TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm xin visa Châu Âu

• 7 Lượt chia sẻ
  • 26K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bạn cho mình hỏi cách kiểm tra tình trạng cấp visa trên web của Lãnh Sự Quán Pháp nhé.
    Cám ơn bạn
    share to be shared

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào cả nhà.
    m vừa làm 1 tuor dj Châu Âu 1 tháng về. mới đầu khi làm visa mình cũng nghĩ là rất khó. Mình còn xin visa ở đsq Đức (nơi tính là khó nhất trong khối Schengen) theo m thấy chỉ cần làm y hệt theo những giấy tờ Đại Sứ Quán yêu cầu (xem trên trang web ĐSQ) và tất cả dịch thuật ra tiếng anh thì rất đơn giản. M xin là đc cấp luôn, khi nộp hồ sơ cũng ko bị hỏi nhiều chỉ hỏi ng thân m ở bên đấy bao lâu r (do bác ruột mình mời sang và có bảo lãnh về tài chính)
    M chỉ lưu ý 1 điều là: dù b đã được ng thân bảo lãnh về tài chính chuyến đi thì b vẫn nên chứng minh cho ĐSQ thấy khả năng tài chính của mình: bảng lương, sổ tiết kiệm và sổ đỏ (nếu có) . Chỉ cần b cho ngta thấy b ko có ý định lưu lại bên đó thì ko ai làm khó b cả 😊
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

và 1 lưu ý nữa là mình thấy có rất nhiều "cò" nói sẽ giúp b về việc xin visa. Và sự thật chứng minh là b sẽ mất tiền oan cho hội đó mà chưa chắc b có dc visa b nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào cả nhà, Thật ra khâu nộp HS xin visa Schengen ko hề khó nếu như các bạn có đầu tư và chuẩn bị HS thật tốt, quan trọng là các bạn phải chứng minh được tài chính, công việc, các mối quan hệ ràng buộc ở VN (để chứng minh là các bạn sẽ trở lại VN).
    HS visa Schengen mình cũng tự nộp và ko qua 1 DV nào hết, lúc vào nộp HS, các chị tiếp nhận HS cũng ko làm khó dễ và chỉ thẩm định HS thôi.
    Chúc các bạn may mắn nhé
    share to be shared
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Đây là đường link check tình trạng visa Pháp, nhưng hình như ít dc update
    https://pastel.diplomatie.gouv.fr/Vi....html?lcid=124
    share to be shared
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Oanh dau
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, thật là cảm on chị Nanomi về bài viết này a. Em cùng đang len kế hoạch đi chau Âu vào mùa hè năm sau. Chị có thể gửi giúp em các thông tin lịch trình mà chị đã đi rồi vào hòm mail của e được ko a? inspiring310@gmail.com Em cam on chi nhieu nha^^
    comment by WTT mobile view
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tháng 12 mình định đưa 2 mẹ đi đón noel Châu âu, bạn cho mình xin mẫu hồ sơ với được không, hồ sơ mình tự dịch nên cũng hơi hoang mang, nói xui lỡ không được visa, làm 2 mẹ tụt hứng thì buồn lắm í
    mail của mình: hoa.monster@gmail.com
    cảm ơn bạn nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bạn muốn xin visa từ ĐSQ nào? theo kinh nghiệm của nhiều người thì xin từ ĐSQ Pháp và Ý là dễ nhất đó bạn ạ.
    share to be shared
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị yumi1982 ơi! E định xin qua Pháp c ah! Nhưng vẫn lo lắm vì xin tư vấn của mấy bạn bên cty du lịch thì mỗi bạn nói 1 kiểu thành ra giấy tờ e thấy chẳng yên tâm tẹo nào hic hic
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 57 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yumi1982 Xem bài viết
    Bạn muốn xin visa từ ĐSQ nào? theo kinh nghiệm của nhiều người thì xin từ ĐSQ Pháp và Ý là dễ nhất đó bạn ạ.
    Hi bạn, cho mình hỏi lúc xin visa, có cần chứng minh là mình đã đi du lịch một số nước phát triển rồi hay ko ạ? Nếu đi tự túc và là con gái thì có dễ được cấp visa hông ta? Many thanks bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 57 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nanomi Xem bài viết
    Chào cả nhà,

Mình ghé qua diễn đàn về du lịch của nhà mình thì không thấy bài viết về kinh nghiệm xin visa và du lịch ở Châu Âu. Không ai hỏi nhưng mình cứ chia se kinh nghiệm xin visa du lịch Châu Âu ở đây nhé, để chủ đề về du lịch của nhà mình có thêm nhiều thông tin.

