi (khớp với lịch trình mà bạn vạch ra, họ cũng cần bạn nộp chương trình du lịch của bạn) là họ cấp visa thôi à.

Khi gặp mặt phỏng vấn visa thì tâm trạng thoải mái, trả lời các câu hỏi tự nhiên và thành thực, cho họ thấy rõ mình có nhu cầu du lịch thực sự và có nhiều mối ràng buộc ở VN như công việc tốt, thu nhập cao, gia đình ổn định ... Tuyệt đối không căng thẳng chuyện được hay không được, khiến cho lúc trả lời người ta nghi ngờ mình che giấu một mục đích nào đó với danh nghĩa chuyến du lịch.

Đi chơi châu Âu vào dịp tháng 3 thì vẫn còn lạnh, hoa thì vẫn chưa nở (tháng 4 bạn tới thì hoa hoét bắt đầu tưng bừng rồi - các loại hoa củ như tulip, thủy tiên...), nhưng có vé rẻ vào dịp đấy thì đành đi thôi nhỉ.

Vatican nằm gọn trong Rome rồi, bạn tới Rome là đến được Vatican, he he.

Nên đi thêm Florence nếu có thời gian, cảnh vùng Tuscany là đẹp nổi tiếng thế giới. Lại là nơi sản xuất đồ da của Ý nữa, nhiều bảo tàng tranh quý giá, các công trình kiến trúc bậc nhất (nếu bạn quan tâm đến hội họa, điêu khắc thì đây chính là địa chỉ đỏ).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 222 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

4/ Về Visa
    Hiện 2 đứa đang tính là xin visa qua 1 công ty du lịch cho đảm bảo hơn. Nhờ mọi người tư vấn hộ mình, và nếu qua công ty thì nên qua công ty nào.

Mình hỏi trước 1 vài vấn đề như vậy, cụ thể hơn vì khách sạn nào nên ở, ăn uống ở đâu hợp lý chắc là còn phải hỏi han nhiều. Cám ơn các mẹ các bố trước
    Đi Châu Âu thì em ko co kinh nghiệm gì vì chưa bao giờ được đi cả, còn về vụ visa thì hơi bị nhiều kinh nghiệm vì suốt ngày phải lo thủ tục làm vía cho sếp đi công tác nên em chắc chắn 1 điều là chị ko thể nhờ dịch vụ du lịch xin visa vào 1 số nước Châu Âu như Pháp, Anh, Bỉ được vì tất cả những ĐSQ này đêu yêu cầu chính chủ xin visa tới nộp application form nhé (có nhận diện bằng dấu vân tay).
    akmkvN4akmkp7
    • 126 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuynguyen.gt Xem bài viết
    Đi Châu Âu thì em ko co kinh nghiệm gì vì chưa bao giờ được đi cả, còn về vụ visa thì hơi bị nhiều kinh nghiệm vì suốt ngày phải lo thủ tục làm vía cho sếp đi công tác nên em chắc chắn 1 điều là chị ko thể nhờ dịch vụ du lịch xin visa vào 1 số nước Châu Âu như Pháp, Anh, Bỉ được vì tất cả những ĐSQ này đêu yêu cầu chính chủ xin visa tới nộp application form nhé (có nhận diện bằng dấu vân tay).
    Đúng thế, các công ty du lịch tổ chức tour đi châu Âu họ chỉ làm visa cho khách đi theo đoàn của họ thôi. Họ không nhận làm visa lẻ cho khách đi tự do đâu. Còn có những công ty nhận làm visa lẻ thì lại là kiểu khác rồi, bạn phải đóng nhiều tiền lắm, he he.