Nếu bạn đi các nước trong khối Schengen gồm 26 quốc gia thì bạn chỉ cần xin visa của 1 trong các nước đó, gọi là Visa Schengen, là bạn có thể đến bất kỳ nước nào trong khối. Danh sách 26 quốc gia trong khối Schengen bạn lên mạng search nhé.

Hồi đầu mình cũng nghĩ xin visa Châu Âu cũng khó lắm, cơ bản là nước mình nhiều người ở bất hợp pháp nên họ thắt chặt. Đấy, chưa làm đã bị dọa nhiều thế rồi. Mình có 2 cô bạn lấy chồng và sống ở Hà Lan. 1 đứa thì bảo "mày cứ làm thử xem", còn 1 đứa thì nói "mày mà xin được visa sang đây thì mày giỏi đấy, tao bái phục, nhiều trường hợp sang thăm thân còn bị từ chối kia kìa"... ban đầu mình cũng lăn tăn lắm nhưng cứ liều thử 1 phen.

Hồ sơ mình chuẩn bị để xin visa tại ĐSQ Hà Lan đây:

1. Hộ chiếu gốc còn hạn trên 6 tháng
    2. 4 ảnh 3x4 nền trắng
    3. Hợp đồng lao động- nếu không phải bản tiếng Anh hoặc song ngữ thì phải dịch công chứng
    4. Giấy cho nghỉ phép của công ty - tiếng Anh hoặc song ngữ hoặc dịch công chứng
    5. Sổ hộ khẩu - Dịch công chứng
    6. photo công chứng Chứng Minh Thư
    7. Sổ tiết kiệm photo- số tiền càng nhiều càng tốt và tối thiểu là >60 triệu. Hồi mình xin thì sổ của mình mới gửi được trên 1 tháng thôi.
    8.Chứng nhận số dư ngân hàng và chuyển lương 6 tháng gần nhất. kiểu như in sao kê tài khoản nhận lương của mình ý. khi nhận hồ sơ, nhân viên ĐSQ sẽ đánh dẫu vào những giao dịch nhận lương. Hôm đi nộp hồ sơ, mình sơ xuất để số dư cuối cùng của tài khoản nhận lương có 2 triệu đồng, làm chị nhân viên cũng ngạc nhiên. hihihi. nhưng bù lại tổng số sổ tiết kiệm lại là 220 triệu, nên chị ý ghi trong biên bản nhận hồ sơ là tổng số tiền 222 triệu.
    9. Form xin visa. cái này bạn down trực tiếp từ website của ĐSQ. Form phải được phai bằng tiếng Anh hoặc nộp ở ĐSQ nước nào thì dùng ngôn ngữ của nước đó cũng được. Chú ý phần khai các nước trong khối Schegen bạn dự kiến sẽ đến nên trùng khớp với "Lịch trình du lịch", và phần nước đầu tiên trong khối bạn sẽ đến thì nên khai là nước Hà Lan (The Netherland) nếu bạn xin visa tại ĐSQ Hà Lan
    10. Lịch trình du lịch. Viết tiếng Anh nhé. Cái này bạn không cần khai chi tiết quá. Nói chung là lịch trình từ ngày nào đến ngày nào sẽ đi thăm quan các địa điểm gì ở nước này, ngày khác ở nước khác, kể một số địa điểm nổi tiếng ra.
    11. đặt vé máy bay khứ hồi. Tức là xác nhận bạn đã đặt vé giữ chỗ thôi chứ chưa thanh toán nhé. vé khứ hồi từ VN-Hà Lan (nếu nộp tại ĐSQ Hà Lan)
    12. Xác nhận đặt phòng khách sạn. Cái này thì bạn vào booking.com chọn đặt chỗ ở các khách sạn mà cho phép hủy đặt phòng ý. Khi đặt phòng ở đây, bạn vẫn phải dùng thẻ visa để thanh toán đặt phòng, tuy nhiên số tiền không bị trừ đi ngay, tiền chỉ bị trừ đi khi bạn check in hoặc đến ngày nhận phòng mà bạn chưa hủy đặt phòng và ko check in. Sau khi đặt, e-mail xác nhận sẽ được gửi vào e-mail của bạn và bạn chỉ việc in cái xác nhận đặt phòng đó ra để cho vào hồ sơ rồi thực hiện hủy đặt phòng luôn là xong, không mất đồng nào. Một số khách sạn sẽ để hạn "miễn phí hủy đặt phòng trước 1 ngày" tức là trước 1 ngày so với ngày bạn đặt phòng, bạn thực hiện thao tác hủy đặt phòng, bạn sẽ ko mất phí. bạn có thể chắc ăn hơn là đảm bảo sau khi nhận visa rồi hủy đặt phòng thì càng yên tâm, vì chẳng may bên ĐSQ kiểm tra với khách sạn thì vẫn có tên của bạn ở đó. Bạn chú ý lịch đặt phòng KS sao cho khớp với "lịch trình du lịch" mà bạn nộp.