Cứ mạnh dạn chuẩn bị hồ sơ giấy tờ hợp lý đầy đủ và xin visa du lịch tự do đi. Bạn tham khảo kinh nghiệm của những người tự đi chơi ở diễn đàn phuot.com qua hai topics sau:

Kinh nghiệm xin visa từ VN và các nước thứ ba

Thông tin visa vào châu Âu

Chúc thành công!
    • 1,547 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi madam Toét Xem bài viết
    Chị không hiểu em định bay từ đâu đến Moscow. Nhưng từ VN đi thì có hãng Aeroflot của Nga giá có vẻ hạ hơn các hãng khác, có điều chất lượng phục vụ thì thấy dân tình kêu ca.
    Em đi từ Hà Nội ạ.^^
    Em muốn hỏi mấy địa điểm nên đi ở Moscow. Em cám ơn:Smiling:
    :559: :554:

Nick yahoo: honeymoon2168
    Mobile cầm tay nhá: pm . khà khà
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 647 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Như tôi đã trả lời cho em fuong84 trong post trước, vì bạn du lịch tại Ý và muốn xin visa du lịch tự túc thì nên đến Lãnh sự Ý ở phố Lê Phụng Hiểu để apply visa Schengen. Lãnh sự Ý rất dễ chịu và hầu như ai đặt đơn ở đó đều được cấp visa (những người mà tôi quen biết). Bạn và chồng bạn chuẩn bị đủ giấy tờ chứng minh khả năng tài chính của mình đủ cover (thậm chí là thừa) cho chuyến du lịch, thu nhập ổn định và cao so với mặt bằng ở VN, các giấy tờ booking cần thiết cho chuyến đi (khớp với lịch trình mà bạn vạch ra, họ cũng cần bạn nộp chương trình du lịch của bạn) là họ cấp visa thôi à.

Khi gặp mặt phỏng vấn visa thì tâm trạng thoải mái, trả lời các câu hỏi tự nhiên và thành thực, cho họ thấy rõ mình có nhu cầu du lịch thực sự và có nhiều mối ràng buộc ở VN như công việc tốt, thu nhập cao, gia đình ổn định ... Tuyệt đối không căng thẳng chuyện được hay không được, khiến cho lúc trả lời người ta nghi ngờ mình che giấu một mục đích nào đó với danh nghĩa chuyến du lịch.

Đi chơi châu Âu vào dịp tháng 3 thì vẫn còn lạnh, hoa thì vẫn chưa nở (tháng 4 bạn tới thì hoa hoét bắt đầu tưng bừng rồi - các loại hoa củ như tulip, thủy tiên...), nhưng có vé rẻ vào dịp đấy thì đành đi thôi nhỉ.

Vatican nằm gọn trong Rome rồi, bạn tới Rome là đến được Vatican, he he.