Bạn thấy hồ sơ có phức tạp không? ban đầu đọc cái danh sách cần chuẩn bị này, mình cũng thấy mệt, nhưng khi đã bắt tay vào thực hiện rồi thì thấy dễ mà. Phần dịch công chứng thì do mình học chuyên ngành Tiếng Anh rồi nên tự dịch và tự lên phòng tư pháp công chứng. toàn bộ giấy tờ hết chưa đến 30k tiền công chứng. nếu thuê dịch công chứng ở ngoài thì đắt hơn.

Sau khi chuẩn bị hồ sơ, bạn vào trang web của ĐSQ để đặt lịch hẹn và người ta sẽ trả lời bạn xem ngày và giờ bạn hẹn có phù hợp không. KHi đi nộp hồ sơ, bạn phải mang tất cả bản gốc đi để đối chiếu (CMT, sổ hộ khẩu, sổ ngân hàng,...)

Mình nghe nói là xin visa sang Pháp khó nên mình xin ở ĐSQ Hà Lan. Hồ sơ người Việt mình xin ở ĐSQ Hà Lan không nhiều như mấy nước Pháp, Đức, Ý... nên không đông và có vẻ dễ dàng hơn thì phải. Chị nhân viên nhận hồ sơ cũng rất thân thiện. Họ kiểm tra hồ sơ của mình và nhận hồ sơ thì chắc đến 90% là sẽ được cấp visa, trừ khi mình có gì gian dối hoặc bất hợp pháp thì mới sợ. họ sẽ hẹn bạn tuần và đúng 1 tuần sau thì bạn sẽ có kết quả.

Đây là kinh nghiệm mình tự xin Visa ở ĐSQ Hà Lan. Hồ sơ bạn cứ chuẩn bị đầy đủ như mình nêu trên là đảm bảo. Nếu bạn xin ở ĐSQ nước khác thì mình không biết nhé. Miễn là bạn có visa Schengen thì nước đầu tiên bạn đến là các nước trong khối là được chứ không nhất thiết phải là Hà Lan (xin visa tại ĐSQ Hà Lan). khi mà có visa rồi thì bạn tạo lịch trình thế nào cho phù hợp là tùy bạn, không nhất thiết phải đúng theo lịch trình mình đã nộp nhé.