Nên đi thêm Florence nếu có thời gian, cảnh vùng Tuscany là đẹp nổi tiếng thế giới. Lại là nơi sản xuất đồ da của Ý nữa, nhiều bảo tàng tranh quý giá, các công trình kiến trúc bậc nhất (nếu bạn quan tâm đến hội họa, điêu khắc thì đây chính là địa chỉ đỏ).
    Cám ơn những lời tư vấn của Madam toét nha, mình cũng muốn xin visa từ Ý lắm vì cũng đọc thấy tư vấn là vào Ý là dễ nhất. Nhưng hình như VNA chỉ có giá vé low budget cho các đường bay thẳng. HN - Paris hoặc HN - Frankfurk. Mình phải check lại thông tin xem thế nào đã. 1 chuyến du lịch CHâu Âu vất vả thật đấy, híc híc.
    Đi vào tháng 4 thì giá vé vẫn vậy có điều mình muốn đi sớm vì để tháng 4 thì lâu quá, chủ yếu cũng muốn có em bé sớm cho kịp năm Dần nếu mà may mắn có được ngay, vì mình tuổi chuột nên sợ mèo lắm, hehe.
    Mình cũng làm visa đi Châu Âu cho sếp mấy lần nhưng toàn là xin ở Sứ quán Thụy Điển, chỗ đó ko yêu cầu chính ng đi mà chỉ yêu cầu 1 ng trong đoàn đến nộp cho tất cả, cũng ko yêu cầu vân tay gì như UK cả.
    • 126 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Cám ơn những lời tư vấn của Madam toét nha, mình cũng muốn xin visa từ Ý lắm vì cũng đọc thấy tư vấn là vào Ý là dễ nhất. Nhưng hình như VNA chỉ có giá vé low budget cho các đường bay thẳng. HN - Paris hoặc HN - Frankfurk. Mình phải check lại thông tin xem thế nào đã. 1 chuyến du lịch CHâu Âu vất vả thật đấy, híc híc.
    Đi vào tháng 4 thì giá vé vẫn vậy có điều mình muốn đi sớm vì để tháng 4 thì lâu quá, chủ yếu cũng muốn có em bé sớm cho kịp năm Dần nếu mà may mắn có được ngay, vì mình tuổi chuột nên sợ mèo lắm, hehe.
    Mình cũng làm visa đi Châu Âu cho sếp mấy lần nhưng toàn là xin ở Sứ quán Thụy Điển, chỗ đó ko yêu cầu chính ng đi mà chỉ yêu cầu 1 ng trong đoàn đến nộp cho tất cả, cũng ko yêu cầu vân tay gì như UK cả.
    Bạn đâu có cần phải mang vé máy bay nộp cùng hồ sơ xin visa đâu. Chỉ là booking thôi. Và hoàn toàn có thể nói bất kì phòng vé máy bay nào làm cho một cái booking theo lịch trình của bạn, hoặc nơi làm việc của chồng bạn làm cho booking đó. Có thể lịch trình sẽ là HN - Paris để dừng lại ở Paris vài ngày, sau đó bay chặng Paris - Rome, để thời gian ở lại Ý hợp lý theo lịch của bạn, rồi có tiếp chặng Rome - Paris và cuối cùng là Paris - HN. Bạn phải căn ngày theo lịch đi chơi của bạn, vì dạo này các Lãnh sự châu Âu cấp visa theo đúng ngày trên booking vé máy bay quốc tế chặng đầu và cuối.

Bạn chịu khó đọc 2 topics theo link bên phuot.com tôi đã gửi kèm ở post trước, nhiều kinh nghiệm thực tế rất quý giá và có cả list những giấy tờ cần và nên gửi trong hồ sơ xin visa du lịch tự do. Sau đó cần hỏi cụ thể điều gì thì post ở đây, tôi biết được điều gì sẽ trả lời ngay.
    • 126 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honeymoon2168 Xem bài viết
    Em đi từ Hà Nội ạ.^^
    Em muốn hỏi mấy địa điểm nên đi ở Moscow. Em cám ơn:Smiling:
    Em thử đọc bài này xem có đem lại thông tin gì cần thiết cho em hay không nhé:
    Có một Matxcơva khác
    • 1,384 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Em thử đọc bài này xem có đem lại thông tin gì cần thiết cho em hay không nhé:
    Có một Matxcơva khác
    Nếu cả 2 VC + 2 đứa con có khả năng được cấp visa cho cả nhà không bạn? :Rose:
    • 126 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimquybinhminh Xem bài viết
    Nếu cả 2 VC + 2 đứa con có khả năng được cấp visa cho cả nhà không bạn? :Rose:
    Bác xin visa đi đâu vậy?

Cũng tùy trường hợp bác ạ. Nhà bác cứ chứng minh kinh tế dồi dào, đi du lịch cả gia đình thì chả ai lại không cấp cho cả gia đình bác. Nhưng mà cả nhà lại chỉ chứng minh có đủ tiền cho chuyến du lịch thì chắc khó nhỉ.

Em nghĩ thế thôi chứ còn tùy lãnh sự, tùy ngừoi giải quyết và tùy trường hợp.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 647 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Bác xin visa đi đâu vậy?