Mình hi vọng bài viết này giúp ích cho bạn nào đang có dự định thăm thú Châu Âu vào dịp nghỉ tết âm lịch này chẳng hạn
    Nếu cần mình gửi mẫu hồ sơ mình chuẩn bị lần trước thì inbox hoặc để lại e-mail, mình sẽ gửi cho nhé. Mình vẫn lưu trong máy tính mà (để lần sau còn dùng. hihihi)

----NANOMI----
    Cảm ơn chia sẻ rất hữu ích của chị
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Hôm tháng 9 mình xin visa Pháp, và mình chỉ đi 3 nước ĐNA trước đó thôi. ĐSQ Pháp cấp visa cho mình dc phép ở lại Pháp 15 ngày, và khi về VN phải đến LSQ Pháp trình diện. Quá trình phỏng vấn cũng ko khó lắm, chủ yếu là bạn chuẩn bị hồ sơ cho tốt và chứng minh dc bạn sẽ quay trở lại VN (mối quan hệ gia đình, công việc, tài sản...)
    share to be shared
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nếu bạn đi EU từ Pháp thì rất ok đó bạn, vì Pháp cũng đang khuyến khích du lịch, các HS bạn phải dịch thuật công chứng, HS của bạn càng chi tiết càng tốt, vd: giấy tờ nhà, mối quan hệ gia đình, công việc ở VN, tài khoản ngân hàng, booking máy bay, khách sạn, lich trình chuyến đi, bảo hiểm du lịch... Nếu bạn chứng minh dc bạn sẽ quay lại VN thì ko ai làm khó bạn cả.
    share to be shared
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AnAn091 Xem bài viết
    Hi bạn, cho mình hỏi lúc xin visa, có cần chứng minh là mình đã đi du lịch một số nước phát triển rồi hay ko ạ? Nếu đi tự túc và là con gái thì có dễ được cấp visa hông ta? Many thanks bạn
    Hôm tháng 9 mình xin visa Pháp, và mình chỉ đi 3 nước ĐNA trước đó thôi. ĐSQ Pháp cấp visa cho mình dc phép ở lại Pháp 15 ngày, và khi về VN phải đến LSQ Pháp trình diện. Quá trình phỏng vấn cũng ko khó lắm, chủ yếu là bạn chuẩn bị hồ sơ cho tốt và chứng minh dc bạn sẽ quay trở lại VN (mối quan hệ gia đình, công việc, tài sản...)
    share to be shared
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 95 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Hi, bạn nào qua nước btrai rồi cho mình hỏi, trong các nước Schengen
    khi xin visa, mình apply theo dạng thăm thân đúng không? giấy tờ chứng minh quan hệ thì mình xử lý thế nào? theo hướng nào thì tốt hơn ?
    (anh viết thư mời, và mình sẽ từ VN về PL cùng với anh)
    về chứng minh tài chính bên phía mình mình cần bỏ vào tk tiết kiệm bao nhiêu? (hiện mình đang đi học cao học, ko đi làm)
    cần lưu ý vấn đề gì trong hồ sơ application for visa.
    Các bạn tư vấn giúp mình nhé
    • 95 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nếu muốn xin đi du lịch dạng tự túc 1 mình vào Pháp hoặc Ba Lan hay Thụy sĩ mà có giấy nhà, giấy ngân hàng hơn tỷ, hợp đồng lương 20 củ có BHXH thì làm thé nào để chứng minh được người xin visa sẽ quay trở lại VN sau chuyến du lịch?

Mình tham khảo nhiềubài trên mạng nhưng cái quan trọng nhất là chứng minh sẽ quay về VN thì chẳng ai nói ra được.
    Sao nhìn chúng đáng yêu thế ! hôn cái nào ... Chụt
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 325 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Sắp đến mình dự định đi du lịch Sec và Áo. Mọi người cho mình hỏi là nên xin visa ở đại sứ quán Sec hay Áo ạ? Đại sứ quán nào thì xin dễ hơn ? Mình ko định qua Pháp nên ko xin ở dsq Pháp được
    Cám ơn mọi người
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 106 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Những kinh nghiệm hữu ích, cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ <3
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 66 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các bạn có thể tham khảo bài viết chi tiết về việc xin visa của mình ở đây nhé: http://travelpx.net/blog/travelling/...-schengen.html
    An Le - Nhiếp ảnh và Phượt.
    Blog phượt và tips nhiếp ảnh: https://travelpx.net/
    Gallery ảnh: https://anlephotography.com
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4