Cũng tùy trường hợp bác ạ. Nhà bác cứ chứng minh kinh tế dồi dào, đi du lịch cả gia đình thì chả ai lại không cấp cho cả gia đình bác. Nhưng mà cả nhà lại chỉ chứng minh có đủ tiền cho chuyến du lịch thì chắc khó nhỉ.

Em nghĩ thế thôi chứ còn tùy lãnh sự, tùy ngừoi giải quyết và tùy trường hợp.
    Mình đi PHáp và Ý nhưng bắt buộc phải nhập cảnh vào Pháp vì mình chỉ mua được vé máy bay rẻ đến Pháp thôi, vậy mình có thể xin visa ở Sứ quán Ý ko? Vì lịch trình của mình sẽ là Pháp trước, Ý sau. Vì nghe nói visa vào Ý dễ xin hơn nên mình muốn xin ở sứ quán Ý. Mình nghĩ nếu sứ quán ý chỉ cấp visa nếu mà lịch trình của mình là nhập cảnh vào Ý thì mình sẽ book 1 vé máy bay và khách sạn tại Ý như bt sau đó sẽ huỷ sau khi có visa. Nhưng làm thế cũng hơi mất công. Ở cơ quan mình trước đây có ng làm đi Áo và Tây Ban Nha làm visa ở sứ quán Áo nhưng lại nhập cảnh từ Tây Ban Nha, lịch trình cũng là TBN trước, Áo sau.
    • 126 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mình đi PHáp và Ý nhưng bắt buộc phải nhập cảnh vào Pháp vì mình chỉ mua được vé máy bay rẻ đến Pháp thôi, vậy mình có thể xin visa ở Sứ quán Ý ko? Vì lịch trình của mình sẽ là Pháp trước, Ý sau. Vì nghe nói visa vào Ý dễ xin hơn nên mình muốn xin ở sứ quán Ý. Mình nghĩ nếu sứ quán ý chỉ cấp visa nếu mà lịch trình của mình là nhập cảnh vào Ý thì mình sẽ book 1 vé máy bay và khách sạn tại Ý như bt sau đó sẽ huỷ sau khi có visa. Nhưng làm thế cũng hơi mất công. Ở cơ quan mình trước đây có ng làm đi Áo và Tây Ban Nha làm visa ở sứ quán Áo nhưng lại nhập cảnh từ Tây Ban Nha, lịch trình cũng là TBN trước, Áo sau.
    Bạn hoàn toàn có thể bay đến Pháp trước trong khi xin visa tại Lãnh sự Ý, nếu bạn chứng minh được thời gian chính của chuyến đi là ở tại Ý. Visa Schengen có thể xin tại Lãnh sự nơi là điểm đầu của chuyến đi hoặc là nơi lưu trú chính trong cả khối Schengen.

Muon xin visa tại Lãnh sự Ý thì bạn vẫn phải đưa ra booking vé máy bay có chặng đến Ý, hoặc là vé tàu từ Pháp đi Ý, booking các khách sạn trong thời gian ở Ý. Có trang này không đòi trả deposit này: www.venere.com.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 262 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Bạn hoàn toàn có thể bay đến Pháp trước trong khi xin visa tại Lãnh sự Ý, nếu bạn chứng minh được thời gian chính của chuyến đi là ở tại Ý. Visa Schengen có thể xin tại Lãnh sự nơi là điểm đầu của chuyến đi hoặc là nơi lưu trú chính trong cả khối Schengen.

Muon xin visa tại Lãnh sự Ý thì bạn vẫn phải đưa ra booking vé máy bay có chặng đến Ý, hoặc là vé tàu từ Pháp đi Ý, booking các khách sạn trong thời gian ở Ý. Có trang này không đòi trả deposit này: Hotels, hotel reservations, from luxury to cheap hotels - venere.com.

Chị Toét ơi, nãy giờ em bấm mấy lần cảm ơn ở các bài trước của chị rồi mà thấy không đủ, phải viết cảm ơn chị :Smiling:.

Thông tin rất đầy đủ, chi tiết. Em cũng đã search nhiều nơi, lại tham khảo cả người quen đã từng đi nữa, nhưng chưa thấy được chỉ dẫn nào tỉ mỉ như chị Toét làm cả. Bao nhiêu băn khoăn đều được giải tỏa. Tặng chị nhiều hoa nhé :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

Em đang định đi vào khoảng tháng năm vì ox có vé thưởng SGN-PAR-SGN cho mùa thấp điểm (bắt đầu từ tháng năm). Có vé mà không đi thì phí, nên lo chuẩn bị. Nhưng mà hai vợ chồng cũng đang mong em bé nên chỉ sợ lỡ chuẩn bị đâu vào đấy đến gần ngày đi lại phát hiện có em bé, hihi. Công sức thì cũng thành kinh nghiệm thôi :Smiling:, nhưng chắc một số tiền booking cũng phải đổ ra sông ra biển :Crying:

À chị cho em hỏi thường phải xin visa trước ngày khởi hành bao lâu là sớm nhất/ muộn nhất được phép hả chị? Cảm ơn chị nữa nhé!
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ui trời, bay như vậy chít tiền vé chặng nội địa AMS-CDG, chưa kể lịch tour lộn tùng phèo ngang dọc châu Âu. Lịch tour Paris - Brussel - Amsterdam - Venice - Rome với chặng bay HAN-CDG // AMS-VEN // ROM-HAN hoặc Paris - Vienna - Venice - Rome với lịch bay HAN-CDG-Vienna // ROM - HAN + tàu hỏa Vienna - Venice thui :Smiling:

Nếu bạn có thời gian dưới 2 tuần cho chuyến châu Âu đầu tiên, xin mời tham khảo lịch trình sau (cũng vẫn dựa trên chuyến bay từ Việt Nam tới thủ đô Paris của Pháp):

Pháp - Ý - Áo - Hà Lan - quay lại Paris

Paris: 3 ngày 3 đêm
    Paris - Rome (bay)
    Rome: 3 ngày 2 đêm
    Rome - Venice (tàu hoặc bus)
    Venice: 3 ngày 2 đêm
    Venice - Vienna (tàu hoặc bus)
    Vienna: 3 ngày 2 đêm
    Vienna - Amsterdam (bay)
    Amsterdam: 3 ngày 2 đêm
    Amsterdam - Paris (tàu hoặc bay)

Vừa xinh 2 tuần lễ.

Nếu bạn có ít thời gian hơn nữa, thì bỏ Vienna đi, bay Venice - Amsterdam.

Nếu ít thời gian hơn nữa, chỉ trong vòng 7-10 ngày, thì nên đi Paris, Rome và Venice.
    Sóc nhỏ iu vấu của Bố Mẹ ơi ! Hãy cứ bé để Bố Mẹ iu nhiều nhé!
    • 126 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dreaming Xem bài viết
    Chị Toét ơi, nãy giờ em bấm mấy lần cảm ơn ở các bài trước của chị rồi mà thấy không đủ, phải viết cảm ơn chị :Smiling:.

Thông tin rất đầy đủ, chi tiết. Em cũng đã search nhiều nơi, lại tham khảo cả người quen đã từng đi nữa, nhưng chưa thấy được chỉ dẫn nào tỉ mỉ như chị Toét làm cả. Bao nhiêu băn khoăn đều được giải tỏa. Tặng chị nhiều hoa nhé :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

Em đang định đi vào khoảng tháng năm vì ox có vé thưởng SGN-PAR-SGN cho mùa thấp điểm (bắt đầu từ tháng năm). Có vé mà không đi thì phí, nên lo chuẩn bị. Nhưng mà hai vợ chồng cũng đang mong em bé nên chỉ sợ lỡ chuẩn bị đâu vào đấy đến gần ngày đi lại phát hiện có em bé, hihi. Công sức thì cũng thành kinh nghiệm thôi :Smiling:, nhưng chắc một số tiền booking cũng phải đổ ra sông ra biển :Crying:

À chị cho em hỏi thường phải xin visa trước ngày khởi hành bao lâu là sớm nhất/ muộn nhất được phép hả chị? Cảm ơn chị nữa nhé!
    Thông thường mọi người nộp hồ sơ xin visa khoảng 30-45 ngày trước ngày dự kiến khởi hành. Với tình hình duyệt visa chặt chẽ hơn trước như hiện tại thì chắc muộn nhất phải nộp hồ sơ là trước 2-3 tuần. Vì mình xin visa đi du lịch tự túc, chứ không phải đi công tác hoặc chữa bệnh khẩn cấp gì, nên không có lý do gì mà nộp hồ sơ quá muộn.

Em nên book phòng, xe cộ qua trang Hotels, hotel reservations, from luxury to cheap hotels - venere.com, trang này rất uy tín và đáng tin cậy, lại không phải trả deposit khi đặt và có thể hủy miễn phí 48h trước ngày check in.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 126 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi small-squirrel Xem bài viết
    Ui trời, bay như vậy chít tiền vé chặng nội địa AMS-CDG, chưa kể lịch tour lộn tùng phèo ngang dọc châu Âu. Lịch tour Paris - Brussel - Amsterdam - Venice - Rome với chặng bay HAN-CDG // AMS-VEN // ROM-HAN hoặc Paris - Vienna - Venice - Rome với lịch bay HAN-CDG-Vienna // ROM - HAN + tàu hỏa Vienna - Venice thui :Smiling:
    Ừ, với những người lần đầu đi châu Âu thì phần đông đều muốn đến những thành phố nổi tiếng kia, nên lộn tùng phèo dọc ngang châu Âu cũng là phải. Đấy là còn chưa đủ thời gian thiết kế lịch đi xuống mấy nước Nam Âu như Hy Lạp, Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha và chưa lên Bắc Âu đắt đỏ đấy. Châu Âu thực ra nhỏ, bay từ điểm nọ đến điểm kia thông thường cũng chỉ 1-2h bay. Và có rất nhiều hãng hàng không giá rẻ, mua vé các hãng này rẻ hơn đi tàu hoặc bus đường dài nhiều lắm.

Thêm nữa, vì sao Toét lại thiết kế lịch bay đường dài đến Paris CDG và khứ hồi cũng từ Paris CDG về VN? Là vì phần đông mọi người bay với VNA và hãng này chưa có chuyến bay thẳng từ Rome về VN.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ và đóng góp.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 647 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Chi Toét ơi, cho em hỏi 1 chút về thủ tục chứng minh tài chính khi xin visa. Em ko có số tiết kiệm, chính xác là chỉ có 1 số 1000usd thôi, nên chắc là sẽ chứng minh bằng tài khoản cá nhân ở Ngân hàng. Em dự định đi vào đầu đến giữa tháng 3. Bây giờ có vẻ cũng hơi gấp rồi phải ko ạ? Ko biết chứng minh tài chính để xin visa có yêu cầu là số tiền có trong tài khoản phải có trước khi làm hồ sơ bao lâu ko ạ? Nếu mình làm chứng minh có trong TK số tiền ngần này chỉ trước khi xin visa vài ngày thì có được chấp thuận ko? 2 vợ chồng em muốn đi trong 2 tuần (Pháp và Ý), vậy số tiền chứng minh là khoảng bao nhiêu là được ạ? Khoảng 4000 - 5000 EU thì có được ko ạ? Ngoài tiền trong TK cá nhân, em có 1 cái credit card hạn mức 20 triệu, 2 vợ chồng tính làm thêm 1 cái ở ANZ cho chồng em, nhưng chắc hạn mức chỉ được <30 triệu thôi ạ.
    Mong nhận đựoc tư vấn của mọi người